Trái mận tốt cho giọng hót chim chào mào

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Đúng là chào mào có nhiều loại trái cây mà nó thích hơn cả chuối các bác à... mấy chú chào mào nhà em... 2 hôm nay em bận không đi mua mướp khía được... nói nhà cho ăn chuối đỡ... mà mỗi con có 1/4 trái chuối mà cả ngày ko hết... thế là hôm nay phãi mua mướp khía cho nó... 1 miếng to bằng nửa trái chuối nó ăn 5 phút là hết hi hi...

mai hết đợt mướp khía này em đổi qua mận (roi) này coi sao hi hi... mà mận trắng, hồng hay đỏ đều được hả bác? :)

Thân!

Nói chung loại trái cây nào nó cũng ăn được hết , trừ vài loại .

Kẹt quá xuống tủ lạnh mò lấy trái dưa leo ăn cũng rất ok .

Trước em cho ăn nhiều rất nhiều loại , nhà cúng trái gì xong là cho chim ăn trái đó , bưởi , mãn cầu , xoài , mận ,quýt, thơm gì quất ráo hết , đổi khẩu vị vậy nó càng khoái nhưng món cơ bản nhất vẫn là chuối .

Thân , black_fish9402 ,

minhtuan211

ăn gì mà rắc rối,cứ cho trái cây là ăn tuốt,không thì cho nó ăn quả lựu đạn là ok luôn,đi cả chim lẫn chủ

vietgun

Hèn gì, vợ mình mỗi lần ăn quả này và gặp mình đi nhậu về thì ché khiếp luôn, giọng vừa to vừa thanh!

tutaicongtu

ha ha vợ bác mà ché thì bác có lẻ tắt tiếng luôn :D chớ có dại mà ché đè đó nghe kkkk

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX

[/QUOTE]

Quả này đơn giản mình biết rất rõ, miền Bắc gọi là Quả Roi, Miền Trung và Nam gọi là Mận, riêng 1 số vùng Quảng gọi là Đào.

laohacrom

Quả này đơn giản mình biết rất rõ, miền Bắc gọi là Quả Roi, Miền Trung và Nam gọi là Mận, riêng 1 số vùng Quảng gọi là Đào.[/QUOTE]
Trái này trong nam kêu là trái mận, ngoài Bắc gọi là roi, còn ở Huế gọi là đào ,phức tạp :D .Ngày xưa làm gì có cam ,quýt ,táo lê toàn cho ăn thứ này ko áh , cây nhà lá vườn mà chim vẫn sung lắm