trần văn trình .cách làm cho chim thay lông nhanh và có bộ lông đep

tran van trinh

xin chào các ae nghệ nhân.các ae củng biết rằng chú chim nào tới mùa củng phải thay lông,nhưng làm sao cho chú nó có bộ lông đẹp mới là quang trọng.
vì thế mình có một kinh nghiệm nho nhỏ gửi đến các ae nghệ nhân đam mê chim
khi chú chim thay lông các bác nên làm cách như sao:
thứ nhất tắm chim :khi tăm chim thay lông ae nên tắm vào lúc 3 đến 4 giờ chiều ,và trước khi tắm các bác phơi nắng cho mình khoảng 1 tiếng đồng hồ.và cho tăm.rồi đêm vô trùm lại
trong thời gian khoảng 10 ngày trến 15 ngày chim sẽ rụng hết và mọc lên ,nhưng điều quang trọng là mổi sáng và lúc khoảng 5 giơ chiều cho chim ăn mồi tươi.mổi lần ăn 5 đến 6 chú cao cao
thứ hai:khi chim thay lông song trong tháng đầu không được cho chim tắm nắng nhiều ,vì lúc đó bộ lông của chú nó còn yếu,nếu nắng nhiều sẽ làm khô lông.
sao thời giang đó các bác có quyền cho chim tăm nắng ,và cho vô lửa,
trình xin chúc ae có chú chim có bộ lông đep.

neo

bác nói đùng nhưng còn thiếu , vần đề quan trọng là cám và mồi tươi , giai đoan chuẩn bị xuống lông thì cám bớt nóng lại , nếu sử dụng cám mua thì có công thức thay lông thông thường là cám 2 ( cho thêm dầu chuối ) , nếu cám làm thì cho thêm một ít dầu chuối , giúp mượt lông còn tắm nằng sớm 30 phút vàtắm nước sau đó tắm nắng lại 10 cho khô lông , sau đó trùm áo lại để nơi yên tĩnh mát mẽ cho em nó ra lông làm đẹp
chúc AE có chim đẹp

vài lời cùng AE ORG
Neo

lưu ý giai đoạn này kg cho chim ăn sâu , chỉ cho cào cào non để kích thích lông máu thôi

tran van trinh

cảm ơn bác neo đả chỉ trích thêm,nhưng nếu bình luận thì chét có lẻ cả ngày củng không hết kinh nghiêm,và cách của bác đưa ra tắm chim song và cho tắm nắng khoảng 10 phut và đêm vô trùm,đó củng là kinh nghiệm rất tốt ,nhưng đay em dám đảm bảo với ae nếu tắm chim song mà tắm nắng chim sẽ thay lông lau hơn chim tắm song và trùm lại
vì trước khi tắm chim mình đả tắm nắng ,và lúc đó bộ lông của nó rất mền khi gặp nước nó sẽ xỉa lông nhanh rụng hơn.và thay lông không còn nhửng sợi lông dặm.

hungd29315

cho hỏi cho ăn cào cào là lúc chuẩn bị thay lông hay lúc lông đang mọc mới cho ăn?

Tom

Mình cũng đang có 2 Chú đang thay lông mà thấy lâu quá. Để mình áp dụng thử xem sao. Nhưng cho mình hỏi là tắm xong đem vô trùm luôn có sợ chim bị lạnh không?

tran van trinh

Mình cũng đang có 2 Chú đang thay lông mà thấy lâu quá. Để mình áp dụng thử xem sao. Nhưng cho mình hỏi là tắm xong đem vô trùm luôn có sợ chim bị lạnh không?
chim mà sợ lạnh gì bạn,nó ở ngoài trời mưa gió ,rét bút nó còn chịu được ,trong khi nó ở trong lồng còn trùm lại mà lạnh gì,nếu muống thay lông nhanh hơn nửa bác nên cho chim tắm nước ấm,giống như trời lạnh mình tắm nước ấm vay,chúc bác có chú chim nhanh thay lông

Sửa lần cuối:

tran van trinh

cho hỏi cho ăn cào cào là lúc chuẩn bị thay lông hay lúc lông đang mọc mới cho ăn?
cào cào thì lúc chuẩn bị hay lúc mọc lông gì củng cho ăn,nhưng chỉ cho sáng và gầng tối.vì cho ăn buổi sáng tập trung cho cả ngày,còn bửa gầng tối là để chim hấp thụ vào để nuôi bộ lông

soncao3008

Bác trình nhiêu kinh nghiêm hay quá. Mình để ý cũng nhiều ae chia sẽ kinh nghiêm vụ thay lông này, tuy nhiêu cũng chưa thấy bác nào chia sẽ các bước cụ thể qua từng giai đoạn, ví dụ, giai đoan mới bắt đầu rớt, đang rớt, rớt xong, ra lông mới, chăm thúc lửa...thấy bác Trình nhiệt tình với ae quá, bác tiên thể chia sẽ kinh nghiệm các giai đoạn này được ko. Tks bác.

tran van trinh

Bác trình nhiêu kinh nghiêm hay quá. Mình để ý cũng nhiều ae chia sẽ kinh nghiêm vụ thay lông này, tuy nhiêu cũng chưa thấy bác nào chia sẽ các bước cụ thể qua từng giai đoạn, ví dụ, giai đoan mới bắt đầu rớt, đang rớt, rớt xong, ra lông mới, chăm thúc lửa...thấy bác Trình nhiệt tình với ae quá, bác tiên thể chia sẽ kinh nghiệm các giai đoạn này được ko. Tks bác.
chắt có lẻ các ae củng biết nói ra tiếng thì dể nhưng viết ra chử rất là lau.còn về kinh nghiệm nuôi chim củng rất là đa dạng và phong phú,
nhưng mình củng cố gắng
kinh nghiệm thứ nhất:chim có dấu hiệu rớt lông.khi đó trong lồng ngủ dạy củng thấy vài sợi lông trong lồng,lúc này chim rất đừ và khi chơi có dấu hiệu bỏ nước ,vì thế lúc này không nên cho chim chơi nửa và tập trung vào cho chú nó rớt lông
thứ hai:khi chim đang rớt lông lúc này chim cần được bổ sung năng lượng,đay là khau rất quang trọng.còn về rớt nhanh hay chậm thì mình có giải thích ở trên.và bộ lông đẹp hay không là do giai đoạn này
thứ ba:chim thay lông song là thời kì này tuy chim có bộ lông mới nhưng bộ lông này vẩn còn yếu,nên các bác không nên cho tắm nắng nhiều,khoảng 30 ngày sao thì có quyền cho tắm nắng,
còn nói về cho chim vô lửa để chơi với ae thì lần sao mình xẽ nói rỏ hơn

toiyeuchaomao

Chào Mào Phú Yên
cảm ơn bác trình nhé ,kinh nghiệm đầy mình đó phải nói rằng đây là kinh nhiệm xương máu trải dài qua năm tháng mới rút ra được những kiến thức để đời .cảm ơn bắc nhiều nhé
Chúc bác luôn khỏe
Thân chào

tran van trinh

cảm ơn bác trình nhé ,kinh nghiệm đầy mình đó phải nói rằng đây là kinh nhiệm xương máu trải dài qua năm tháng mới rút ra được những kiến thức để đời .cảm ơn bắc nhiều nhé
Chúc bác luôn khỏe
Thân chào
bác quá khen ,em biết gì nói náy thôi,với củng muống chia xẽ cho ae tí kinh nghiệm ,để ae có chim hay giao lưu với mình chứ bác,ka ka ka
thanhk bác

xin chào các ae nghệ nhân.các ae củng biết rằng chú chim nào tới mùa củng phải thay lông,nhưng làm sao cho chú nó có bộ lông đẹp mới là quang trọng.
vì thế mình có một kinh nghiệm nho nhỏ gửi đến các ae nghệ nhân đam mê chim
khi chú chim thay lông các bác nên làm cách như sao:
thứ nhất tắm chim :khi tăm chim thay lông ae nên tắm vào lúc 3 đến 4 giờ chiều ,và trước khi tắm các bác phơi nắng cho mình khoảng 1 tiếng đồng hồ.và cho tăm.rồi đêm vô trùm lại
trong thời gian khoảng 10 ngày trến 15 ngày chim sẽ rụng hết và mọc lên ,nhưng điều quang trọng là mổi sáng và lúc khoảng 5 giơ chiều cho chim ăn mồi tươi.mổi lần ăn 5 đến 6 chú cao cao
thứ hai:khi chim thay lông song trong tháng đầu không được cho chim tắm nắng nhiều ,vì lúc đó bộ lông của chú nó còn yếu,nếu nắng nhiều sẽ làm khô lông.
sao thời giang đó các bác có quyền cho chim tăm nắng ,và cho vô lửa,
trình xin chúc ae có chú chim có bộ lông đep.
mình cũng có em má trắng mùa này shock cám đang rớt lông để mình áp dụng cách của bác xem thế nào. trước giờ toàn tắm trưa không hà. không biết nay cho tắm chiều chịu tắm không đây hjhj NGÀY NÀO CŨNG TẮM ĐƯỢC KHÔNG CHỦ THỚT? chim chơi không đẹp nhưng nhìn dáng mướt mát cũng đỡ bùn hjhj thanks chủ thớt chia sẽ kinh nghiệm!

chim mà sợ lạnh gì bạn,nó ở ngoài trời mưa gió ,rét bút nó còn chịu được ,trong khi nó ở trong lồng còn trùm lại mà lạnh gì,nếu muống thay lông nhanh hơn nửa bác nên cho chim tắm nước ấm,giống như trời lạnh mình tắm nước ấm vay,chúc bác có chú chim nhanh thay lông
sao chim minh tăm và trùm như bạn mà chăng tháy rụ lông vậy

xeko

E lại ko giống các bác,chim thay lông e chẳng bao giờ cho chim tắm cả phải đến khi gần xong lông rồi e mới cho chim tắm,lông lá thay xong vẫn mượt mà lắm,theo e nghĩ lông óng mượt hay ko là do cám,cám đầy đủ chất chim khỏe và lông lá được óng mượt như tơ. Chim thay lông lỗ chân lông giãn ra cho chim tắm rất dễ làm viêm lỗ chân lông,làm chim thay lông chậm hơn. Khi nào chim thay lông các bác cứ thử thí nghiệm 1con cho tắm và 1 con ko tắm xem con nào thay nhanh hơn và lông lá óng mượt như thừong ko? Các bác nhé trùm áo lồng cả ngày nhé,và nhớ vệ sinh lồng chim thừong xuyên.

shopthuhavd

E lại ko giống các bác,chim thay lông e chẳng bao giờ cho chim tắm cả phải đến khi gần xong lông rồi e mới cho chim tắm,lông lá thay xong vẫn mượt mà lắm,theo e nghĩ lông óng mượt hay ko là do cám,cám đầy đủ chất chim khỏe và lông lá được óng mượt như tơ. Chim thay lông lỗ chân lông giãn ra cho chim tắm rất dễ làm viêm lỗ chân lông,làm chim thay lông chậm hơn. Khi nào chim thay lông các bác cứ thử thí nghiệm 1con cho tắm và 1 con ko tắm xem con nào thay nhanh hơn và lông lá óng mượt như thừong ko? Các bác nhé trùm áo lồng cả ngày nhé,và nhớ vệ sinh lồng chim thừong xuyên.
hj Pác xeko,
Trước tiên mình xin cảm ơn Pác đã cho những ý kiến bổ ích; Nhưng theo ý của Pác là theo tôi không đồng ý, Pác nói chim thay lông tắm là bị viêm lỗ chân lông là sao tôi chẵng hiểu? Pác cho chim tắm bằng thứ nước gì mà làm viêm lỗ chân lông? Theo tôi thì Pác cứ thực hành chim thay lông như chủ thớt đã nói rất ok, mình đã thử cách này 20 năm về trước rồi, ke ke ke ke :cool:, Còn Pác nói cám đầy đủ chất là ok rồi nhưng phải cần mối tươi + trái cây nữa là lông em nó đẹp rồi. Còn Pác nói lông lá óng mược như tơ chắc Pác cho E nó gội dầu gồi đầu Clear rồi, ha ha ha ha :D

tran van trinh

hj Pác xeko,
Trước tiên mình xin cảm ơn Pác đã cho những ý kiến bổ ích; Nhưng theo ý của Pác là theo tôi không đồng ý, Pác nói chim thay lông tắm là bị viêm lỗ chân lông là sao tôi chẵng hiểu? Pác cho chim tắm bằng thứ nước gì mà làm viêm lỗ chân lông? Theo tôi thì Pác cứ thực hành chim thay lông như chủ thớt đã nói rất ok, mình đã thử cách này 20 năm về trước rồi, ke ke ke ke :cool:, Còn Pác nói cám đầy đủ chất là ok rồi nhưng phải cần mối tươi + trái cây nữa là lông em nó đẹp rồi. Còn Pác nói lông lá óng mược như tơ chắc Pác cho E nó gội dầu gồi đầu Clear rồi, ha ha ha ha :D
ka ka ka ka bác này đúng là nghệ nhân ,hằng gì vừa rồi thi bác có 2 chú chim có giải thưởng,em làm trận tài mà thấy bác lên nhận giải đúng là chim của bác có bộ lông tuyệt vời.nhưng cho mình hỏi bác có dùng clear không vậy bác

shopthuhavd

ka ka ka ka bác này đúng là nghệ nhân ,hằng gì vừa rồi thi bác có 2 chú chim có giải thưởng,em làm trận tài mà thấy bác lên nhận giải đúng là chim của bác có bộ lông tuyệt vời.nhưng cho mình hỏi bác có dùng clear không vậy bác

Thanks thanks thanks Pác đã quá khen, he he đúng là Cụ xeko cho tắm bằng dầu gội đầu clear nên lông em nó mới óng mượt như tơ & lại bị viêm lỗ chân lông nữa chứ, đúng là,...... không hiểu nỗi, ha ha ha ha :D

tran van trinh

Thanks thanks thanks Pác đã quá khen, he he đúng là Cụ xeko cho tắm bằng dầu gội đầu clear nên lông em nó mới óng mượt như tơ & lại bị viêm lỗ chân lông nữa chứ, đúng là,...... không hiểu nỗi, ha ha ha ha :D
sao bác không cho mặt thêm loại áo vải kate,để thêm mượt mà hơn,nhà mình có shop mà áo thiếu gì,ka ka ka ka