Thuốc đặc trị rận, mạt.. ở Chào mào

boygl88

pha vào bình xịt phun kỹ để khô ráo rồi cho chim vào. chưa dám phun trực tiếp lên chim và cho em nó tắm. chỗ mình dùng lá xoan, nhưng cho vào cả mớ mà cái lồng con chim cu vẫn còn.hic

kinhdoanh8984

Bạn dùng thử đi rất hiệu quả, không ảnh hưởng gì đến chim đâu, mình đã dùng rất nhiều rồi, lưu ý là nếu dùng buổi tối trước khi cho chim đi ngủ thì mở hé áo lồng ra nhé.

kinhdoanh8984

Hoặc cẩn thận hơn bạn hãy dùng loại của bác chủ topic cho yên tâm nhé(Vì đã có nhiều người dùng thử rồi)

roxynghia

tiện đây e cũng có 1 cách nũa là khi chim tắm mình nhỏ vào khây nước 3>4 giọt dầu hôi( dầu để đốt đèn....) bảo đảm mấy con bọ mạc nghe mùi dầu này là nó chạy mất dép hết..... mà chim của mình k bị ảnh hưởng j hết. vài ý kiến riêng em.
than.

binhkylove

chim em cũng bị rận , mỗi lần tắm là khoảng 1,5 lít nước mà giờ chả bik pha như thế nào ae chỉ giúp (ETOX - PHARM 200 phải ko ae? )

thai

Sao mình tắm 2 ngày rùi ko khỏi nhỷ ? em nó cứ đưa chân lên gãi chỗ má hoài . mong ae giúp đỡ

hunggl

Tình hình vài bữa em post hình chú chim bị rận lên cho các anh chém gió. Nhìn em nó xác xơ, tiều tụy ghê. Cả năm nay chú chim mất lửa luôn.huhu

chaomaogiotnuoc

Đầu tiên xin lưu ý anh em là bài này không vì mục đích quảng cáo, thu lợi gì cả, chỉ chia sẻ kinh nghiệm.
Cách đây mấy hôm, mình đã dùng cách tắm nước chè xanh, đã có hiệu quả nhất định và chia sẽ cho anh em. Tuy nhiên, qua theo dõi thì mới phát hiện ra rằng, phương pháp này không diệt triệt để vì có ít nhất 2 loại rận ký sinh trên chào mào, nước chè chỉ diệt được 1 loại (thân tròn, đen, khoảng 1/2mm), còn 1 loại nữa xuất hiện ở hầu đến sát mỏ dưới, loại này rất lỳ, mình đã bắt chim ra và bắt thử vài con rận xem, nó bám rất chặt vào lông, có kích thước nhỏ hơn loại kia, hình thon dài khoảng gần 1mm.
Trằn trọc mãi mới nhớ ra có thằng bạn cũ học Chăn nuôi thú y, chạy qua nhà hỏi thì nó bảo mua thuốc ETOX - PHARM mà dùng. Mình mua liền, tuy nhiên loại này hướng dẫn dùng cho gia súc và chó, mèo... nhưng người bán bảo dùng cho chim vô tư, miễn là pha với tỷ lệ như hướng dẫn là ok. Loại này chuyên trị ngoại ký sinh như rận, mạt, rệp, ruồi, muỗi, gián, ghẻ...
Đành liều 1 phen tuy rất lo, về pha vào nước loãng hơn so với hướng dẫn cho chắc, tủ áo lồng lại, để hở chữ A, phun thẳng lên cả chim, áo và lồng, đáy lồng, cóng thức ăn, cóng nước... rồi đem vào chỗ mát và kín gió treo, lót dép ngồi hóng, không quên theo dõi thái độ chim nhỡ có chuyện gì mà xách chạy hehehe.
Hiệu quả ngoài mong đợi các bạn ạ, sau 1 ngày thì những con rận lỳ lợm trên hầu em nó không còn nữa, rơi đầy đáy lồng (mình lót 1 tờ A4 trắng), cũng chưa yên tâm nên bắt chim ra, thổi lông kiểm tra khắp cơ thể, thấy còn vài con nhưng đã chết, chưa rơi ra, thổi mạnh nó rơi ra luôn.
Khoảng 10 ngày nữa mình phun lại lần 2(theo hướng dẫn).
Chai thuốc đó mình mua 20k, loại 10ml/chai, hoà vào nước phun trực tiếp hoặc cho tắm, hiện tại chưa thấy ảnh hưởng gì đến mắt, hô hấp. Chim vẫn ăn uống bình thường và chơi có vẻ lăng xăng hơn.
Chia sẽ thêm với các bạn 1 kinh nghiệm nữa, mong sẽ có hiệu quả.
P/s: làm phiền mod lần nữa, chuyển giúp vào topic kia. thanks mod.
Mình ghé tiệm chim hỏi mua loại này nhưng ông chủ tiệm nói về nhà lấy rượu trắng pha với nước xịt cho chim sẽ hết ngay. Mình phân vân quá không biết có ae nào dùng cách này chưa, cho mình vài lời khuyên.

nguyenthuong

Giờ có thuốc tắm rồi đó ae...đừng lo về rận mạt nữa... tắm vài lần chết sạch hết

nguyenthuong

OTE=cmtegiac;266648]chia sẻ kinh nghiệm sài thuốc cho ae biết luôn đi bạn[/QUOTE]
Bạn chưa xài loại này hả....mình thấy có hiệu quả đó bạn mình đang dùng nè,.,.1 gói mình tắm dc 20 lần....1 tuần tắm 2llần...lúc mình chưa xài loại này e nó chơi hay gải rồi xỉa lông....nhưng e nó vẫn chơi hok bỏ nhịp....khi mình vô thuốc này dc 5 lần hay 6 lần gì đó....e nó lên giàn chơi lăng xăng hơn ít thấy gải nữa nói chung dc 80% ...dùng thêm vài lần nữa e nó sạch sẽ thì hok bk sao

tomkid

Chương phạm vào tham khảo bài chia sẽ của chủ top nhé, tom thấy hay nè

duongnhiet

Member
Hiện có nhiều vấn đề gió mưa tát nước, các loại chim nói chung bị rận (con đen to), mạt (con nhỏ trắng)... thì chỉ cần 25k, ra bất kỳ tiệm thuốc tây nào gần nhà bạn nhất sẽ trị dứt điểm, nhanh chóng, an toàn việc này.
Nói là 25k nhưng 25k mua được lọ 100ml, mà chỉ cần 2 lần, mỗi lần 4 giọt là đã hiệu quả đạt 100% rồi. Và nó đây:
Dạ Hương thần thánh (ăn theo tên Bavi thần thánh)

cmtegiac

Hiện có nhiều vấn đề gió mưa tát nước, các loại chim nói chung bị rận (con đen to), mạt (con nhỏ trắng)... thì chỉ cần 25k, ra bất kỳ tiệm thuốc tây nào gần nhà bạn nhất sẽ trị dứt điểm, nhanh chóng, an toàn việc này.
Nói là 25k nhưng 25k mua được lọ 100ml, mà chỉ cần 2 lần, mỗi lần 4 giọt là đã hiệu quả đạt 100% rồi. Và nó đây:
Dạ Hương thần thánh (ăn theo tên Bavi thần thánh)

với điều kiện e nào chịu tắm với dạ hương thần thành thì sẽ phát huy hiệu quả, còn e nào không chịu thì bó chiếu. E đang có 1 con k chịu tắm, bó chiếu với nó luôn

duongnhiet

Member
Tắm thuốc này để trị bệnh nên chỉ cần nó ướt lông hay tắm 1-2 lần là đạt rồi. Nói mình gặp ca dễ thì không đúng vì mình thường xuyên tắm bổi mới chứ không phải 1 tháng chỉ tắm quanh đi lại 7-8 con. Dạ hương có tính khử trùng (có nacl) nên gặp chim bị vết thương hở ở cánh hay chân đều rất nhanh lành.
Chỉ 25k/lọ 100ml anh em cung cội có thể mua dùng chung. Rất tiện dụng, tiết kiệm và hiệu quả cho chú chào mào yêu.:D

chaomaotd

Tắm thuốc này để trị bệnh nên chỉ cần nó ướt lông hay tắm 1-2 lần là đạt rồi. Nói mình gặp ca dễ thì không đúng vì mình thường xuyên tắm bổi mới chứ không phải 1 tháng chỉ tắm quanh đi lại 7-8 con. Dạ hương có tính khử trùng (có nacl) nên gặp chim bị vết thương hở ở cánh hay chân đều rất nhanh lành.
Chỉ 25k/lọ 100ml anh em cung cội có thể mua dùng chung. Rất tiện dụng, tiết kiệm và hiệu quả cho chú chào mào yêu.:D

Cũng đang tính ra mua cho mấy em nó sử dụng mà quên hoài, em nào không tắm thì xịt ép tắm. Nói chung là bắt tắm hết.