Trần Văn Trình nói về kinh nghiệm tắm chim

tran van trinh

hiện nay thú chơi chim chào mào rất là phổ biến vì thế mỗi ae nghệ nhân đều chăm vài chú chim.
Mình củng có một tí kinh nghiệm học được ở trong chương trình thế giới động vật và rút ra được một kinh nghiệm mình củng xin được chia sẻ đến các ae nghệ nhân
trong nhà mình nếu nuôi nhiều chim thì mình nên khuyên các ae nên tắm từng con một,hoặc nếu tắm nhiều chú một lần thì nên che lại không nên cho chúng thấy với nhau
SAU ĐÂY TÔI XIN GIẢI THÍCH TƯỜNG TẬN CHO AE NHÉ.
VÌ khi tắm mà chúng thấy với nhau thì khi lên dàng chơi chúng sẽ có những dấu hiệu sợ những gì ở bên cạnh chúng.
mình xin giải thích điều này
Ở TRONG RỪNG CHẲNG CÓ LOÀI ĐÔNG VẬT NÀO MÀ DÁM TẮM HẾT MỘT LẦN CẢ ,ĐẶC BIỆT LÀ LOÀI CHIM,
TẠI SAO CÓ NHỮNG CON TẮM TRƯỚC ,CÓ NHỮNG CON TẮM SAU LÀ VÌ.NHỬNG CON TẮM SAU CANH CHO CHỬNG CON TẮM TRƯỚC
VÌ KHI TẮM BỘ LÔNG CỦA CHIM BỊ ƯỚC NÊN CHÚNG HOẠT ĐÔNG RẤT CHẬM,VÀ DỂ BỊ NHỬNG CON MỒI RÌNH RÂP.NÊN KHI CHIM TẮM CHÚNG RẤT LÀ CẢNH GIÁC,
NHƯNG CHÚNG LÚC NÀO CỦNG CÓ MỘT ĐÀN KHÁC ĐỨNG CANH CHO CHÚNG TẮM.VÀ SẴN SÀNG BÁO HIỆU CHO CHÚNG.
VÌ THẾ CHÚNG CÓ THÊM TỰ TIN HƠN KHI TẮM .
MÌNH ĐƯA RA DẪN CHỨNG NÀY MONG AE HIỂU ĐƯỢC LÀ VÌ SAO KHÔNG NÊN CHO CHIM TẮM KHI THẤY NHAU.
CHÚC AE CÓ CHÚ CHIM CHƠI DÀNG TỰ TIN

Sửa bởi Amin:

toiyeuchaomao

Chào Mào Phú Yên
s
hiện nay thú chơi chim chào mào rất là phổ biến vì thế mổi ae nghệ nhân đều chăm vài chú chim.
mình củng có một tí kinh nghiệm học được ở trong chương trình thế giới động vật và rút ra được một kinh nghiệm mình củng xin được chia sẽ đến các ae nghệ nhân
trong nhà mình nếu nuôi nhiều chim thì MÌNH nên khuyên các ae nên tắm từng con một,hoặc nếu tắm nhiều chú một lần thì nên che lại không nên cho chúng thấy với nhau
SAO ĐÂY TÔI XIN GIẢI THÍCH TƯỜNG TẬN CHO AE NHÉ.
VÌ khi tắm mà chúng thấy với nhau thì khi lên dàn chơi chúng xẽ có nhửng dấu hiệu sợ những gì ở bên cạnh chúng
Ở TRONG RỪNG CHẲNG CÓ LOÀI ĐÔNG VẬT NÀO MÀ DÁM TẮM HẾT MỘT LẦN CẢ ,ĐẶC BIỆT LÀ LOÀI CHIM,
TẠI SAO CÓ NHỬNG CON TẮM TRƯỚC ,CÓ NHỬNG CON TẮM SAu LÀ VÌ.NHỬNG CON TẮM SAu CANH CHO NHỬNG CON TẮM TRƯỚC
VÌ KHI TẮM BỘ LÔNG CỦA CHIM BỊ ƯỚC NÊN CHÚNG HọaT ĐÔNG RẤT CHẬM,VÀ DỂ BỊ NHỬNG CON MỒI RÌNH RÂP.NÊN KHI CHIM TẮM CHÚNG RẤT LÀ CẢNH GIÁC,
NHƯNG CHÚNG LÚC NÀO CỦNG CÓ MỘT ĐÀN KHÁC ĐỨNG CANH CHO CHÚNG TẮM.VÀ SẴN SÀNG BÁO HIỆU CHO CHÚNG.
MÌNH ĐƯA RA DẨN CHỨNG NÀY MONG AE HIỂU ĐƯỢC LÀ VÌ SAO KHÔNG NÊN CHO CHIM TẮM KHI THẤY NHAU.
CHÚC AE CÓ CHÚ CHIM CHƠI DÀN TỰ TIN
Đúng là bác Trình viết sai lỗi chính tả thật đó
Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm Thanks bác
Thân !

teslaswat

Hay quá bác ơi, nhưng mà điều kiện thời gian không có nhiều mà tắm phải công phu thì khó quá nên e cứ để cho chim tắm thoải mái ^^!

rainbow

Trong bài cám lực Công Minh có nói rồi.

Đề nghị trau chuốt và chỉnh sửa lỗi chính tả trước khi post

Thanks

kuly039

[FONT=&quot]Ha.ha..thêm 1 kinh nghiệm cần phải học đó. Cảm ơn nghệ nhân nhé .[/FONT]

cmtegiac

bác mới chỉ giải thích về vấn đề tại sao không nên cho chim tắm khi thấy nhau, mong bác chia sẻ thêm một số cách tắm đối với những chú bướng bỉnh đi để anh em được học hỏi kinh nghiệm của bác trong việc tắm chim. Theo em biết một trong những cách tập cho chim tắm lại chính là vấn đề cho nó nhìn thấy con khác tắm đấy bác. Việc chim sống ở rừng thì khác và sống trong môi trường nuôi nhốt thì khác, chỉ nên tìm hiểu đặc tính của nó để áp dụng vào môi trường nuôi nhốt mà thôi

caube1002

hiện nay thú chơi chim chào mào rất là phổ biến vì thế mỗi ae nghệ nhân đều chăm vài chú chim.
Mình củng có một tí kinh nghiệm học được ở trong chương trình thế giới động vật và rút ra được một kinh nghiệm mình củng xin được chia sẻ đến các ae nghệ nhân
trong nhà mình nếu nuôi nhiều chim thì mình nên khuyên các ae nên tắm từng con một,hoặc nếu tắm nhiều chú một lần thì nên che lại không nên cho chúng thấy với nhau
VÌ khi tắm mà chúng thấy với nhau thì khi lên dàng chơi chúng sẽ có những dấu hiệu sợ những gì ở bên cạnh chúng.
TẠI SAO CÓ NHỮNG CON TẮM TRƯỚC ,CÓ NHỮNG CON TẮM SAU LÀ VÌ.NHỬNG CON TẮM SAU CANH CHO CHỬNG CON TẮM TRƯỚC
VÌ KHI TẮM BỘ LÔNG CỦA CHIM BỊ ƯỚC NÊN CHÚNG HOẠT ĐÔNG RẤT CHẬM,VÀ DỂ BỊ NHỬNG CON MỒI RÌNH RÂP.NÊN KHI CHIM TẮM CHÚNG RẤT LÀ CẢNH GIÁC,
MÌNH ĐƯA RA DẪN CHỨNG NÀY MONG AE HIỂU ĐƯỢC LÀ VÌ SAO KHÔNG NÊN CHO CHIM TẮM KHI THẤY NHAU.
bác này nói chuẩn nè, bác quả là có nhiều kinh nghiệm hay.

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Ngoài thiên nhiên con chim cảm thấy không oan toàn là cảm nhận khi chim còn trên cây chứ không phải xuống nước tắm rồi mới thấy không an toàn. Không an toàn là khu vực không an toàn, chứ k hẳn cụ thể là vũng nước đó. Anh em chúng ta cảm nhận chủ quan theo cách nghĩ của con người thôi.

Cho chim thuần tắm, tập cho chim chưa thuần bắt chước tắm theo là cách nhiều anh em hay dùng.

Ngoài cội hay nhà anh em nào nhiều chim nhu anh soncuaro, chim tắm tập thể 5-7 con một lúc củng rất bình thường.

Kinh nghiệm của anh phân tích hợp lý nhưng tiểu số thôi.

102

Ngoài thiên nhiên con chim cảm thấy không oan toàn là cảm nhận khi chim còn trên cây chứ không phải xuống nước tắm rồi mới thấy không an toàn. Không an toàn là khu vực không an toàn, chứ k hẳn cụ thể là vũng nước đó. Anh em chúng ta cảm nhận chủ quan theo cách nghĩ của con người thôi.

Cho chim thuần tắm, tập cho chim chưa thuần bắt chước tắm theo là cách nhiều anh em hay dùng.

Ngoài cội hay nhà anh em nào nhiều chim nhu anh soncuaro, chim tắm tập thể 5-7 con một lúc củng rất bình thường.

bác này nói rất chính xác , chim tự nhiên thì khác còn chim nhà đã thuần rồi con người nó con chưa sợ lấy đâu ra sợ kẻ thù

N

namkiet

Guest
Cám ơn chia sẻ về một kinh nghiệm rất quý báu của anh về tắm chim.
Nhưng anh biết không, ae quan tâm nhiều đến vấn đề là cho chim nhanh biết tắm vì ae không có nhiều thời gian để cho từng con một tắm bác ah.
Xin anh cho thêm một ít kinh nghiệm để chim nhanh biết tắm đi ạ?
Cám ơn anh nhiều.
Thân Tuấn

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Cám ơn chia sẻ về một kinh nghiệm rất quý báu của anh về tắm chim.
Nhưng anh biết không, ae quan tâm nhiều đến vấn đề là cho chim nhanh biết tắm vì ae không có nhiều thời gian để cho từng con một tắm bác ah.
Xin anh cho thêm một ít kinh nghiệm để chim nhanh biết tắm đi ạ?
Cám ơn anh nhiều.
Thân Tuấn

Nhà bác namkiet đây nghe nói là nếu như theo cách anh Trình chia sẻ thì ngồi cả ngày chờ dàn chim tắm mới xong, có phải không bác namkiet. Còn nhà anh sơn thì lùa cả đàn như lùa vịt vào tắm mới có thời gian đi dợt chim hehe.

Còn ở nhà mình vì có một bồn tắm nên một con tắm thì 2 con đứng gần khởi động kì cọ sơ sơ trước chờ tới lượt mình. Ba con điều là bổi 5-6 tháng hết

Sửa lần cuối:

tosudoc

Kinh nghiệm của bác kinh như tiêu đề của bác vậy.
ý kiến của bác giống ý kiến của mình . nghe mà hãi cho cái tiêu đề nhưng cũng như cái nội dung viết theo suy nghĩ của con người áp dụng cho con chim

Các cụ chém nhẹ tay chút -để anh em mới vào còn tự tin chia sẻ những suy nghĩ của mình chứ .
Đấy là những suy luận chủ quan mà - có gì hay thì cổ suý ,cái gì chưa hay ,chưa đúng thì góp ý ! -hí !

tran van trinh

thưa bác !ở trên trình củng nói rất rỏ về chỗ tắm nhiều con,nhưng mình chỉ làm một miếng bìa để che lại.
nếu bác không tin thì bác cứ lấy 5 đến 7 con thường tắm đó ,bác tắm che lại thử nó có khác hơn hay không là biết, em nói có đúng hay không
vì trong nhà mình nếu nuôi nhiều thì phải có con hay con dở,và con giọng hay con giọng dở,thì khi tắm chúng củng phải sợ với nhau đúng không bác .

Sửa lần cuối:

dangminhntbs

có cái mau thuẩn trong bài viết của bác là chim rất cảnh giác khi tắm và tắm khi có đồng bọn đứng canh để cảnh báo. vậy tắm cho chim mà tắm từng con ko cho thấy nhau thì con nào canh cho nó tắm. hehe

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Về việc tắm cho chim chào mào như bác Trình đã nói ở trên là rất quan trọng. Mình bổ sung thêm
- Chào mào khi tắm rất yếu lửa và hay nhìn xung quanh trước khi tắm, lúc này nếu gặp chim đấu thấy mặt bên cạnh khi đang tắm có thể dẫn đến hốt hoảng mà tụt lửa luôn hoặc sau này sợ vãi mật con đã đè nó---> uổng phí 1 mùa chim.
- Khi tắm mà không yên tâm chim không tắm kỹ càng mà chỉ qua loa ---> chưa đã ngứa.
- Quen mặt chim nhà mà đấu không căng.

Vài ý giao lưu!