Thuốc đặc trị rận, mạt.. ở Chào mào

toprui

Đầu tiên xin lưu ý anh em là bài này không vì mục đích quảng cáo, thu lợi gì cả, chỉ chia sẻ kinh nghiệm.
Cách đây mấy hôm, mình đã dùng cách tắm nước chè xanh, đã có hiệu quả nhất định và chia sẽ cho anh em. Tuy nhiên, qua theo dõi thì mới phát hiện ra rằng, phương pháp này không diệt triệt để vì có ít nhất 2 loại rận ký sinh trên chào mào, nước chè chỉ diệt được 1 loại (thân tròn, đen, khoảng 1/2mm), còn 1 loại nữa xuất hiện ở hầu đến sát mỏ dưới, loại này rất lỳ, mình đã bắt chim ra và bắt thử vài con rận xem, nó bám rất chặt vào lông, có kích thước nhỏ hơn loại kia, hình thon dài khoảng gần 1mm.
Trằn trọc mãi mới nhớ ra có thằng bạn cũ học Chăn nuôi thú y, chạy qua nhà hỏi thì nó bảo mua thuốc ETOX - PHARM mà dùng. Mình mua liền, tuy nhiên loại này hướng dẫn dùng cho gia súc và chó, mèo... nhưng người bán bảo dùng cho chim vô tư, miễn là pha với tỷ lệ như hướng dẫn là ok. Loại này chuyên trị ngoại ký sinh như rận, mạt, rệp, ruồi, muỗi, gián, ghẻ...
Đành liều 1 phen tuy rất lo, về pha vào nước loãng hơn so với hướng dẫn cho chắc, tủ áo lồng lại, để hở chữ A, phun thẳng lên cả chim, áo và lồng, đáy lồng, cóng thức ăn, cóng nước... rồi đem vào chỗ mát và kín gió treo, lót dép ngồi hóng, không quên theo dõi thái độ chim nhỡ có chuyện gì mà xách chạy hehehe.
Hiệu quả ngoài mong đợi các bạn ạ, sau 1 ngày thì những con rận lỳ lợm trên hầu em nó không còn nữa, rơi đầy đáy lồng (mình lót 1 tờ A4 trắng), cũng chưa yên tâm nên bắt chim ra, thổi lông kiểm tra khắp cơ thể, thấy còn vài con nhưng đã chết, chưa rơi ra, thổi mạnh nó rơi ra luôn.
Khoảng 10 ngày nữa mình phun lại lần 2(theo hướng dẫn).
Chai thuốc đó mình mua 20k, loại 10ml/chai, hoà vào nước phun trực tiếp hoặc cho tắm, hiện tại chưa thấy ảnh hưởng gì đến mắt, hô hấp. Chim vẫn ăn uống bình thường và chơi có vẻ lăng xăng hơn.
Chia sẽ thêm với các bạn 1 kinh nghiệm nữa, mong sẽ có hiệu quả.
P/s: làm phiền mod lần nữa, chuyển giúp vào topic kia. thanks mod.

KenBui

Đầu tiên xin lưu ý anh em là bài này không vì mục đích quảng cáo, thu lợi gì cả, chỉ chia sẻ kinh nghiệm.
Cách đây mấy hôm, mình đã dùng cách tắm nước chè xanh, đã có hiệu quả nhất định và chia sẽ cho anh em. Tuy nhiên, qua theo dõi thì mới phát hiện ra rằng, phương pháp này không diệt triệt để vì có ít nhất 2 loại rận ký sinh trên chào mào, nước chè chỉ diệt được 1 loại (thân tròn, đen, khoảng 1/2mm), còn 1 loại nữa xuất hiện ở hầu đến sát mỏ dưới, loại này rất lỳ, mình đã bắt chim ra và bắt thử vài con rận xem, nó bám rất chặt vào lông, có kích thước nhỏ hơn loại kia, hình thon dài khoảng gần 1mm.
Trằn trọc mãi mới nhớ ra có thằng bạn cũ học Chăn nuôi thú y, chạy qua nhà hỏi thì nó bảo mua thuốc ETOX - PHARM mà dùng. Mình mua liền, tuy nhiên loại này hướng dẫn dùng cho gia súc và chó, mèo... nhưng người bán bảo dùng cho chim vô tư, miễn là pha với tỷ lệ như hướng dẫn là ok. Loại này chuyên trị ngoại ký sinh như rận, mạt, rệp, ruồi, muỗi, gián, ghẻ...
Đành liều 1 phen tuy rất lo, về pha vào nước loãng hơn so với hướng dẫn cho chắc, tủ áo lồng lại, để hở chữ A, phun thẳng lên cả chim, áo và lồng, đáy lồng, cóng thức ăn, cóng nước... rồi đem vào chỗ mát và kín gió treo, lót dép ngồi hóng, không quên theo dõi thái độ chim nhỡ có chuyện gì mà xách chạy hehehe.
Hiệu quả ngoài mong đợi các bạn ạ, sau 1 ngày thì những con rận lỳ lợm trên hầu em nó không còn nữa, rơi đầy đáy lồng (mình lót 1 tờ A4 trắng), cũng chưa yên tâm nên bắt chim ra, thổi lông kiểm tra khắp cơ thể, thấy còn vài con nhưng đã chết, chưa rơi ra, thổi mạnh nó rơi ra luôn.
Khoảng 10 ngày nữa mình phun lại lần 2(theo hướng dẫn).
Chai thuốc đó mình mua 20k, loại 10ml/chai, hoà vào nước phun trực tiếp hoặc cho tắm, hiện tại chưa thấy ảnh hưởng gì đến mắt, hô hấp. Chim vẫn ăn uống bình thường và chơi có vẻ lăng xăng hơn.
Chia sẽ thêm với các bạn 1 kinh nghiệm nữa, mong sẽ có hiệu quả.
P/s: làm phiền mod lần nữa, chuyển giúp vào topic kia. thanks mod.
Bạn cho minh hỏi thuốc này bạn mua ở đâu vậy? Nếu có thể thì bạn post hình chai thuốc thì tốt quá.

toprui

Bạn cho minh hỏi thuốc này bạn mua ở đâu vậy? Nếu có thể thì bạn post hình chai thuốc thì tốt quá.
Thuốc này mình mua ở quầy thuốc thú y. Hình đây bạn:

(nguồn ảnh: internet)

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Hay quá cảm ơn bạn, một vấn đề nữa đã có lời giải rùi. Thân Đình Thọ

LamThieuPhong

theo em thì tốt nhất là dùng thảo dược :D em dùng cây mần tưới vò nát để dưới bố lồng giận mạt bọ chét noi chung là côn trùng chạy mất hết cả dép :p

soncao3008

Ack, vậy là bác thử nghiệm với cách cho chim tắm hay là bác phun lên cả chim, lồng và thức ăn thế ? (Nếu pha với nước cho chim tắm thì tỷ lệ ntn nhỉ?) Tks bác.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Anh em muốn trị rận mạc tốt nhất nên dùng các loại thảo mộc tự nhiên không nên dùng hóa chất, sẽ ảnh hưởng sức khỏe chim. Bởi lẽ, chiếc lồng dù có được khử trùng, nhưng bản chất rận mạc vẫn còn trên người chim thì không thể dứt hẳn được, riêng mình đơn giản chỉ dùng dầu thơm xịt trực tiếp vào nơi nghi có mạc, xịt quanh lồng, chúng sẽ tự động bỏ đi hết, kết hợp phơi nắng cho chim tắm thường xuyên, mình đã tri thành công cho một em Chào Mào và em Chòe Than.

Thân, black_fish9402

L

linhbuudien

Guest
Thêm một phương pháp,cám ơn bạn.
Riêng tôi lâu nay dùng Hantox cũng có bán tại Thú y, Dùng theo hướng dẫn thấy OK.Mùi thơm dễ chịu,xịt thẳng vào chim và lồng.

minchiu

các bác cho em hỏi phun thế nhỡ vào mắt chim hoặc chim uống phải liệu có ảnh hưởng gì k

Bilado

Trưởng Ban Giám Sát HHCMMN
Cho hỏi bạn ỏ vùng nào vậy? Mình ở sài gòn kiếm không có cây mần tuổi

Bilado

Trưởng Ban Giám Sát HHCMMN
Chào phong -em ỏ vùng nào vậy có thể giúp cho Anh vài cây mần tưới dược không?sdt của Anh:0907519898 cám ỏn nhiều

toprui

cây mần tưới mình đã dùng, dùng cả lá xoan nữa,nhưng chỉ có tác dụng đuổi đi thôi, sẽ chạy qua con khác. thời gian đã chứng minh, từ hôm có topic này đến hôm nay, chim hết sạch rận, kô thấy tái phát, sức khỏe và thái độ ổn định. cảm ơn các bạn đã quan tâm.

jun

Thêm một phương pháp,cám ơn bạn.
Riêng tôi lâu nay dùng Hantox cũng có bán tại Thú y, Dùng theo hướng dẫn thấy OK.Mùi thơm dễ chịu,xịt thẳng vào chim và lồng.
loại này có phải pha loãng ra ko bác. hay cứ thế xịt thôi ạ

Asutaka

xin phép đào mộ phát, tìnhhình là con chim của mình nó hay đưa chân lên gãi ngày mòng và vùng ngay dưới má, không biết có phải là bị như này không, mình có thể áp dụng cách này dc ko. con cm của mình nuôi 3 năm lồng rùi mà ko biết tắm toàn phải xịt nước, mình mới bắt về nên đang tập cho nó tắm trong lồng truoc, không biết là đó có phải nguyên nhân gây ra rận mạc hay không../..

kinhdoanh8984

Loại này bạn pha loãng ra tỷ lệ của lọ là 50ml thì pha cho 8 lít nước nhé!Thân!

Trích dẫn "- HANTOX-200 khác biệt hẳn so với các dòng sản phẩm cùng gốc Deltamethrin có bán trên thị trường bởi tỷ lệ phần % hoạt chất là 3 EW. HANTOX-200 có hiệu lực diệt côn trùng rất cao, diệt cả: Muỗi, ruồi, kiến, gián, bọ chét, 24 giờ sau khi phun HANTOX-200tỷ lệ chết của muỗi, ruồi, kiến, gián, bọ chét là 100%.
- Bằng kết quả khảo nghiệm tại thực địa, HANTOX-200 được Bộ Y Tế đánh giá là chế phẩm diệt côn trùng tốt, rất nhạy cảm với muỗi Aedes aegypti chủng thực địa (muỗi truyền bệnh sốt xuất huyết), trong khi một số hóa chất khác cùng gốc đã bị kháng hoặc có khả năng với muỗi Aedes aegypti.
- HANTOX-200 là hóa chất diệt côn trùng đạt tiêu chuẩn của Tổ Chức Y Tế Thế Giới (WHO).
- HANTOX-200 an toàn cho người sử dụng: Không mùi, không gây phản ứng phụ cho người và vật nuôi trong nhà, chính vì lợi điểm đó nên HANTOX-200 được áp dụng phun ULV cả trong và ngoài nhà, trong khi đó các hóa chất cùng gốc Deltamethrin chỉ áp dụng phun ULV ngoài nhà.
- HANTOX-200 sử dụng tiện lợi cho các hộ gia đình, dùng để phun tồn lưu để diệt muỗi, ruồi, kiến, gián, bọ chét và côn trùng có cánh khác..."