Trái trâm (trái mật) món ăn ưa thích của Chim Chào Mào.

yeuchimnhucon

chmao nha mih sau khi thay long dit ko do,mih da thu nhiu cach nhu an trai cay mau do...nhug van zay.cam on chu thot,mih se thu

soi994

trái này ở mình gọi là quả cô ca. cho mấy quả vào mồm nhai tý như kẹo cao su

taisuke

hix bài này lầu ồi h em mới để ý ...hix cty em có một cây to cao ..chắc cũng hơn 30 năm tuổi... tới mùa trái chín là ôi thôi ...rụng tèm lem ..mưa xuống ẩm có mùi kinh dị mỹ ...hix vài bũa nữa lượm về cho thằng em ăn thử cho đỡ nhớ hương rừng..

vumao79

Chiến binh 171
Thời còn đi học ở quê, mình đã me cặp chào mào làm tổ tít chót vót trên ngọn cây Trâm rồi, cành cây Trâm rất dòn.
Chim chào mào khi tách cặp (đã có thung) thường rất khôn khó mà tìm và bắt được ổ của chúng.

phamson_the

Trai nay goi la trai đồi mồi.o daklak nhieu lam ban oi.dung la ko phai trai trâm,vi trai tram tên gọi khác la cây gạo.

Vui lòng viết tiếng Việt cho đúng và đầy đủ.

Sửa bởi Amin:
L

linhbuudien

Guest
Dũng ơi.Trái này Lộc hay chơi cội Vĩnh thái hái về nhiều lắm,chim ăn ghiền luôn.Nhưng để lâu không được.Hiện tại vẫn hái thái Mực chim ăn cũng xung lắm.
loại trái này ngày xưa khi còn nhỏ mình rất thích ăn huồng gì CM hehe.giờ loại cây này hiếm rồi, do giá trị kt khg có nguoi ta chặt bỏ hết, truong ngay tại SG cá uyện Hốc Môn, Củ Chi tất nhìu, thời đó vùng Hốc MÔn còn nhìu Cm lắm, mấy lần leo hài trái chăm đều thấy 1 2 em Cm ăn quả này( giành ăn với Cm nè), giờ nhờ chủ thớt nói mới nhớ hehe. Tự nhi65n thấy thèm vị ngọt ngọt chát chát của trái Trâm!!!

Cám ơn chủ thớt nhé!!!

ntd236

trái này miền bắc hình như không có thì phải. mình chưa nhìn thấy trái này ở ngoài mình...