trần văn trình .cách làm cho chim thay lông nhanh và có bộ lông đep

dungchaomaovt

mấy con chim ở nhà cứ rụng lông lác đác, đã làm theo cách này nhưng vẫn không rụng nhiều hơn được.chả hiểu làm sao nữa, đúng là chăm con chim thay lông là khó nhất. nản luôn

nguyenducminh

mỗi con chim mỗi kiểu, mới nuôi bao giờ cũng bị tình trạng đẽo cày giữa đường, trc mình cũng thế, từ ngày dùng cám Hiển được anh Hiển tư vấn nên mình mới vững tâm và nuôi theo chỉ dẫn, chào mào thay lông cứ kiên trì dùng cám 1, cũng ko cần quá khắt khe chuyện tắm rửa hay phơi nắng như chủ thớt đưa ra, dùng cám thế này được cái nhàn , thích hợp cho người hay phải đi làm và đi công tác nhiều như mình :)

duongnhiet

Member
Các bạn lưu ý khi thay lông thể trạng chim yếu, khi thấy chim không thích tắm chiều thì không nên ép. Cái giống chào mào lạ là khi nó bị bệnh nhưng nếu cho tắm thì nó vẫn cứ tắm!
Có khi tắm xong lại ho hét hét cả đêm. Việc tắm chiều, lông chưa khô hẳn mà trùm áo cho đi ngủ thì xác suất chim bị ho khá cao.

chaomaopr

mấy con chim ở nhà cứ rụng lông lác đác, đã làm theo cách này nhưng vẫn không rụng nhiều hơn được.chả hiểu làm sao nữa, đúng là chăm con chim thay lông là khó nhất. nản luôn[/QUỚ
đồng cảnh ngộ với bác nè. 3 tuần cho ăn cám gà+đu đủ+trứng kiến, phơi nắng gắt rồi tắm xong trùm lại, nước tắm pha thêm giấm...vậy mà vẫn rớt lai rai vài cọng, nản luôn.hichic

duongnhiet

Member
Sao laị nản, chim rụng lông vậy là tốt rồi. Chu trình rụng, ra nhú, rụng tiếp... Chứ bạn muốn nó rụng đồng loạt trơ trụi luôn à?
hehe

duongnhiet

Member
Uầy, con thua lông z a i ...
Thế thì cũng hơi nản, vậy thì chơi bình thường khi nào nó thay thì thay.

duongnhiet

Member
Rớt kiểu này có con khi chuyển sang thay lông ồ ạt các lông mới mọc của đợt rớt rải rác sẽ thay lại.
Nge "thay lại" là ớn. Nhà có con bị rắn mối cắn rụng hết lông đuôi, ra lại đến 90 gần hoàn chỉnh thì tới mùa thay lông. Lông vũ rụng từng đợt, mỗi đợt từng vốc nhỏ tay, mừng mừng vì thay kiểu này. Ấy vậy mà sáng nay nhìn vô lồng thấy rụng luôn 1 cái lông đuôi... Rồi, chắc thay luôn bộ đuôi tiếp. Chán ngán.

linhu

Nge "thay lại" là ớn. Nhà có con bị rắn mối cắn rụng hết lông đuôi, ra lại đến 90 gần hoàn chỉnh thì tới mùa thay lông. Lông vũ rụng từng đợt, mỗi đợt từng vốc nhỏ tay, mừng mừng vì thay kiểu này. Ấy vậy mà sáng nay nhìn vô lồng thấy rụng luôn 1 cái lông đuôi... Rồi, chắc thay luôn bộ đuôi tiếp. Chán ngán.

Khi con chim vô thời kì thay lông chính thức tức là các dưỡng chất đã tích tụ đầy đủ để bắt đầu hành trình lột xác cơ thể tiết ra các loại hocmon khác nhau để rụng đuôi, cánh, mình, mào... , khi đó những lông đã rớt đợt trước tuy còn mới vô tình bị các hocmon này đẩy rụng lại. Ở chim thuần có trường hợp 1 vài lông thay ra bị yếu, con chim tiếp tục điều chỉnh để thay lại đúng sợi lông yếu đó.

CM thuduc

sau đây trình xin nói thêm về vấn đề chim không thây lông xẽ thây lông
cách thứ nhất đổi cám.:loại cám này cực nóng và cực kích lửa.nếu chim thây lông xong ăn loại cám này trong một tuần là chim chơi như ngoài rừng,còn chú nào chưa thây lông ăn loại này rớt lông rất nhanh
công thức :200g tôm tươi,10 trứng ,lấy tròng đỏ,100g đậu phụng.cách làm các bác ok rồi nhé.
cách thứ hai.vừa cho chim ôm lông,và những sợi lông thây còn xót lại xẽ rụng hết,bằng cách dùng nước ấm tắm chim.đây là cách rất hiệu quả .tắm khoảng 10 ngày đến 15 ngày .chim xẽ rụng lông.và có bộ lông không thể tin được.
nếu bác nào không tin thì cứ thử cach này.nếu chim có mệnh hệ gì thì cứ gọi.0905713117.mình xẽ đền 2 chú chim lại cho các bác .
nếu ae nào còn thắt mắt thì nhăn tin vào đây mình xẽ phân tích cặn kẻ hơn

Vui lòng không xử dụng màu đỏ của BQT

Thân, Impala!
bác trần văn trình có thể cho em xin cách làm cám luôn đc ko zậy bác,em mới vào nghề mong đc chỉ giáo ạ,em cảm ơn nhiều.hehe:rolleyes: