Vấn Đề Chim Múa Khi Thi Đấu

Mickeycm.batoqn

Cho mình hỏi trong các tiêu chí chấm thi,khi chim đang thi,thì bất chợt múa có bị đánh rớt hay ko.
Tình hình là mình đang nuôi 1 chú có 1 cờ nhưng lại có tính hay múa,khi kè chim vào thì múa khoảng 3,4 phút mới đấu,có khi đang đấu bất chợt múa khích trống.
Nếu như trong cuộc thi bị thế ko biết có bị đáng rớt ko,có anh em nào kình nghiệm có thể giải thích vấn đề này của mình ko.
Xin Cảm ơn Thân Phương Bảo

hovaten

Moderator
Chim múa có 2 lí do cộng hưởng:

Thứ nhất chim bạn đang thừa lửa ( Chim vào lửa tốt nhưng không được mang ra trường đấu) + Thứ hai, đối thủ kè lồng là con chim mà chim bạn kết. Kết ở đây được hiểu là đối thủ đó vừa miếng ngon xơi so với nó. Nếu bạn đưa con chim kết kia ra, đổi con khác vào, hoặc dời chim bạn qua kè lồng khác, Chim bạn sẽ không múa.

Chưa tin à, bạn test thử đi.

Nếu chim múa ở vòng ngoài ( có số lượng chim hơn 20 con) thì không thành vấn đề.

Giải pháp: Cho chim đấu mật độ dày hơn. Hoặc bớt cám, thêm trái cây mát.

Mickeycm.batoqn

Chim múa có 2 lí do cộng hưởng:

Thứ nhất chim bạn đang thừa lửa ( Chim vào lửa tốt nhưng không được mang ra trường đấu) + Thứ hai, đối thủ kè lồng là con chim mà chim bạn kết. Kết ở đây được hiểu là đối thủ đó vừa miếng ngon xơi so với nó. Nếu bạn đưa con chim kết kia ra, đổi con khác vào, hoặc dời chim bạn qua kè lồng khác, Chim bạn sẽ không múa.

Chưa tin à, bạn test thử đi.

Nếu chim múa ở vòng ngoài ( có số lượng chim hơn 20 con) thì không thành vấn đề.

Giải pháp: Cho chim đấu mật độ dày hơn. Hoặc bớt cám, thêm trái cây mát.
con này má trắng lên 3 mùa anh ạ,nhưng đả có giải rồi.
đúng như anh nói khi treo lên mà nó múa thì nghĩa là nó sẻ chơi rất nhiệt tình với con đó.
chế độ tập dợt 1 tuần 2 lần anh,trái cây lúc nào củng 24/24.
có hôm thi quý vào chung kết còn 3 con nó vẩn múa làm giám khảo ngơ ngác ko biết tính sao khi nó múa 3 đến 4 phút

2ndFACE

Mình cũng thắc mắc vì 1 vòng có 15ph hoặc 10ph mà múa hết 5ph thì..

chaomao^^py

Moderator
Mình đi qua nhiều hội thi chưa từng thấy có quy định loại chim múa . CHim múa là 1 trnạg thái phấn khích , 1 miếng đánh kích chim , chim múa lúc đang đấu kết hợp sàn cầu thì quá ok , khác với chim thiếu lửa . Cái này là nết đấu , thuộc về bản năng không phải thừa lửa . MÀ sự thất là từ lúc chăm chim tới giờ mình chưa từng biết thừa lửa là thế nào

impala

Chim Thầy
Mình đi qua nhiều hội thi chưa từng thấy có quy định loại chim múa . CHim múa là 1 trnạg thái phấn khích , 1 miếng đánh kích chim , chim múa lúc đang đấu kết hợp sàn cầu thì quá ok , khác với chim thiếu lửa . Cái này là nết đấu , thuộc về bản năng không phải thừa lửa . MÀ sự thất là từ lúc chăm chim tới giờ mình chưa từng biết thừa lửa là thế nào

Có những chú chim được chủ kích đồ nóng quá nhiều sinh ra đá cóng, đá bóng, nghe chim bay loạn xạ tìm, bu chụp khi đấu không ngừng, chim tơ thì có con đá tay nói chung là bức rức quá ko biết làm gì... Đó là thừa lửa, bởi vậy cái gì quá cũng ko tốt...

Thân, Impala!

hoangjtam

trong nam chim múa thì hay chứ ngoài bình định chim thi mà múa bị vỗ lồng ngay.còn múa nữa loại ngay lý do chim k có giọng.chim vào chung kết múa thì hay chứ múa vòng ngoài là xuất tinh đại pháp chẳng đấu lâu được đâu.

mecm

đồng quan điềm với bạn,chim múa là tùy nết từng con chứ k phải dư lửa,mình có con chim già mùa dù yếu lửa vẫn múa,gặp mình đi đầu về là nó múa

Mickeycm.batoqn

bản chất chim mình là tơ lên nên chết nết chơi,khi thi gải 200 lồng lúc vào tóp 20 15 phút thì nó múa mất 4 phút,giám khảo ko giám hạ.
vì theo điều lệ thì trong thang điểm ko quy định múa bị đánh rớt.
thứ 2 múa nhưng sàng cầu,có lúc ra giọng có lúc chỉ múa ko.
có nhiều lúc vừa treo lên gặp đối thủ nó múa xong lại ché liên tục.

windstrucks

không biết mọi người sao chứ mình lại thích phong cách em này đó, bác chủ có giao lưu em nà thì inbox cho mình nhé. Thân.

truongthuy

tháng 3 2013 tai hội thi chao mao huyen thống nhất, đnai .con giải nhât cũng múa.lúc còn 3 con nó múa sàng cầu liên tục.lúc đầu thấy giám khảo k ưng ý lắm nhưng khán giả chọn con 08 và kiêu tên nó nên GK cũng phải theo

conmalem

Chim đấu chỉ khi đứng im...mất hình thì ko nói, còn ngoài ra có những fong cách đẹp là OK.
Theo cá nhân mình là thế.

thai

chim em ra rừng toàn múa làm chim ngoài ức mà nhảy vô đánh mà . nhiều con múa cũng đẹp mà

lồngchim

Theo tôi thấy cái gì cũng vừa phải thì tuyệt,chứ vào mà cứ múa hoài ko hót ko sàn cầu múa cánh thì cũng ko đánh giá cao lắm

Thân

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Trong thi đấu chim múa thường có hai kiểu. Mình tạm gọi Múa đấu và múa yếu . Múa yếu là chú chim đứng yên trên cầu hạ thấp mình, Cup mào, le lưỡi múa như con rắn. Trường hợp thường rơi vào những chú chim chưa thật sự căng lữa, hoặc chim đã chơi hết nước và gặp những đối thủ mạnh. Kết quả là Múa xong thường bỏ nước không chơi. Trọng tài kinh nghiệm thường không cho điểm cao những trường hợp này.
Múa đấu thường xảy ra đối với những chú chim căng lữa ( thừa lữa như hovaten và impala nhắc ở trên). Dấu hiệu thường thấy là chim re hai cánh, vừa Cúp người vừa sàn cầu Liên tục và thường di chuyển về hướng các chú chum xung quanh. Sau đó bật lên chơi rất nhiệt. Múa đấu là biểu hiện thái độ khiêu khích, dụ dổ đối thủ. Nên Trọng tài thường chấm điểm thái độ của chú chim này cao.
Phần chấm điểm của Trọng tài không chỉ dựa vào riêng 1 tiêu chí nào. Có thanh mà không có sắc, không có bộ cũng thua thiệt. Có bộ, có sắc mà không có thanh càng thua thiệt hơn.
Một vài chia sẽ cùng Anh em, mong có thêm ý kiến của mọi người về vấn đề này.
Thân chào, tinatino.

Mickeycm.batoqn

Trong thi đấu chim múa thường có hai kiểu. Mình tạm gọi Múa đấu và múa yếu . Múa yếu là chú chim đứng yên trên cầu hạ thấp mình, Cup mào, le lưỡi múa như con rắn. Trường hợp thường rơi vào những chú chim chưa thật sự căng lữa, hoặc chim đã chơi hết nước và gặp những đối thủ mạnh. Kết quả là Múa xong thường bỏ nước không chơi. Trọng tài kinh nghiệm thường không cho điểm cao những trường hợp này.
Múa đấu thường xảy ra đối với những chú chim căng lữa ( thừa lữa như hovaten và impala nhắc ở trên). Dấu hiệu thường thấy là chim re hai cánh, vừa Cúp người vừa sàn cầu Liên tục và thường di chuyển về hướng các chú chum xung quanh. Sau đó bật lên chơi rất nhiệt. Múa đấu là biểu hiện thái độ khiêu khích, dụ dổ đối thủ. Nên Trọng tài thường chấm điểm thái độ của chú chim này cao.
Phần chấm điểm của Trọng tài không chỉ dựa vào riêng 1 tiêu chí nào. Có thanh mà không có sắc, không có bộ cũng thua thiệt. Có bộ, có sắc mà không có thanh càng thua thiệt hơn.
Một vài chia sẽ cùng Anh em, mong có thêm ý kiến của mọi người về vấn đề này.
Thân chào, tinatino.
thank anh đả góp ý,thường thì chim em múa nhưng sàn cầu có lúc ra giọng có lúc ko,có thể trong 1 tiếng chơi nó múa đến 4 lần,nhưng lần đầu khi kê lồng là dài nhất tầm 3 đến 4p nhửng lần sau đang chơi chỉ múa khoảng 30s,bản chất nó là chim tơ 3 mùa.có thể đó là nết chơi và miến đánh khiêu khích,có thể đang múa nhưng con kia ché nó bỏ múa và ché đè lại và múa tiếp,còn múa kiểu yếu lửa sợ đối thú ríu lưởi thì lại ko có.
ngạc nhiên nhất mà làm cả ban giám khảo cười đó là vào vòng còn 3 con Nhất nhì 3 nó vẩn múa,khi con kia ché nó đè lại ngay và làm con kia tung lồng.
cái khó đó là khi đi thi nhiều lúc có nhửng trọng tài ko công tâm và thiếu trình như anh nói em nó hay bị rớt oan uổng