Thi giọng hót chim chào mào online lần II [Góp ý]

laohacrom

Hi All AE,

Vòng 1: Gởi 1 clip về giọng hót (thời gian 5 phút - treo chim và để con chim tự hót, ko được tác động như xùy, xuỵt, thả chim, kè chim,...) để con chim trong 1 thời gian 5 phút có ra được nhiều giọng hay không, giọng dài và có thường xuyên đảo giọng hoặc luyến láy không, ... (AE góp ý cũng như đưa ra những tiêu chí chấm về giọng hót rồi đúc kết lại thành tiêu chí chấm giọng có sự hợp nhất giữa các vùng miền)
Xin mời AE cho ý kiến góp ý để cuộc thi sớm diễn ra. Quan trọng nhất là thời điểm để hội tụ được chim từ 3 miền.

Cảm ơn AE & Chúc sức khỏe,
Leodevincy
Hôm nay tự dưng chợt nhớ ra điểm lên dđ góp ý , với sự hổ trợ của các phần mềm chỉnh sửa video ,sẽ có khả năng thay vì trong 5p để ra giọng ,thì với phần mềm này sẽ tổng hợp đc tất cả giọng của con chim trong 1 clip mà bình thường thì e nó khó mà chơi đc như vậy trong 5 phút. Thân !

tanhoangkts

Ví dụ nếu tôi không có thời gian để quay 3clip để tham gia mà tôi là 1 clip em nó đấu trường có chiều dài thời gian như quy định được không.
Thân tanhoangkts.

yêuchimchaomao

ra tết con ps của mình vừa xong lông có thể tham gia dc rồi he he . điều máy quay ko có mà dung dt thì cùi quá không thu hết giọng dc

hinhnhula

minh o Kon tum. AE co the cho minh tham gia voi duoc khong

mai kha

cho hỏi ngay mấy thì bắt đầu online lần 2 vây >cho mình biết ngày giơ với .

mai kha

Hi All AE,

Nhằm tạo sân chơi cho nhưng AE không về tham gia dự hội thi mừng kỷ niệm 1 năm thành lập diễn đàn www.chaomao.org. Nay Leo mở topic này để AE vào cho góp ý và chọ thời điểm phù hợp để Hội thi có thể quy tụ AE cả 3 miền vì theo mình được biết thì tháng này ở Miền Trung và Miền Bắc, chim bắt đầu đổ lông vì vào mùa mưa.

Tiêu chí hội thi lần này giống như lần 1 là lựa chọn được chú chim hay nhất hội tụ Giọng hót (Thanh), Dáng chim (Sắc) & Phong cách (Bộ). Hội tụ 3 tiêu chí này trong 3 vòng khác nhau thì chúng ta chọn được chú chim hay nhất ví dụ:
  1. Vòng 1: Gởi 1 clip về giọng hót (thời gian 5 phút - treo chim và để con chim tự hót, ko được tác động như xùy, xuỵt, thả chim, kè chim,...) để con chim trong 1 thời gian 5 phút có ra được nhiều giọng hay không, giọng dài và có thường xuyên đảo giọng hoặc luyến láy không, ... (AE góp ý cũng như đưa ra những tiêu chí chấm về giọng hót rồi đúc kết lại thành tiêu chí chấm giọng có sự hợp nhất giữa các vùng miền)
  2. Vòng 2: Gởi 1 clip về Dáng bộ (thời gian 5 phút - treo chim có kè chim từ xa, móc những chú chim khác xung quanh để coi dánh chim có đấu lại ko, ra hình có đẹp ko,...) BGK sẽ chấm dựa trên tiêu chi là thanh bộ kết hợp đối với vòng thi này
  3. Vòng 3: Gởi 1 clip về Phong cách đấu khi có kè chim (tối thiểu phải từ 3 lồng trở lên và thời gian 5 phút), clip có thể quay ở trường hoặc ở nhà kè chim. BGK sẽ có tiêu chí để chấm con chim ra nước đấu đẹp, như cánh, bọng, chéc, đuôi, sàn cầu. Chim chơi có nét và căng, ... (AE góp ý thêm)
Sau khi tổng hợp 3 vòng, chú chim nào có số điểm cao nhất sẽ giành giải 1. Đề xuất giải 1 sẽ là: Cúp, Bằng khen, và 1 lồng đặt 68 nang. Ngoài ra AE có thể góp ý, ủng hộ cho các giải như chú chim chéc dài nhất, chú chim có giọng hay nhất, chú chim có phong cách cánh đẹp nhất, ...

Về thành phần BGK, anh em có thể đề xuất và lấy BGK từ các vùng miền khác nhau để chọn được chú chim có tiêu chí kết hợp.

Xin mời AE cho ý kiến góp ý để cuộc thi sớm diễn ra. Quan trọng nhất là thời điểm để hội tụ được chim từ 3 miền.

Cảm ơn AE & Chúc sức khỏe

Leodevincy

"cho mình hỏi ngày giờ chính thức vào cuộc thi la khi nao vậy .

hatdn

Hôm nay tự dưng chợt nhớ ra điểm lên dđ góp ý , với sự hổ trợ của các phần mềm chỉnh sửa video ,sẽ có khả năng thay vì trong 5p để ra giọng ,thì với phần mềm này sẽ tổng hợp đc tất cả giọng của con chim trong 1 clip mà bình thường thì e nó khó mà chơi đc như vậy trong 5 phút. Thân !
Yên tâm đi bác. Xem clip ráp biết liên. Bác ráp thử 1clip mà xem.
Để chặt chẽ hơn BTC cần yêu cầu trong suốt thơi gian quay đoạn clip k dc sử dụng nút tạm dừng (tránh tình trạng ráp clip)

gravita82h3

đợi qua tết đi bác..... mùa này trên tây nguyên nhà e gió + lạnh ko dám đưa ra tắm nắng luôn chứ nói gì đem đi trường để quay clip :-<

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
góp ý về thi chào mào online
thứ 1: chỉ cần 2 clip là đủ
1 clip chim treo 1 mình để chấm giọng hót và chấm qua dáng bộ,chú ý khi treo 1 mình thì ko nên để chim khác tạp vào để ban giám khảo nghe giọng được chính xác nhất và 1 clip đấu giàn thật sự
thứ 2: để khách quan nên chọn 1 clip chim đấu trên giàn thật sự để biết chất lượng đấu của chú chim đó ntn và chấm lại dáng bộ khi trên giàn 1 lần nữa vì khi đã thi dù là thi online nhưng chất lượng phải đặt lên hàng đầu,tránh tình trạng kẹp 3 đến 4 lồng nhưng lại là chim nhà ghét nhau sẽ không thật chim
vài lời góp ý....................thân ái

anhchangdeptrai

sao hoi thi ma ko de ngay thang sao biet ngay thi a, sao biet duoc luc nao het nhan bai

Vui lòng viết tiếng Việt có dấu!

Sửa bởi Amin:

bemaap

Chào Mào Danh Dự
Theo em 3 vòng như vậy không ổn lắm tại vì vào vòng 1 mới thi vòng 2 và 3
nên cho thi luôn vòng 3 kết hợp với vòng 1 nghĩa là :
Vòng sơ loại:-Mỗi thí sinh sẽ gửi 2 clip có độ dài 5phut + 1 clip chim ra giọng (như vòng 1 )
+ 1 Clip đấu từ 3 lồng trở lên(như vòng 3)
Vòng chung kết: (giống trên nhưng quay Clip mới)
Tùy vào số lượng tham dự mà chúng ta có thể quy định 1 vòng chọn ra bao nhiêu lồng vào chung kết
Ý kiến của em là vậy mời anh em góp ý ah
Mình đồng ý theo cách này,bỏ qua vòng hai chỉ lấy vòng một và ba là đủ
thânks

chaomaoninhhoa

mình đang rất háo hức đợi xem những chú chim xuất sắc tham gia tranh tài. hy vọng tới đó chú chim nhà mình cũng vao lửa thamngia cùng anh em.
mod ơi sắp tới ngày hết hạn nộp bài chưa ?
regards

kenyang88

sao hoi thi ma ko de ngay thang sao biet ngay thi a, sao biet duoc luc nao het nhan bai

Vui lòng viết tiếng Việt có dấu!
chưa thống nhất dc ngày bạn à. vì miền trung đang chuyển rét nên chưa ấn định đc ngày thi, đang còn tìm ngày thick hợp

hovaten

Moderator
Số CLip gửi về còn quá ít, chưa sôi nổi . Lí do : Thành viên biết đến cuộc thi này chưa nhiều, chưa thấy hào hứng. Cuộc thi chưa gây được chú ý.

Giải pháp: Giật Popup lên ngay trang chủ. Hiện ra Link trực tiếp đến Topic Thông báo thi. Khuyên khích gửi Clip, vote cho Clip yêu thích.

L

linhbuudien

Guest
Rất hợp lý,đây là sân chơi chung và công khai trên diễn đàn.Nên chúng ta cũng nên tìmg tiếng nói chung của các vùng miền.