trần văn trình .cách làm cho chim thay lông nhanh và có bộ lông đep

shopthuhavd

vậy cuối cùng thì làm sao cho chim mau thay lông nè, con nhà em nó cứ đổ lông hoài, cứ vài bữa lại 2,3 cọng mà không đổ luôn, vẫn trứng kiến và trùm áo lồng cả ngày???????????????
Chim thay lông bạn cho ăn trứng kiến làm gì hả bạn. hjc hjc

tran van trinh

Chào anh Trình, anh đúng là một nghệ nhân chơi chim lâu năm. Cám ơn anh về những kinh nghiệm quý giá mà anh đã chia sẻ cho anh em diễn đàn để học hỏi.
Mỗi người thì có mỗi cách riêng để khi chim thay lông xong có một bộ lông đẹp, vậy anh có thể chia sẻ thêm cho anh em được biết là trong quá trình thay lông chế độ cám, trái cây, nắng, nước như thế nào đựơc không, ví dụ như chế độ chi tiết cho một ngày chăm con chim đang thay lông với một người đi làm và một người rảnh rỗi? Thêm nữa là chế độ chăm chim thay lông thật hợp lý phù hợp với thời tiết cho ae miền bắc, và miền trung?
Rất mong sự chia sẻ của anh. cám ơn anh trước.
Thân chào anh
Tuấn
cảm ơn bác đả cho em một câu hỏi rất hay.nhưng khi đọc câu hỏi của bác thì em không thể nào dám
múa rìu qua mắt thợ}nhưng khi trả lời câu hỏi của bác thì em củng xin nói là em trả lời cho ae dđ mới chơi chim,chứ nói về kinh nghiệm của em thì em nghỉ không thể nào qua bác được.mong bác chấp thuận.chim đủ chất và tắm rửa thì chim mới có bộ lông đẹp}đây là câu đầu tiên mình gởi đến ae dđ
thứ nhất nói về cám:thì mỗi nghệ nhân cho ăn công thức cám của chính mình làm ra.khi thây lông chim nhà em vẩn cho ăn loại cám của em làm ra và em không thay đổi.vì loại cám nhà đả chủ chất và nuôi rất nhiều chú thay lông đèo có bộ lông rất đẹp.còn về công thức cám vô{dinh dưỡng và thay lông,cám trần văn trình.
thứ hai:trái cây :nói đến trái cây rất quang trọng cho chim chào mào,vì chào mào sống ở thiên nhiên chủ yếu là trái cây.
còn về trái cây có chất và củng dể tìm cho chim ăn để bổ xung thêm chất dinh dưỡng,và tập trung cho chú nó thây lông,
{cà rót bỏ vào nồi cơm hấp chín đêm ra cho chim ăn,chuối mốc .nếu có chuối tiu thì quá tốt,trái hồng đỏ ,và đặt biệt là ổi xẽ,có ruột màu đỏ,rất nhiều vitaminc,khi chim ăm 4 loại trái cây đó rất tốt cho chim.
thứ ba .nắng:ở miền trung mùa này thì còn có nắng .chứ miền bắc thì mùa này tìm nắng hơi khó .vì thế mình thây bóng đèn chong chim.thây cho nắng,dùng bóng 10w.bỏ vào trong lồng,dùng áo trùm ,trùm lại để cho chim ấm ,đồng thời thây thế nắng,
thứ tư:tắm :chim khi thây lông ,thời gian tắm là khoảng 3 đến 4 giờ chiều là tốt nhất,nhưng ae nào không có thời gian thì 5 giờ tắm củng được,và đêm vô chong bóng đèn .
còn về thời gian ae rảnh và không rảnh :ea nào đi làm thì tranh thủ dậy sớm bỏ trái cây,và cám ,mồi thì tranh thủ chiều đi làm về mua xẳng sáng mai bỏ cho chim,không có thì thôi..còn tắm thì bí quá trưa tranh thủ về tắm ,nếu làm xa thì chiều tắm.nhưng miền bắc thì các bác nhớ chong bóng đèn chứ mùa này chim có thể bị cóng.trước khi và sao khi tắm.chong bóng đèn .
nếu có gì không đúng mong ae đừng chê cười.trình xin chúc ae nghệ nhân có những chú chim có bộ lông đẹp và xung.

tran van trinh

Tiện đây bác cho hỏi luôn, chim đang thay lông, ra lông măng nhưng sang lồng tắm không chịu tắm bay lung tung thì làm thế nào, có nên cho tắm nữa hay không (con nay quen tắm cóng rồi) khó quá không biết làm thế nào mong được góp ý?
chú chim có thói quen tắm cóng ,thì bác nên đổ ít nước trong cóng lại,còn về bay lung tung bác đổi lồng tắm cho nó thử,có khi không quen lồng tắm,còn về tắm thì chú nào củng tắm cả ,bác cứ từ từ tập cho nó quên,chứ nói dài dòng lắm bác ạ.bác vào trang của anh leodevince tham khổ thêm.
chúc bác có chú chim mau tắm

tran van trinh

vậy cuối cùng thì làm sao cho chim mau thay lông nè, con nhà em nó cứ đổ lông hoài, cứ vài bữa lại 2,3 cọng mà không đổ luôn, vẫn trứng kiến và trùm áo lồng cả ngày???????????????
thứ nhất bác cho chú nó tắm nước ấm,thứ hai thời gian tắm 3 đến 4 giờ chiều {nếu rảnh.nếu có nắng tắm nắng trước ,rồi cho tắm trùm lại{tùy theo vùng}nếu một tuần trong lồng chim của bác ,buổi sáng ngủ dạy không đầy lông trong lồng thì bác hảy ntin vào đây mà mà cứ trách cứ la.
chuc bác có chú chim thay lông nhanh.

nxb

Cảm ơn bác nhé, đúng là con chim nhà mình quen tắm cóng rồi nên sang lồng tắm không quen tắm

gangnam

mình chăm cách xuống lông cho ăn cám đơn giản đỗ xanh trứng vừa thôi ko đi ỉa thêm ít dầu đậu phộng cho lông mượt muốn đít đỏ thì thêm ít mật ong và phấn hoa . quan trọng nhất vẫn là ăn trái cây có nhiều mầu sặc sỡ là ok .

gangnam

khi thay lông cho ăn loại trái cây có màu đỏ[/QUOTE]
chuẩn 100% đã thử nghiệm nói trung tùy thuộc vào cách trăm thế nào nữa .

Asutaka

thứ nhất bác cho chú nó tắm nước ấm,thứ hai thời gian tắm 3 đến 4 giờ chiều {nếu rảnh.nếu có nắng tắm nắng trước ,rồi cho tắm trùm lại{tùy theo vùng}nếu một tuần trong lồng chim của bác ,buổi sáng ngủ dạy không đầy lông trong lồng thì bác hảy ntin vào đây mà mà cứ trách cứ la.
chuc bác có chú chim thay lông nhanh.

Bác cho em hỏi phát, con CM nhà e cũng đang thay lông, như rụng rất ít, chắc dc khoảng gần 1 tuiần nay mà rụng có chục sợi ah. theo cách của bác thì cho tắm vào khoảng 3,4 h chiều, vào mùa này thì nắng rất nhiều, cho e hỏi là tắm xong là cho vào lồng luôn mà ko cần phơi nắng lại cho em nó khô lông hả bac, tks../..

Pleikupho

mùa này gia lai nắng kinh khủng luôn, nên mình cho tắm lúc 4h30, phơi nắng 30 phút rồi cho tắm và trùm áo lồng lại chim có rụng lông nhanh hơn nhiều mặc dù chưa ồ ạt. mình áp dụng dc 4 ngày rùi.......

donga1812

Cách này công nhận là lông rớt như lá mùa thu + ăn đu đủ +cà rốt + mồi tươi nữa là lông mượt như lưỡi dao :p

Asutaka

cho mình hỏi thêm là khi chào mào đang thay lông, có cần thiết là ngày nào cũng cho ăn cào cào hay không, có cần phải ngày nào cũng bỏ trái cây vào như chuối, cà chua, cà rốt, hay là 2 ngày cho vào 1 lần thôi, để em nó yên tĩnh và chỉ cho ăn cám uống nước trong 2 ngày rồi lại cho đồ ăn vào, mình đang thắc mắc như vậy. tại con chào mào nhà mình đang thay lông mà ngày nào mình cũng cho ăn, chú mình nói là 2 ngày cho ăn 1 lần thôi, cứ để cám và nước trong đó là dc. nên mình không biết làm j, hiện h em nó rụng rât ít lông, mình đã áp dụng cách ngày nào cũng tắm vào luk 3,4h chiều và tắm nước ấm, tắm xong chùm áo lồng luôn, trái cây thì sáng mình cho vào rồi chiều tối lại lấy ra. con chào mào nhà mình lại ko chịu ăn trứng kiến mới khổ chứ, mong các po nhiệt tình giúp đỡ, vì là lần đầu nuôi chào mào, tự nhiên bị sock cám nên thay lông, nên h khổ quá../..

thaiduykha

.
sau đây trình xin nói thêm về vấn đề chim không thây lông xẽ thây lông
cách thứ nhất đổi cám.:loại cám này cực nóng và cực kích lửa.nếu chim thây lông xong ăn loại cám này trong một tuần là chim chơi như ngoài rừng,còn chú nào chưa thây lông ăn loại này rớt lông rất nhanh
công thức :200g tôm tươi,10 trứng ,lấy tròng đỏ,100g đậu phụng.cách làm các bác ok rồi nhé.
cách thứ hai.vừa cho chim ôm lông,và những sợi lông thây còn xót lại xẽ rụng hết,bằng cách dùng nước ấm tắm chim.đây là cách rất hiệu quả .tắm khoảng 10 ngày đến 15 ngày .chim xẽ rụng lông.và có bộ lông không thể tin được.
nếu bác nào không tin thì cứ thử cach này.nếu chim có mệnh hệ gì thì cứ gọi.0905713117.mình xẽ đền 2 chú chim lại cho các bác .
nếu ae nào còn thắt mắt thì nhăn tin vào đây mình xẽ phân tích cặn kẻ hơn

Vui lòng không xử dụng màu đỏ của BQT

Thân, Impala!
Chào bác Trình
theo cách của bác mình có thể cho chim tắm nước ấm vào buổi sáng có được ko ?
khi tắm xong mình phải trùm kín áo lồng lại qua sáng hôm sau mở ra tắm tiếp có phải ko vậy ?
thanks bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

tran van trinh

cho mình hỏi thêm là khi chào mào đang thay lông, có cần thiết là ngày nào cũng cho ăn cào cào hay không, có cần phải ngày nào cũng bỏ trái cây vào như chuối, cà chua, cà rốt, hay là 2 ngày cho vào 1 lần thôi, để em nó yên tĩnh và chỉ cho ăn cám uống nước trong 2 ngày rồi lại cho đồ ăn vào, mình đang thắc mắc như vậy. tại con chào mào nhà mình đang thay lông mà ngày nào mình cũng cho ăn, chú mình nói là 2 ngày cho ăn 1 lần thôi, cứ để cám và nước trong đó là dc. nên mình không biết làm j, hiện h em nó rụng rât ít lông, mình đã áp dụng cách ngày nào cũng tắm vào luk 3,4h chiều và tắm nước ấm, tắm xong chùm áo lồng luôn, trái cây thì sáng mình cho vào rồi chiều tối lại lấy ra. con chào mào nhà mình lại ko chịu ăn trứng kiến mới khổ chứ, mong các po nhiệt tình giúp đỡ, vì là lần đầu nuôi chào mào, tự nhiên bị sock cám nên thay lông, nên h khổ quá../..
bác cứ cho ăn trái cây vào mồi bình thường.vì khi chim đang rụng lông ,thay vào đó củng có lông mọc lên .vì thế mình cho ăn để nó nuôi lông.chứ khi thây lông song mình mới bồi giưỡng thì chim lâu phát triển lắm
chúc bác có chú chim đẹp