Tham khảo ý kiến ae vì sao khi chim đấu hay rùng mình,sỉa lông

CMQN

Minh chơi chào mào đấu đc gần 3 năm có vđề này mong ae góp ý:

Mình chăm bộ lông rất kĩ chế độ nắng, tập dợt tuần 2buổi chim chơi khoảng 2h chim vẫn chơi điều ko bt vì sao chim có hiện tượng rùng mình hay sỉa lông rùi vẫn tiếp tục đấu.

Vậy nguyên nhân vì sao, cách khắc phục, hay có thể do thể lực ko tốt dẫn đến tàn lực hay nết của chú chim hay bộ lông có vấn đề dù chim ôm lông sau khi hoàn thiện 3tháng,hay vì nguyên nhân khác.

Mong ae hãy góp ý để tìm ra nguyên nhân.

Sửa bởi Amin:

nhatthang-tb

Một câu hỏi rất hay và có nhiều ae chơi chim gặp phải trường hợp này up lên cho các cao thủ vào giúp bác nào

thanhdinhbangoi

Chào bạn! Mình xin góp ý bạn như sau:
*Bạn có thể coi lại vấn đề vệ sinh lồng và mạt chim(ký sinh trùng ở lông chim)*
Nên tắm chim hằng ngày, rắt vôi bột dưới đáy lồng và treo chim cách ly các con chim khác trong 1 thời gian!

Chân thành góp ý:eek:
P/S: Chim bạn nuôi được bao nhiêu mùa lông?

linhu

Minh chơi chào mào đấu đc gần 3 năm có vđề này mong ae góp ý,mình chăm bộ lông rất kĩ chế độ nắng,tập dợt tuần 2buổi chim chơi khoảng 2h chim vẫn chơi điều ko bt vì sao chim có hiện tượng rùng mình hay sỉa lông rùi vẫn tiếp tục đấu,vậy nguyên nhân vì sao, cách khắc phục,hay có thể do thể lực ko tốt dẫn đến tàn lực hay nết của chú chim hay bộ lông có vấn đề dù chim ôm lông sau khi hoàn thiện 3tháng,hay vì nguyên nhân khác,mong ae hãy góp ý để tìm ra nguyên nhân.

Như bạn kể hoàn thiện lông dc 3 tháng, nắng nôi đầy đủ có thể nhiều khi thay lông tắm xong ủ hoặc nguyên nhân khác làm ngứa da, pha chút rượu đế vào nước cho tắm, nếu ngày hôm sau chim sỉa lông nhiều hơn thì rượu có tác dụng, tắm xong phơi cho khô lông mới trùm áo, tắm vài lần chim hết sỉa lông nữa chuyển qua lồng lực ép nắng khi nào phạch 1 cái vèo sang bên cầu đối diện vác đi dợt. Thử xem...

vôdanh_vt

Con nhà e ko rĩa mà xù lông lên vũ 1 cái rùi chơi típ là bị vấn đề gì nhĩ . Ace chỉ với.nắng thì ngày nào củng 2h.tắm thì 1t/2 lần.cám thì hbk 1.tk ace

tranvandienvhtt

Minh chơi chào mào đấu đc gần 3 năm có vđề này mong ae góp ý,mình chăm bộ lông rất kĩ chế độ nắng,tập dợt tuần 2buổi chim chơi khoảng 2h chim vẫn chơi điều ko bt vì sao chim có hiện tượng rùng mình hay sỉa lông rùi vẫn tiếp tục đấu,vậy nguyên nhân vì sao, cách khắc phục,hay có thể do thể lực ko tốt dẫn đến tàn lực hay nết của chú chim hay bộ lông có vấn đề dù chim ôm lông sau khi hoàn thiện 3tháng,hay vì nguyên nhân khác,mong ae hãy góp ý để tìm ra nguyên nhân.

Về lông chim bạn lên mạng tìm bài viết của anh minhhp. Theo Anh minhhp con nào không thay lông hoàn toàn 100% thì sẽ chơi không ổn định và xỉa lông

CMQN

Nấm da,Chim đấu nóng vã mồ hôi là rỉa câu này của anh Thế cũng tương tự như bản thân mình rùi nhỉ,.lao động vã mồ hôi ngứa ngấy đành fải gãi.

ta.phuoc

Chim làm gì có mồ hôi mà đem đi so với người. Hệ bài tiết nó thì có thể tiết mồ hôi qua da nhưng không đáng kể đâu. Các bác đừng lấy con chim so với con người. Con người và con chim nó khác nhau nhiều, chỉ có thể so con chim với con gà mà rút kinh nghiệm từ con gà thôi.
Cái này có thể do khi chơi nhiệt độ cơ thể thay đổi và có phản xạ rùng mình thôi, nếu thay đổi chắc chỉ có nước nâng cao thể chất của con chim. Nhưng vấn đề này làm thế nào có lẽ các Bác Sĩ Chim Học của VN chém gió thôi chứ không biết đâu.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Chào bạn
Bạn thử cho em nó vào cái lồng lực suốt cả tuần rồi CN đi dợt khi đó kết quả sẽ khác đó. Chú ý để nước luôn để chim thích tắm lúc nào thì tắm. Siết nắng ngày cách ngày.
Khi chim bạn đấu mà thấy cái đuôi nó lắc đồng nghĩa chim bạn pin đã hết nhé và chuẩn bị tinh thần trùm chim lại là vừa hiiiiiiiiii
Vài hiều biết cá nhân thôi thích thì anh em theo ko thì thôi hiiiiiiiiii

hoctrongoan

như bạn kể hoàn thiện lông dc 3 tháng, nắng nôi đầy đủ có thể nhiều khi thay lông tắm xong ủ hoặc nguyên nhân khác làm ngứa da, pha chút rượu đế vào nước cho tắm, nếu ngày hôm sau chim sỉa lông nhiều hơn thì rượu có tác dụng, tắm xong phơi cho khô lông mới trùm áo, tắm vài lần chim hết sỉa lông nữa chuyển qua lồng lực ép nắng khi nào phạch 1 cái vèo sang bên cầu đối diện vác đi dợt. Thử xem...
chim của mình cũng bị tương tự, cho tắm bằng nước lá bàng, tắm thuốc trị rận, mạt, tắm nước muối pha loãng, 1 tuần tắm 2-3 lần, phơi nắng mà không hết xỉa, để về thử bằng rượu xem co kq không, nếu đúng vậy thì tốt quá

Thế

Chim làm gì có mồ hôi mà đem đi so với người. Hệ bài tiết nó thì có thể tiết mồ hôi qua da nhưng không đáng kể đâu. Các bác đừng lấy con chim so với con người. Con người và con chim nó khác nhau nhiều, chỉ có thể so con chim với con gà mà rút kinh nghiệm từ con gà thôi.
Cái này có thể do khi chơi nhiệt độ cơ thể thay đổi và có phản xạ rùng mình thôi, nếu thay đổi chắc chỉ có nước nâng cao thể chất của con chim. Nhưng vấn đề này làm thế nào có lẽ các Bác Sĩ Chim Học của VN chém gió thôi chứ không biết đâu.
Vậy bạn bắt con chim hay sỉa lông ra rồi kiểm tra xem chỗ hay rỉa có đóng màng trắng giống lác của gà k rồi hẵng commen nhé. Bởi hay bị những ng cái gì cũng biết nhưng k biết cái gì chém nên k thích chia sẻ là vậy. Chỉ 250k 1 chai trị hết ngay. Nhưng k thích chia sẻ là vậy keke. Chim những ng chơi thân với tui thì k bao giờ sỉa lông. Bạn biết thì chia sẻ đi keke.

CMQN

Vậy bạn bắt con chim hay sỉa lông ra rồi kiểm tra xem chỗ hay rỉa có đóng màng trắng giống lác của gà k rồi hẵng commen nhé. Bởi hay bị những ng cái gì cũng biết nhưng k biết cái gì chém nên k thích chia sẻ là vậy. Chỉ 250k 1 chai trị hết ngay. Nhưng k thích chia sẻ là vậy keke. Chim những ng chơi thân với tui thì k bao giờ sỉa lông. Bạn biết thì chia sẻ đi keke.
cái màng trắng có fải giốg gàu trên da đầu của mh đúng ko anh.do cũng thường thấy vào bsáng khi chim thức dậy vũ lông thì thấy rớt ra.

Thế

Đúng rồi quan sát chim gãi sẽ biết bị nấm hay ký sinh trùng( mạt). sẽ có thuốc trị.chim tắm nước k thấm vào da nên rượu chỉ là giải pháp tạm thời thôi. bắt ra xem mới trị hiệu quả. Nói ở đây coi chừng bị chém. Nhiều nghệ nhân đang canh và muốn tỏ ra nguy hiểm....

linhu

Đúng rồi quan sát chim gãi sẽ biết bị nấm hay ký sinh trùng( mạt). sẽ có thuốc trị.chim tắm nước k thấm vào da nên rượu chỉ là giải pháp tạm thời thôi. bắt ra xem mới trị hiệu quả. Nói ở đây coi chừng bị chém. Nhiều nghệ nhân đang canh và muốn tỏ ra nguy hiểm....

Hi bác Thế,
Nhiều em lông mướt, nhiều dầu tắm ko ướt tới da, em toàn bắt ra ngâm luôn vào nước thuốc xới lông cho ướt, dĩ nhiên ko ngâm luôn đầu :), thức ăn cũng điều chỉnh tính nóng/mát.

Thế

Hi bác Thế,
Nhiều em lông mướt, nhiều dầu tắm ko ướt tới da, em toàn bắt ra ngâm luôn vào nước thuốc xới lông cho ướt, dĩ nhiên ko ngâm luôn đầu :), thức ăn cũng điều chỉnh tính nóng/mát.
Vậy là ok rồi nhưng muốn trị tận gốc phải cho thuốc uống trị ký sinh trùng trong máu và dưới da nữa.

CMQN

Hi bác Thế,
kiểu này e fải đề xuất 1ý tưởng fong chức danh bác sĩ chuyên trị bệnh cho chim chào mào mời bác linhhu fụ trách chuyên môn thui.

linhu

Vậy là ok rồi nhưng muốn trị tận gốc phải cho thuốc uống trị ký sinh trùng trong máu và dưới da nữa.

Nhiều loại thuốc trị kí sinh trùng quá, Huynh cho Đệ vào inbox dc ko nếu Huynh ngại đưa lên đây nghệ nhân chém :) thanks Huynh.