Trái mận tốt cho giọng hót chim chào mào

tutaicongtu

Tình hình là vẩn như mọi ngày mình đều cho chào mào ăn trái cây như chuối, đu đủ chín, cam và cà chua nhưng đều thấy chim đi phân loãng và nước. Hôm kia nhà có mua trái mận xanh ăn thử thấy chát chát ngọt ngọt và đem cho chim ăn thử . :D hai hôm sau thấy chim không đi phân nước lỏng nữa mà phân bình thường. Treo lồng lên thì chim ché giọng rất khỏe và tiếng hót rất rỏ ràng chứ không như những ngày trước . Không biết công dụng của trái mận nó ra sao nhưng mình thấy khi cho chim ăn loại này thay đỗi rõ rệt ( chát chát ngọt ngọt) đó nha. Các bạn thử cho chim ăn trái loại này thử đi nghe giọng chim hay thấy rõ. Không biết có phải là do cái chất chát chát của trái mận làm cho giọng của chim rõ ràng và đanh hơn hay không mà thấy chim ăn loại trái này khí thế lắm ăn hết nguyên trái. Các bạn thử mua loại chát chát ngọt ngọt mà thử nhé.

cmtegiac

1 loại quả rất dễ thấy trong cuộc sống hàng ngày, mình cũng về thử cho CM ăn xem sao, hy vọng nó cũng ché vài tiếng cho mình vui

Pleikupho

lúc còn ở dưới quê ( gia lai) e cho chò mào ăn mận miết đó mà.hihi

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
đã cho ăn nhưng k để ý đến có tốt giọng cho chim k???

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Trái mận ăn cũng tốt lắm , loại này lúc phong trào chưa thịnh nó về tận vườn mà xơi đấy , rất khoái món này :cool: ! Cám ơn chủ thớt nhé !

ManhQuynh

Quả mà trong hình ảnh minh hoạ hay là quả khác vi nếu như quả trong hình ảnh thì ở chỗ mình gọi là quả roi bạn ah, quả mận chỗ mình nó khác.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Quả mà trong hình ảnh minh hoạ hay là quả khác vi nếu như quả trong hình ảnh thì ở chỗ mình gọi là quả roi bạn ah, quả mận chỗ mình nó khác.

Quả Roi là tiếng đia phương đó bác đều chỉ chung một loài . Nó có rất nhiều giống với hình thù dài ngắn , màu sắc từ trắng , hồng lam , xanh đến đỏ .

P/S : Tuy nhiên , dù là giống gì thì hình dạng chung của nó vẫn như một con ốc roi , mọc ngược .

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
keke.dạo này nhà hàng xóm có cây mận chua chua chát chát ngọt ngọt.cho chim ăn.thấy ăn wa trời.nhưng hót hét hok pít ntn?

chipchip0203

quả này trong bà e nhiều lém có bác nào lấy hok e cho hihi e cũng cho ăn thử rồi nhưg chả thấy gì cả huhu:(

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Mình cũng hay cho ăn mận, nhưng chắc do trình kém nên chưa phân biệt được.
Để theo dõi rồi báo cáo các bác.

simmer_79vn

đọc bài của bác thấy nói là mận,nhưng hình minh họa chỗ mình lại gọi là roi,may mà đọc hết chứ không cứ phang Mận Hậu vào khéo em nó xơi cả hột một lúc lại ché đòi thêm tí Bột canh nưã,HJHJ.

netcom0909

Nếu ăn một ngày thì chưa biết được ngay đâu, bạn cho ăn theo thời gian và theo dõi xem sao.

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Mỗi vùng miền có một cách gọi khác nhau như "Lê Ki Ma" Miền Nam gọi, nhưng Miền Bác lại gọi là quả hồng trứng gà. Mình lấy hình ảnh chia sẻ cho anh em biết thêm.
Ví dụ Miền Bắc Gọi là Hồng Trứng Gà- Miền Nam là Lê Ki Ma

VD: tiếp như quả Mận của Miền Nam hay quả Roi của Miền Bắc

Còn đây là quả Mận của miền Bắc :

Bài viết của mình chỉ mang tính chất tham khảo thôi. Thân

truongks

cái này ăn cũng được lắm. CM nhà em ăn ngon lành . thanhk chủ thớt nhé

tutaicongtu

Chim mình hình như nó hợp với trái mận này thì phải nó ăn thấy ghê ăn niều hơn cả chuối, cà chua và táo, Phân chim thì rất gọn :) thấy giọng chim khỏe hẳn :)

chuột nhắt

ngoài bắc gọi là quả roi mà. còn quả mận khác cơ bác ạ , dù sao cung thanks bác cái vì cho anh em biết thêm quả mà chào mào ưa thích:))

impala

Chim Thầy
Đúng là chào mào có nhiều loại trái cây mà nó thích hơn cả chuối các bác à... mấy chú chào mào nhà em... 2 hôm nay em bận không đi mua mướp khía được... nói nhà cho ăn chuối đỡ... mà mỗi con có 1/4 trái chuối mà cả ngày ko hết... thế là hôm nay phãi mua mướp khía cho nó... 1 miếng to bằng nửa trái chuối nó ăn 5 phút là hết hi hi...

mai hết đợt mướp khía này em đổi qua mận (roi) này coi sao hi hi... mà mận trắng, hồng hay đỏ đều được hả bác? :)

Thân!