Trần Văn Trình nói về kinh nghiệm tắm chim

tran van trinh

cảm ơn bác đã hiểu ý của trình
bác đúng là một nghê nhân.
mình tăng cho bác một câu nhé{thương chim thì nó mến mình,chăm sóc nó thì nó gần gủi với mình.
nuôi chim là cho ta tiếng hot,
chúc bác có nhửng chú chim hay.thanhk bác

tran van trinh

có cái mau thuẩn trong bài viết của bác là chim rất cảnh giác khi tắm và tắm khi có đồng bọn đứng canh để cảnh báo. vậy tắm cho chim mà tắm từng con ko cho thấy nhau thì con nào canh cho nó tắm. hehe
ở trong rừng thì có ae của chúng canh,còn ở nhà thì có mình canh rồi bác ạ.
nếu mà viết thành bài văn mà để ae hiểu hết thì rất khó,nên bác thông cảm.
mình viết ngắn như vạy mới có ae bình luận chứ.ka ka ka
thanhk bác

kingbirds_QN

Bác đã từng nuôi chú trung mang nào chưa?? chim 3-4 mùa thấy chủ còn nhảy loạn xạ >>bác canh bằng niềm tin à,bác ngồi đó nó thấy còn chả dám xuống tắm nữa chứ...haizzz
Như anh doanlengoc nói rất chính xác.Nếu có điều kiện thì ko nên cho chim thấy mặt nhau khi tắm là tốt nhất , nhưng đối với anh em nuôi số lương lớn thì cho tắm cùng lúc thấy mặt nhau chim sẽ tắm nhanh hơn rất nhiều( vì chú này tắm vẫy nước ước thì chú kia cũng nhảy xuống vẫy lại cho bỏ tức he và cũng là cách tập cho mấy chú chưa biết tắm)>>chim sẽ tắm nhanh hơn, tiết kiệm thời gian cho chủ.chứ có chú sang qua lồng tắm cả tiếng chưa chịu tắm nữa là.hic
Còn về độ an toàn lúc tắm hay ko thì chim nhà và chim rừng thì đã thấy sự khác biệt rồi.Chim nhà quen với cảnh nhốt lồng để yên tĩnh thì chú ta sẽ tắm thôi, ko còn cảm giác sợ như ở trong rừng tắm thì phải có bầy đàn cảnh giác.thân

kingbirds_QN

Cám ơn chia sẻ về một kinh nghiệm rất quý báu của anh về tắm chim.
Nhưng anh biết không, ae quan tâm nhiều đến vấn đề là cho chim nhanh biết tắm vì ae không có nhiều thời gian để cho từng con một tắm bác ah.
Xin anh cho thêm một ít kinh nghiệm để chim nhanh biết tắm đi ạ?
Cám ơn anh nhiều.
Thân Tuấn
Thực sự bác này chắc xem thế giới ĐV quá nên nhiễm. áp dụng chim rừng cho chim nhà ko có 1 tí logic nào, cứ nói đại trúng đâu thì trúng.hic
Như bạn nuôi nhiều chim( chắc bổi là nhiều) tùy từng em về để khay nước là đã tắm như vịt, còn những em chưa biết tắm thì hãy kẹp vào giữa mấy em đã biết tắm( chim thuần càng tốt) ,lúc đầu thì sẽ chưa tắm nhưng vài lần thì sẽ tắm như vịt thôi.(muốn nhanh thì phải đầu tư nhiều lồng tắm 1 lúc thôi hi).Còn về vấn đề chim thuần ko chịu tắm, tắm cóng.. thì vấn đề khác nữa.thân

hovaten

Moderator
nói chung,

Ae nào võ công yếu thì đọc xong bài viết này của anh Trình sẽ bị tẩu hỏa nhập ma.

Đời nào lại khuyên cho chim tắm thấy mặt nhau, người ta tránh không hết, để ngừa khi chim đang chơi đang đấu (thấy mặt nhau) thì ............hứng lên tắm. Lâu ngày thành cái nết.

Thế nên, ae nào rành rồi sẽ biết đúng sai,
Ae nào chưa rành thì mình góp ý:

-Với chim đã biết tắm " nhuyễn" ròi, nghĩa là,thấy lồng lắm biết nhào đến cửa lồng nuôi đòi sang. Thấy máng tắm là dám nhảy vào lặn ngụp tung tóe, thì khi tắm ta nên cách ly với chim khác.
Càng khuất càng tốt. Khuất luôn hình ảnh, lẫn âm thanh càng tốt nữa. Để chim tập trung tắm cho kỹ.
-Với chim chưa biết tắm thì mới để gần 1 em đã biết tắm, đang tắm. Để em thầy tắm kia "dạy" cho cậu học trò môn bơi lội.

Hết.

Còn mỗi ae, tùy vào số lồng tắm, không gian nhà cửa cá nhân, quỹ thời gian giành cho thú vui này .............. mà bố trí việc tắm chim.

bởi vạy người ta mới goi thú chơi chim là lắm công phu.có những anh giải thích rất là hay,có những anh lại cải bướng,nhửng anh mà cải bướng vạy chéc không bao giờ được trở thành nghệ nhân,nên tôi chúc các ae cố gắng tranh luộn nhe.mà tôi củng cảm ơn anh trình đả đưa ra một vấn đề để ae được tranh cải.các ae hãy cho một sự nan giải nhé

nói chung,

Ae nào võ công yếu thì đọc xong bài viết này của anh Trình sẽ bị tẩu hỏa nhập ma.

Đời nào lại khuyên cho chim tắm thấy mặt nhau, người ta tránh không hết, để ngừa khi chim đang chơi đang đấu (thấy mặt nhau) thì ............hứng lên tắm. Lâu ngày thành cái nết.

Thế nên, ae nào rành rồi sẽ biết đúng sai,
Ae nào chưa rành thì mình góp ý:

-Với chim đã biết tắm " nhuyễn" ròi, nghĩa là,thấy lồng lắm biết nhào đến cửa lồng nuôi đòi sang. Thấy máng tắm là dám nhảy vào lặn ngụp tung tóe, thì khi tắm ta nên cách ly với chim khác.
Càng khuất càng tốt. Khuất luôn hình ảnh, lẫn âm thanh càng tốt nữa. Để chim tập trung tắm cho kỹ.
-Với chim chưa biết tắm thì mới để gần 1 em đã biết tắm, đang tắm. Để em thầy tắm kia "dạy" cho cậu học trò môn bơi lội.

Hết.

Còn mỗi ae, tùy vào số lồng tắm, không gian nhà cửa cá nhân, quỹ thời gian giành cho thú vui này .............. mà bố trí việc tắm chim.
để bữa nào minh họa chim tắm để gần vẫn tăm như bơm cho xem

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
ở trong rừng thì có ae của chúng canh,còn ở nhà thì có mình canh rồi bác ạ.
nếu mà viết thành bài văn mà để ae hiểu hết thì rất khó,nên bác thông cảm.
mình viết ngắn như vạy mới có ae bình luận chứ.ka ka ka
thanhk bác
LIKE mạnh 1 phát nữa
Ngưỡng mộ bác quá
Các MOD đừng nối 2 bài viết vào nhé .Nhận xét như vậy mới độc haha

tran van trinh

Bác đã từng nuôi chú trung mang nào chưa?? chim 3-4 mùa thấy chủ còn nhảy loạn xạ >>bác canh bằng niềm tin à,bác ngồi đó nó thấy còn chả dám xuống tắm nữa chứ...haizzz
Như anh doanlengoc nói rất chính xác.Nếu có điều kiện thì ko nên cho chim thấy mặt nhau khi tắm là tốt nhất , nhưng đối với anh em nuôi số lương lớn thì cho tắm cùng lúc thấy mặt nhau chim sẽ tắm nhanh hơn rất nhiều( vì chú này tắm vẫy nước ước thì chú kia cũng nhảy xuống vẫy lại cho bỏ tức he và cũng là cách tập cho mấy chú chưa biết tắm)>>chim sẽ tắm nhanh hơn, tiết kiệm thời gian cho chủ.chứ có chú sang qua lồng tắm cả tiếng chưa chịu tắm nữa là.hic
Còn về độ an toàn lúc tắm hay ko thì chim nhà và chim rừng thì đã thấy sự khác biệt rồi.Chim nhà quen với cảnh nhốt lồng để yên tĩnh thì chú ta sẽ tắm thôi, ko còn cảm giác sợ như ở trong rừng tắm thì phải có bầy đàn cảnh giác.thân
Trung Mang là bác nói lâu dạn ah,bác nuôi chú chim 3 4 năm mà không dạn thì nuôi chim làm gì vậy bác,chim mà mình tới cho nó ăn mà nó tưởng tới ăn thịt nó thì nuôi làm gì,còn nói về nuôi lâu ngày như vậy mà nó nhát thì người đó nuôi quá dỡ bác ơi

Sửa bởi Amin:

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Về việc tắm cho chim chào mào như bác Trình đã nói ở trên là rất quan trọng. Mình bổ sung thêm
- Chào mào khi tắm rất yếu lửa và hay nhìn xung quanh trước khi tắm, lúc này nếu gặp chim đấu thấy mặt bên cạnh khi đang tắm có thể dẫn đến hốt hoảng mà tụt lửa luôn hoặc sau này sợ vãi mật con đã đè nó---> uổng phí 1 mùa chim.
- Khi tắm mà không yên tâm chim không tắm kỹ càng mà chỉ qua loa ---> chưa đã ngứa.
- Quen mặt chim nhà mà đấu không căng.

Vài ý giao lưu!

Cùng suy nghĩ như bác Trình và bác Đoán. Bài viết rất hay, đúng là trong tự nhiên Chào Mào tắm bầy, càng nhiều con tắm thì sẽ có nhiều cặp mắt quan sát kẻ thù hơn. Sở dĩ chim trời tắm chung mà không mất lửa là vì tất cả các thành viên của bầy đều đặt dưới trướng của chim đầu đàn (trước mùa sinh sản). Lúc này chim không coi đồng loại là kẻ thù, quay lại với vấn đề bác Trình, ta thấy rất hợp lí, chim nuôi nhà tắm một mình, nên chim phải cực kì cảnh giác, dò xét kĩ càng mới dám nhảy - đây cũng là nỗi ưu phiền, nhọc nhằn của anh em mới chơi, thì bỗng nhiên xuất hiện một tay đầu gấu, la hét đòi đánh đòi giết, thử hỏi chim nào mà không tụt lửa, dù là đồng loại nhưng loai đầu gấu trên thì con nguy hơn kẻ thù diều cắt. Chính mình khi cho chim tắm cũng chỉ cho từng con một tắm, bữa nào bận thì cho mỗi con mỗi gốc tắm một mình cho yên, tập trung vào rỉa lông rỉa cánh, bình tâm - điều này cực kì quan trọng, giúp chim nhanh lên lửa. Trường hợp cho chim tắm tập thể thấy mặt mình nghĩ không nên, thứ nhất chim sẽ quen mặt, thứ 2 không tạo được không gian riêng cho từng con lên lửa, vì Chào Mào có tính tư hữu rất cao, mỗi con mỗi cội, điều đó cũng lí giải vì sao nhà ai nuôi độc một con lại mau căng hơn 3, 4 con trở lên. Ra cội nhiều người cứ đùa:" Nhà mình mười mấy con mà không con nào ra hồn". Chẳng qua đàn chim đã bị con đầu đàn kiểm soát chặt chẽ thì con nào dám lên mặt, người chơi hay là người biết dìm con đầu đàn, cho các con khác lên đều. Qua đó thấy được bài viết của bác Trình tuy đơn giản mộc mạc, nghĩ sao viết vậy nhưng lại rất chí lí.

Thân, black_fish9402

kuly039

Xin cảm ơn Cụ Trình đã đóng góp 1 ý tưởng hay .
Các Bác thấy vậy chưa chính xác hay sao mà chém gió giữ vậy .

tran van trinh

Cùng suy nghĩ như bác Trình và bác Đoán. Bài viết rất hay, đúng là trong tự nhiên Chào Mào tắm bầy, càng nhiều con tắm thì sẽ có nhiều cặp mắt quan sát kẻ thù hơn. Sở dĩ chim trời tắm chung mà không mất lửa là vì tất cả các thành viên của bầy đều đặt dưới trướng của chim đầu đàn (trước mùa sinh sản). Lúc này chim không coi đồng loại là kẻ thù, quay lại với vấn đề bác Trình, ta thấy rất hợp lí, chim nuôi nhà tắm một mình, nên chim phải cực kì cảnh giác, dò xét kĩ càng mới dám nhảy - đây cũng là nỗi ưu phiền, nhọc nhằn của anh em mới chơi, thì bỗng nhiên xuất hiện một tay đầu gấu, la hét đòi đánh đòi giết, thử hỏi chim nào mà không tụt lửa, dù là đồng loại nhưng loai đầu gấu trên thì con nguy hơn kẻ thù diều cắt. Chính mình khi cho chim tắm cũng chỉ cho từng con một tắm, bữa nào bận thì cho mỗi con mỗi gốc tắm một mình cho yên, tập trung vào rỉa lông rỉa cánh, bình tâm - điều này cực kì quan trọng, giúp chim nhanh lên lửa. Trường hợp cho chim tắm tập thể thấy mặt mình nghĩ không nên, thứ nhất chim sẽ quen mặt, thứ 2 không tạo được không gian riêng cho từng con lên lửa, vì Chào Mào có tính tư hữu rất cao, mỗi con mỗi cội, điều đó cũng lí giải vì sao nhà ai nuôi độc một con lại mau căng hơn 3, 4 con trở lên. Ra cội nhiều người cứ đùa:" Nhà mình mười mấy con mà không con nào ra hồn". Chẳng qua đàn chim đã bị con đầu đàn kiểm soát chặt chẽ thì con nào dám lên mặt, người chơi hay là người biết dìm con đầu đàn, cho các con khác lên đều. Qua đó thấy được bài viết của bác Trình tuy đơn giản mộc mạc, nghĩ sao viết vậy nhưng lại rất chí lí.

Thân, black_fish9402
Em cuối đầu kính chào anh black_fish9402:chắc có lẻ anh chơi chim rất lau rồi nhĩ,khi đoc những lời giải thích của anh ,e thấy đúng y tâm trạng của em dành tình cảm cho những chú chim,đúng chỉ có những người yêu chim mến chim mới có tâm trạng như anh được,anh đúng là một nghệ nhân,nhiều lúc củng muống giải thich cho ae hiểu tường tận ,nhưng viết lên thành lời e thấy khó lắm anh ơi,nhưng đay em viết lên đay củng nhờ sự giúp đở của các nghệ nhân giải thích thêm cho các ae hiểu thêm ,chứ 9 người 10 ý,mình em thì bó tay anh ơi

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Em cuối đầu kính chào anh black_fish9402:chắc có lẻ anh chơi chim rất lau rồi nhĩ,khi đoc những lời giải thích của anh ,e thấy đúng y tâm trạng của em dành tình cảm cho những chú chim,đúng chỉ có những người yêu chim mến chim mới có tâm trạng như anh được,anh đúng là một nghệ nhân,nhiều lúc củng muống giải thich cho ae hiểu tường tận ,nhưng viết lên thành lời e thấy khó lắm anh ơi,nhưng đay em viết lên đay củng nhờ sự giúp đở của các nghệ nhân giải thích thêm cho các ae hiểu thêm ,chứ 9 người 10 ý,mình em thì bó tay anh ơi

Bác quá lời, em nhỏ hơn bác nhiều, đọc đi đọc lại ngẫm thấy bài bác viết tuy đơn giản mà hợp lí lắm, nên muốn trình bày thêm chút cảm tưởng bản thân. Mong rằng trong thời gian sắp tới sẽ nhận được nhiều bài viết chia sẽ kinh nghiệm thật hay từ bác. Chúc bác chim cò căng lửa.
Thân, black_fish9402

tran van trinh

có nhiều ae nói ,ví dụ trong nhà nuôi 100 con chim ,như vạy tắm cả ngày hả,
oh trời khó trả lời quá,nuôi chim mà nuôi cả trăm con,cái này thì buôn chim chứ nuôi gì,như vạy thì cả cuộc đời củng khó trở thành nghệ nhân.
em nói như vạy có đúng không các bác.