trần văn trình .cách làm cho chim thay lông nhanh và có bộ lông đep

quocthi

Nếu tắm mà chùm lại liền thí rất dể làm cho chào mào bị ho

xin chào các ae nghệ nhân.các ae củng biết rằng chú chim nào tới mùa củng phải thay lông,nhưng làm sao cho chú nó có bộ lông đẹp mới là quang trọng.
vì thế mình có một kinh nghiệm nho nhỏ gửi đến các ae nghệ nhân đam mê chim
khi chú chim thay lông các bác nên làm cách như sao:
thứ nhất tắm chim :khi tăm chim thay lông ae nên tắm vào lúc 3 đến 4 giờ chiều ,và trước khi tắm các bác phơi nắng cho mình khoảng 1 tiếng đồng hồ.và cho tăm.rồi đêm vô trùm lại
trong thời gian khoảng 10 ngày trến 15 ngày chim sẽ rụng hết và mọc lên ,nhưng điều quang trọng là mổi sáng và lúc khoảng 5 giơ chiều cho chim ăn mồi tươi.mổi lần ăn 5 đến 6 chú cao cao
thứ hai:khi chim thay lông song trong tháng đầu không được cho chim tắm nắng nhiều ,vì lúc đó bộ lông của chú nó còn yếu,nếu nắng nhiều sẽ làm khô lông.
sao thời giang đó các bác có quyền cho chim tăm nắng ,và cho vô lửa,
trình xin chúc ae có chú chim có bộ lông đep.
Zạ nếu mình tắm mà chùm lại liền em ngỉ sẻ lam cho chim dề bị ho.

dung_kaka

3 4 giờ chiều tắm . khi tắm xong là hết nắng rồi rất nguy hiểm dẫn đến trúng gió . chim đang thay lông thì sức khỏe rất yếu dễ dẫn đến cảm lạnh . mà chào mào đấu dàn mà bệnh 1 lần là vứt . mình cảm thấy có vẻ củng không ổn lắm . mình nghỉ sao nói gị .

TVC

Trước hết xin cảm ơn các bác chia sẻ kinh nghiệm, có thể hữu ích với nhiều mem. Riêng cá nhân mình nhận thấy ngoài tự nhiên chào mào thường tắm nắng, phơi lông lúc khoảng 9h30-10h30 (anh em nào hay đi bẫy sẽ thấy điều này). Do vậy, mình thì cứ thuận theo tự nhiên: đi ngủ không trùm áo lồng, tắm nắng và tắm nước trước 11 giờ trưa, chim thay lông vẫn không trùm áo cứ để tự nhiên (sẽ hơi lâu 1 tí thôi), dùng cám không nóng và bổ sung mồi tươi trái cây đầy đủ. Mình thấy lông lá vẫn ok.

dung_kaka

Trước hết xin cảm ơn các bác chia sẻ kinh nghiệm, có thể hữu ích với nhiều mem. Riêng cá nhân mình nhận thấy ngoài tự nhiên chào mào thường tắm nắng, phơi lông lúc khoảng 9h30-10h30 (anh em nào hay đi bẫy sẽ thấy điều này). Do vậy, mình thì cứ thuận theo tự nhiên: đi ngủ không trùm áo lồng, tắm nắng và tắm nước trước 11 giờ trưa, chim thay lông vẫn không trùm áo cứ để tự nhiên (sẽ hơi lâu 1 tí thôi), dùng cám không nóng và bổ sung mồi tươi trái cây đầy đủ. Mình thấy lông lá vẫn ok.
chuẩn cậu ơi trùng máu tớ. cứ thuận theo tự nhiên . chào mào nó không có máu cuồng như than or lửa . khi nào cảm thấy thoải mái sung mãn chim sẽ bung .

luuthientoan

sau đây trình xin nói thêm về vấn đề chim không thây lông xẽ thây lông
cách thứ nhất đổi cám.:loại cám này cực nóng và cực kích lửa.nếu chim thây lông xong ăn loại cám này trong một tuần là chim chơi như ngoài rừng,còn chú nào chưa thây lông ăn loại này rớt lông rất nhanh
công thức :200g tôm tươi,10 trứng ,lấy tròng đỏ,100g đậu phụng.cách làm các bác ok rồi nhé.
cách thứ hai.vừa cho chim ôm lông,và những sợi lông thây còn xót lại xẽ rụng hết,bằng cách dùng nước ấm tắm chim.đây là cách rất hiệu quả .tắm khoảng 10 ngày đến 15 ngày .chim xẽ rụng lông.

Mình không chơi chào mào nhiều, nhưng bác dùng công thức này quả thật chim sẽ thay lông hiệu quả kết hợp với tắm. mình dùng công thức này cho chim sâu đầu đỏ, thuộc dạng cám nóng cho chim sâu và chòe. khi chim căng lữa mình đi bẫy về mà chim gặp mưa là rớt lông. Lý do đang căng lữa gặp mưa ướt nhẹ thôi chim thay lông.
Nhưng đó là những con chim đầy đủ chất, còn với con chim bị suy thì phải làm sao? Mình có con cm 3 mùa bị suy do ăn cám quanh năm, treo trong mát ko có ánh nắng. Áp dụng cách nào cũng ko dc, nó chỉ rụng lai rai vài cọng suốt tháng. 2 tháng nay chưa xong lông. Có cách nào ngoài bắt ra nhổ sạch chỉ dùm mình.

phát

đầu tiên phải cho ăn uống tắm táp và phơi nắng đầy đủ để nó có sức ra lông mới. chăm tốt thì mùa sau nó sẽ thay lông nhanh

tuanminhchau

A Trình và ae diễn đàn cho hỏi: chim để trong lồng tập lực đánh nhau với chim sáo đá bụi đời(chắc dành thức ăn) bị đánh tơi tả rớt mào trầy da- cho hỏi anh rằng bao lâu lên mào lại,cách chăm làm sao.cảm ơn ae

Kẻ Trú Mưa

em mới bẫy được một con bổi về, hai ngày sau khi cho nó tắm mới phát hiện ra một cánh của nó còn loe ngoe vài cọng lông !! đuôi thì mất một cọng ở giữa :confused: đây có phải là nó đang thay lông không ạ, và nếu đang thay lông thì có cách nào cho nó thay lông tiếp không. Hiện tại thì đã được 3 tuần lồng (chịu sổ giọng + đứng lồng rồi, mỗi tội ít ăn cám :mad:). Em xin cảm ơn

Chéc

em mới bẫy được một con bổi về, hai ngày sau khi cho nó tắm mới phát hiện ra một cánh của nó còn loe ngoe vài cọng lông !! đuôi thì mất một cọng ở giữa :confused: đây có phải là nó đang thay lông không ạ, và nếu đang thay lông thì có cách nào cho nó thay lông tiếp không. Hiện tại thì đã được 3 tuần lồng (chịu sổ giọng + đứng lồng rồi, mỗi tội ít ăn cám :mad:). Em xin cảm ơn
bẩy được con chim quý mà 2 ngay sau mới phát hiện...

Kẻ Trú Mưa

hihi. lúc bắt từ lồng bẫy ra em cũng chủ quan ko xem..lông cánh, chỉ xem mặt nó có dữ ko thôi :eek: rồi lo trộn chuối vào cám chùm lại liền 2 ngày, lâu lâu dòm xem nó có chịu ăn hay đã ngỏm rồi thôi :cool: giờ nhìn cái cánh của nó mà tội nghiệp :v

HieuYamahaBD

Chuẩn k biết sao lại có 1 người cách chăm lông y chang như mình hi hi tự nhiên lâu một tý mà con chim nó ôm lông + k mập chim nên vào lữa chơi rất ngon hi hi , bác ở xa quá k mời bác ly cafe vì cùng sở thích cùng ý nghĩ ( cách này k ai làm tui khẳng định như vậy , toàn trùm áo cho chim thay lông nhanh ( ủ chim) ) cái cách này 2 trường chim gần nhà chắc có mình tui chăm thôi hi hi

dungchaomaovt

đọc hết các cách, cuối cùng chẳng biết dùng cách nào bây giờ, nhiều cách ngược nhau quá. thiệt là khó.

nghiemnv

Vì sao chào mào bị cảm lạnh là vất nhỉ? Bác chơi sang quá đó. em nó bệnh thì chữa thôi, khỏi rồi là chơi như cũ. tại sao phải xoắn?

3 4 giờ chiều tắm . khi tắm xong là hết nắng rồi rất nguy hiểm dẫn đến trúng gió . chim đang thay lông thì sức khỏe rất yếu dễ dẫn đến cảm lạnh . mà chào mào đấu dàn mà bệnh 1 lần là vứt . mình cảm thấy có vẻ củng không ổn lắm . mình nghỉ sao nói gị .

duongnhiet

Member
đọc hết các cách, cuối cùng chẳng biết dùng cách nào bây giờ, nhiều cách ngược nhau quá. thiệt là khó.
Dẫn đến 1 sự loạn nhẹ, có khi mình đúng, đọc áp dụng lại thì trật. Trong các bài viết bài đầu tiên đúng nhất, nhưng cmt lại thấy cái đúng hơn. Và mấy bài gim tóp cũng không có ai khẳng định là chính xác tuyệt đối.
Chừng nào cộng đồng lão làng ORG tổng hợp để viết sách thì hay quá! Chứ mãi đi tìm chân lý thế này tốn ken wa, hiciccici

chao mao beo

tháng này mua hình như đã nhìu rồi 2 chú chim của mình cũng đã rớt lông cách đây 20 ngày.bây giờ long đã ra đc khoảng 60,70%.như vậy mình có nên tắm vào lúc chiều 3,4h nữa ko hay cho chim tắm khoảng 1,2h trưa.tam xong cho long kho phu lai hay de zay phu luon.mong ae chi giup them de 2 chu chim minh mong lay lai ve dep von co tu trc hi.