Trái trâm (trái mật) món ăn ưa thích của Chim Chào Mào.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Trái Trâm :

Trái trâm (có nơi gọi trái mật) là 1 loài trái rừng khá phổ biến ở nước ta, mọc hoang dại trên bờ ruộng bãi đất trống. Cây trâm có thân rất cao, có cây lên đến 20 m. Quả chín có màu tím đỏ hoặc tím đen. Trái trâm có vị chát, không độc, hơi ngọt & chua giúp tiêu hóa tốt, trị tiêu chảy, giảm kích thích thần kinh dạ dày và thần kinh trung ương, hạn chế tiết dịch vị, chữa ợ chua, viêm dạ dày.

Trái có chứa nhiều loại sắc tố và vitamin C. Cây trâm có nhiều loại nhưng phổ biến nhất vẫn là Trâm Mốc ( hay Trâm Tàu ) - Eugenia cumini - (L.) Druce Syzygium cumini.

Trái trâm nói chung là 1 loại quả mọng được rất nhiều loài chim ưa thích, đặc biệt là chim Chào Mào và chim Quành Quạch, là loại quả không thể thiếu trong mùa sinh sản của chúng, do trái có chứa nhiều sắc tố và các khoáng chất khác nên giúp chim có phần phần lông dưới đuôi khá đỏ.

Ngoài ra còn là thức nhấm ưa thích của bọn sóc chuột :

Cây trâm là 1 loài cây dại khá phổ biến, lúc trước đi câu tôi có gặp vài lần nhưng lúc đó chưa chơi Chào Mào nên ko quan tâm.
(Bài viết mang tính chất kham khảo.)
( Nguồn tổng hợp )

Sửa lần cuối:

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
loại trái này ngày xưa khi còn nhỏ mình rất thích ăn huồng gì CM hehe.giờ loại cây này hiếm rồi, do giá trị kt khg có nguoi ta chặt bỏ hết, truong ngay tại SG cá uyện Hốc Môn, Củ Chi tất nhìu, thời đó vùng Hốc MÔn còn nhìu Cm lắm, mấy lần leo hài trái chăm đều thấy 1 2 em Cm ăn quả này( giành ăn với Cm nè), giờ nhờ chủ thớt nói mới nhớ hehe. Tự nhi65n thấy thèm vị ngọt ngọt chát chát của trái Trâm!!!

Cám ơn chủ thớt nhé!!!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
loại trái này ngày xưa khi còn nhỏ mình rất thích ăn huồng gì CM hehe.giờ loại cây này hiếm rồi, do giá trị kt khg có nguoi ta chặt bỏ hết, truong ngay tại SG cá uyện Hốc Môn, Củ Chi tất nhìu, thời đó vùng Hốc MÔn còn nhìu Cm lắm, mấy lần leo hài trái chăm đều thấy 1 2 em Cm ăn quả này( giành ăn với Cm nè), giờ nhờ chủ thớt nói mới nhớ hehe. Tự nhi65n thấy thèm vị ngọt ngọt chát chát của trái Trâm!!!

Cám ơn chủ thớt nhé!!!
Ngày trước đi câu em có thấy tụi Quạch Móc hay sa tới ăn trái này , cũng lụm ăn thử , chua chua hơi lợ tí , cũng thơm , ngày đó chưa chơi Chào Mào nên ko quan tâm h tự nhiên muốn kiếm vài qua cho mấy em nó ăn , sẵn ăn ké mấy em luôn cho vui :cool: .

Pleikupho

Cái này hồi còn bé dươi quê em mấy bà dân tộc bán nhiều lắm, ăn vào mồm miệng màu Tím luôn

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
trái này người ăn còn ghiền nửa lấy j cm hok thích.thank chủ thớt chia sẻ nhá

tvxdnhatphat

Nhưng theo quan điểm của mình hình như trái này không phải trái trâm thì phải. Những cái hình trên thì đúng nhưng trái này theo mình chắc là không phải quá.
Cái clip black_fish9402 post về trại Samui rất giống trái này. Mình đã hỏi nhiều người và họ cũng nghĩ cái hình này không phải trái trâm. Nếu ai có cái hình chụp thực tế cái cây này thì hay quá, mình cũng muốn 01 cây trong vườn để cho CM ăn. Hi....... Thân!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ

Nhưng theo quan điểm của mình hình như trái này không phải trái trâm thì phải. Những cái hình trên thì đúng nhưng trái này theo mình chắc là không phải quá.
Cái clip black_fish9402 post về trại Samui rất giống trái này. Mình đã hỏi nhiều người và họ cũng nghĩ cái hình này không phải trái trâm. Nếu ai có cái hình chụp thực tế cái cây này thì hay quá, mình cũng muốn 01 cây trong vườn để cho CM ăn. Hi....... Thân!

Trâm có nhiều loại mà bác, nhưng thiết nghĩ đây là món ăn rất ưa thích của Chào Mào, nhiều anh em lúc xưa còn sống dưới nông thôn cũng biết điều này, bác có hình khác gửi mình minh họa cho hay hơn nhé.

damtho

Mùa này làm gì có Trái Trâm. Mình ở Phú Yên còn nhiều lắm. Tới mùa người ta hái bán 3k/ 1 lon sữa ông thọ. Đúng là Chào mào khoái ăn trái này lắm. Mỗi khi có mùa Trâm, đi bẫy chào mào treo lồng trên cây Trâm 100% sẽ có tù binh mang về ... hehe

mai kha

vầy thì bắc có nhiều chào mào lắm nhỉ . tới mùa chắc chim về đàn đàn !

7love

trái này miền nam mới có phải ko ah. trái chín mà chấm muối ớt là khởi chê luôn....thèm quá...

symphony

Thú Vui Tao Nhã
trái này miền nam mới có phải ko ah. trái chín mà chấm muối ớt là khởi chê luôn....thèm quá...

Trái này miền trung rất nhiều. Trái nhỏ như đầu ngón tay út trỡ xuống, chín ăn ngọt và hơi chua tí mà thơm ngon, còn sống thì rất chát. Trái này chưa thấy ai chấm muối ớt ăn bạn ah.

damtho

Trái này miền trung rất nhiều. Trái nhỏ như đầu ngón tay út trỡ xuống, chín ăn ngọt và hơi chua tí mà thơm ngon, còn sống thì rất chát. Trái này chưa thấy ai chấm muối ớt ăn bạn ah.
Không phải chấm muối ớt, chính xác là cho ít muối ớt vào trâm và trộn đều. Muối ớt dính vào trái Trâm, ăn vào có vị rất ngon : chua chua, ngọt ngọt, mặn mặn, cay cay ...hihi

7love

Không phải chấm muối ớt, chính xác là cho ít muối ớt vào trâm và trộn đều. Muối ớt dính vào trái Trâm, ăn vào có vị rất ngon : chua chua, ngọt ngọt, mặn mặn, cay cay ...hihi
bác này nói chuẩn quá.

saosau

Nhìn hình không thể đoán được cây hình dáng ra sao, hồi giờ chưa thấy. Chủ thớt có hình nào toàn cảnh cái cây không, up lên cho pà kon học hỏi nha.

lenhattan

Nhìn hình không thể đoán được cây hình dáng ra sao, hồi giờ chưa thấy. Chủ thớt có hình nào toàn cảnh cái cây không, up lên cho pà kon học hỏi nha.
quả này Quảng trị quê mình gọi là quả MÓC. Hồi trước nhiều lắm. Đi đâu củng gặp. Nhưng ngày nay người ta khai phá đất làm đất trồng trọt hết rồi nên giờ thấy rất ít. Thank chủ thớt. Thêm 1 món ăn cho chim cưng

tinhkhang

Trái này chấm muối ớt ăn rất ngon đây. ngày xưa ở nông thôn thì hơi là nhiều