Thi giọng hót chim chào mào online lần II [Góp ý]

Leodevincy

Chào mào Việt
Hi All AE,

Nhằm tạo sân chơi cho nhưng AE không về tham gia dự hội thi mừng kỷ niệm 1 năm thành lập diễn đàn www.chaomao.org. Nay Leo mở topic này để AE vào cho góp ý và chọ thời điểm phù hợp để Hội thi có thể quy tụ AE cả 3 miền vì theo mình được biết thì tháng này ở Miền Trung và Miền Bắc, chim bắt đầu đổ lông vì vào mùa mưa.

Tiêu chí hội thi lần này giống như lần 1 là lựa chọn được chú chim hay nhất hội tụ Giọng hót (Thanh), Dáng chim (Sắc) & Phong cách (Bộ). Hội tụ 3 tiêu chí này trong 3 vòng khác nhau thì chúng ta chọn được chú chim hay nhất ví dụ:

1. Vòng 1: Gởi 1 clip về giọng hót (thời gian 5 phút - treo chim và để con chim tự hót, ko được tác động như xùy, xuỵt, thả chim, kè chim,...) để con chim trong 1 thời gian 5 phút có ra được nhiều giọng hay không, giọng dài và có thường xuyên đảo giọng hoặc luyến láy không, ... (AE góp ý cũng như đưa ra những tiêu chí chấm về giọng hót rồi đúc kết lại thành tiêu chí chấm giọng có sự hợp nhất giữa các vùng miền)
  2. Vòng 2: Gởi 1 clip về Dáng bộ (thời gian 5 phút - treo chim có kè chim từ xa, móc những chú chim khác xung quanh để coi dánh chim có đấu lại ko, ra hình có đẹp ko,...) BGK sẽ chấm dựa trên tiêu chi là thanh bộ kết hợp đối với vòng thi này
  3. Vòng 3: Gởi 1 clip về Phong cách đấu khi có kè chim (tối thiểu phải từ 3 lồng trở lên và thời gian 5 phút), clip có thể quay ở trường hoặc ở nhà kè chim. BGK sẽ có tiêu chí để chấm con chim ra nước đấu đẹp, như cánh, bọng, chéc, đuôi, sàn cầu. Chim chơi có nét và căng, ... (AE góp ý thêm)
Sau khi tổng hợp 3 vòng, chú chim nào có số điểm cao nhất sẽ giành giải 1. Đề xuất giải 1 sẽ là: Cúp, Bằng khen, và 1 lồng đặt 68 nang. Ngoài ra AE có thể góp ý, ủng hộ cho các giải như chú chim chéc dài nhất, chú chim có giọng hay nhất, chú chim có phong cách cánh đẹp nhất, ...

Về thành phần BGK, anh em có thể đề xuất và lấy BGK từ các vùng miền khác nhau để chọn được chú chim có tiêu chí kết hợp.

Xin mời AE cho ý kiến góp ý để cuộc thi sớm diễn ra. Quan trọng nhất là thời điểm để hội tụ được chim từ 3 miền.

Cảm ơn AE & Chúc sức khỏe,
Leodevincy

hieuhp

úp cái mở hàng chúc các bác có chim sức khỏe đam mê chiến vụ này

hoantq

Member
Ý tưởng hay quá bác Bình ơi. Thi 3 vòng sẽ đánh giá được chi tiết hơn./.

tosudoc

hiiiii số mình lại khổ rồi. Hổng có cái mày nào quay được. Chúc các bác có được chim căn để em được nghe , xem nhiều hơn. Chúc hội thi thành công tốt đẹp. Chúc mừng

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
Theo em 3 vòng như vậy không ổn lắm tại vì vào vòng 1 mới thi vòng 2 và 3
nên cho thi luôn vòng 3 kết hợp với vòng 1 nghĩa là :
Vòng sơ loại:-Mỗi thí sinh sẽ gửi 2 clip có độ dài 5phut + 1 clip chim ra giọng (như vòng 1 )
+ 1 Clip đấu từ 3 lồng trở lên(như vòng 3)
Vòng chung kết: (giống trên nhưng quay Clip mới)
Tùy vào số lượng tham dự mà chúng ta có thể quy định 1 vòng chọn ra bao nhiêu lồng vào chung kết
Ý kiến của em là vậy mời anh em góp ý ah

nghethienan hue

để qua hết mùa đông được không bác Leo ơi ,chứ mùa này miền trung nhất là Huế mưa liên tục,chim toàn xụ lông làm sao chim căng lửa mà thi được

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Lần này mới mấy cụ già rừng lên phát biểu và đưa ra tiêu chí chung cho một chú chim hay về giọng ví dụ

1. Giọng hay không nhất thiết phải quá dài mà ít tông, các trường đoạn cao thấp của âm phải dài ngắn khác nhau và rõ ràng.
  2. Giọng hay không nhất thiết ra tông thật nhanh hoặc quá chậm mà phải có âm nhanh, đoạn nhanh, đoạn chậm thế mới hay.
  3. Giọng hay phải có âm trầm âm bổng và đặc biệt âm đầu và âm hậu phải hay, như âm hậu phải tròn ngân.
  4. Nếu ra cánh mà không sổ giọng thì nên xem lại. Sổ giọng và di chuyển ít nhắp cánh củng nên được chọn vào vòng trong.
Vì là tiêu chí riêng của anh em diễn đàn CHAOMAO.ORG nên không cần thiết phải giống tiêu chí ở các cuộc thi khác.

Anh em hãy xem đây là một cuộc tinh mang tính nghệ thuật có giá trị tinh thần và giải trí

Anh em xem có gì đóng góp thêm, topic này là để tham khảo ý kiến chung của mọi người. Sau đó rút ra tiêu chí chung thành tiêu chí chính của dien dan.

Sửa lần cuối:

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Vậy mỗi thành viên được phép tham gia tối đa là bao nhiêu lồng vậy Leo

Leodevincy

Chào mào Việt
để qua hết mùa đông được không bác Leo ơi ,chứ mùa này miền trung nhất là Huế mưa liên tục,chim toàn xụ lông làm sao chim căng lửa mà thi được
Thanks bác, vì thế mình mới có ghi chú là AE cho ý kiến để làm sao 3 miền có thể tham dự được hết cho đông vui.

Vậy mỗi thành viên được phép tham gia tối đa là bao nhiêu lồng vậy Leo
Cái này Leo nghĩ tối đa 3 chú cho khách quan, vì nếu nhiều quá thì đâm ra loảng - chim nhà thi với nhau thì cũng kì. hihi, dù sao đây cũng là topic góp ý và lấy ý kiến AE nên AE cứ comment để ra được kết quả cuối cùng và AE đều vui vẻ.

Chúc vui
Leodevincy

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Phong cách (Sắc) & Dáng chim (Bộ). Hội tụ 3 tiêu chí này trong 3 vòng khác nhau thì chúng ta chọn được chú chim hay nhất ví dụ:

=> Bộ là điệu bộ chim sàng cầu nhá cánh, chơi đuôi v v...
=> Sắc là vẻ đep ngoại hình của chim.

Thân, black_fish9402

bongdemsg

anh leo này đem chim mồi ra rừng đấu được ko.hjhj

sao ko có cuộc thi chim mồi hay nhất nhỉ....???

Leodevincy

Chào mào Việt
Cho mình góp vui cùng ae diển đàn nhe leo mình đăng kí 3 lồng.
Vâng anh, khi nào mở topic cuộc thi sẽ thêm anh vô danh sách. Vì giờ theo góp ý một số AE miền Trung với miền Bắc đang mùa mưa chim chuẩn bị thay lông. Có lẽ thời điểm thích hợp nhất là qua tết, nắng ấm lên chim cò sẽ căng và AE 3 miền đều tham dự được sẽ đông vui hơn.

Thanks All AE,
Leodevincy

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Thanks bác, vì thế mình mới có ghi chú là AE cho ý kiến để làm sao 3 miền có thể tham dự được hết cho đông vui.

Cái này Leo nghĩ tối đa 3 chú cho khách quan, vì nếu nhiều quá thì đâm ra loảng - chim nhà thi với nhau thì cũng kì. hihi, dù sao đây cũng là topic góp ý và lấy ý kiến AE nên AE cứ comment để ra được kết quả cuối cùng và AE đều vui vẻ.
Chúc vui
Leodevincy
Vậy thì cho mình đăng ký 01 lồng nhé

langtu_077

Em thấy cáh thi này rất mới, rất hay và khai thác được hết cái đẹp của con chim từ giọng - dáng - bộ - nết đấu. Có điều em thắc mắc là không biết ban giám khảo có thể nhận biết được trong 03 clip tham dự là bao nhiêu con chim hay không. Có thể con một lồng giống nhau nhưng clip N1 là con chim giọng hay nhưng nết đấu kém còn clip N3 thì ngược lại. Tuy rằng tham gia thi online với mục đích vui là chính nhưng đã là thi cử thì khó tránh dc thình trạng gian lận. Mong các bác nghiên cứu kĩ hình thức nào để có thể khắc phục tình trạng này (nếu có).
Thân!

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
Em thấy cáh thi này rất mới, rất hay và khai thác được hết cái đẹp của con chim từ giọng - dáng - bộ - nết đấu. Có điều em thắc mắc là không biết ban giám khảo có thể nhận biết được trong 03 clip tham dự là bao nhiêu con chim hay không. Có thể con một lồng giống nhau nhưng clip N1 là con chim giọng hay nhưng nết đấu kém còn clip N3 thì ngược lại. Tuy rằng tham gia thi online với mục đích vui là chính nhưng đã là thi cử thì khó tránh dc thình trạng gian lận. Mong các bác nghiên cứu kĩ hình thức nào để có thể khắc phục tình trạng này (nếu có).
Thân!
hehee cám ơn bác đã góp ý
Vì cuộc thi lần này là lần 2 nên anh em BQT đã có chút kinh nghiệm từ lần trc trong Clip thi có quy định là ấn định 1 thời gian nhất định quay cận cảnh chú chim vì vậy chắc chắn 1 điều là khó mà gian lận như bác nói trừ khi 2 con giống nhau tới 99%

minhgas

Chào mào cùi bắp
Cho mình góp tí gạch cho vui :D
- Thứ nhất đây là thi onl dựa trên clip nên đề nghị các bác khi quay clip đừng để tạp âm nhiều quá. Vòng 1 thi hót các bác có thể để em nó hót 1 mình (BTC xem thử đọ zoom gần hay xa của clip nên quy định cụ thể để có thể thấy rõ được dáng của chú chim=>> có thể đánh giá sơ bộ :D)
- Thứ 2 vòng 2 clip kè chim (cũng nên quy định cụ thể chỉ kè chim trống hay cả trống và mái, kè chim vô aviarry cùng với 3 cái lồng nữa có được hay không).
+ Chim đấu cánh bao nhiêu điểm (thang điểm 100 hay 10)?
+ Chim đảo giọng nhiều bao nhiêu điểm?
+ Chim ché , chéc bao nhiêu điểm?
+ Phong cách đấu (sàn cầu, bu chụp nhiều hay ít, múa cầu) bao nhiêu điểm?
+ Dáng chim khi đấu (lưng tôm, hót xòe đuôi có được cộng điểm (hoạc quy định thêm cho những chú chim có phong cách lạ và hay.?
- Vòng thứ 3 cũng y vòng 2 nhưng có thêm 2 phút hạ thổ cho chim đấu
Và thêm 1 điều quan trọng nữa, đây là cuộc thi BTC nên tổ chức vào mùa nắng( mùa chim trời bắt đầu bắt cặp và sinh sản) em đề xuất từ tháng 2 đến tháng 3 Dương lịch để cho tất cả anh em đều có thể tham gia.
Vài lời gạch đá mong các bác BTC lưu tâm!
Thân
Minhgas

laohacrom

Hi All AE,

Nhằm tạo sân chơi cho nhưng AE không về tham gia dự hội thi mừng kỷ niệm 1 năm thành lập diễn đàn www.chaomao.org. Nay Leo mở topic này để AE vào cho góp ý và chọ thời điểm phù hợp để Hội thi có thể quy tụ AE cả 3 miền vì theo mình được biết thì tháng này ở Miền Trung và Miền Bắc, chim bắt đầu đổ lông vì vào mùa mưa.

Tiêu chí hội thi lần này giống như lần 1 là lựa chọn được chú chim hay nhất hội tụ Giọng hót (Thanh), Dáng chim (Sắc) & Phong cách (Bộ). Hội tụ 3 tiêu chí này trong 3 vòng khác nhau thì chúng ta chọn được chú chim hay nhất ví dụ:
  1. Vòng 1: Gởi 1 clip về giọng hót (thời gian 5 phút - treo chim và để con chim tự hót, ko được tác động như xùy, xuỵt, thả chim, kè chim,...) để con chim trong 1 thời gian 5 phút có ra được nhiều giọng hay không, giọng dài và có thường xuyên đảo giọng hoặc luyến láy không, ... (AE góp ý cũng như đưa ra những tiêu chí chấm về giọng hót rồi đúc kết lại thành tiêu chí chấm giọng có sự hợp nhất giữa các vùng miền)
  2. Vòng 2: Gởi 1 clip về Dáng bộ (thời gian 5 phút - treo chim có kè chim từ xa, móc những chú chim khác xung quanh để coi dánh chim có đấu lại ko, ra hình có đẹp ko,...) BGK sẽ chấm dựa trên tiêu chi là thanh bộ kết hợp đối với vòng thi này
  3. Vòng 3: Gởi 1 clip về Phong cách đấu khi có kè chim (tối thiểu phải từ 3 lồng trở lên và thời gian 5 phút), clip có thể quay ở trường hoặc ở nhà kè chim. BGK sẽ có tiêu chí để chấm con chim ra nước đấu đẹp, như cánh, bọng, chéc, đuôi, sàn cầu. Chim chơi có nét và căng, ... (AE góp ý thêm)
Sau khi tổng hợp 3 vòng, chú chim nào có số điểm cao nhất sẽ giành giải 1. Đề xuất giải 1 sẽ là: Cúp, Bằng khen, và 1 lồng đặt 68 nang. Ngoài ra AE có thể góp ý, ủng hộ cho các giải như chú chim chéc dài nhất, chú chim có giọng hay nhất, chú chim có phong cách cánh đẹp nhất, ...

Về thành phần BGK, anh em có thể đề xuất và lấy BGK từ các vùng miền khác nhau để chọn được chú chim có tiêu chí kết hợp.

Xin mời AE cho ý kiến góp ý để cuộc thi sớm diễn ra. Quan trọng nhất là thời điểm để hội tụ được chim từ 3 miền.

Cảm ơn AE & Chúc sức khỏe,
Leodevincy
3 vòng ,thì vòng loại chấm giọng , 2 vòng sau chấm bóng bộ nước, thiển nghĩ nên đổi tên cuộc thi chỉ là :" Hội thi Chào mào online " sẽ sát với tiêu chí chấm điểm của cuộc thi hơn .Mềnh có ý kiến vậy .

chaomaodibao

3 vòng ,thì vòng loại chấm giọng , 2 vòng sau chấm bóng bộ nước, thiển nghĩ nên đổi tên cuộc thi chỉ là :" Hội thi Chào mào online " sẽ sát với tiêu chí chấm điểm của cuộc thi hơn .Mềnh có ý kiến vậy .
Đã là onl đôi khi nó không được khách quan bạn à. Điều này phải thông cảm cho BQT thôi vì điều kiện không cho phép nên mới đành vậy. Dù sao nhân cơ hội này anh em cũng mới có dịp giao lưu và học hỏi lẫn nhau, đấy cũng là niềm vui rồi. Thân