Xả lửa chào mào mùa thay lông

Pleikupho

E tìm đọc khá nhiều bài về chăm sóc cm vào màu thay lông thì ai cũng biết là màu thay lông chim cần chăm sóc tốt hơn để có dc 1 bộ lông đẹp và quan trọng hơn là độ căng lửa sau khi thay lông. đa phần e thấy 1 con chim chơi tốt thì thường là nó có 1 mùa thay lông hoàn hảo. chim nếu rớt lông nhanh,thay dc hoàn toàn bộ lông và dc chăm sóc tốt thì chim sẽ khỏe và lấy lửa lại rất nhanh. trc h e cũng hỏi nhiều ae cùng chơi là mùa thay lông sẽ chăm sóc ra sao thì mỗi người chỉ 1 cách. nhưng vấn để chăm sóc mùa thay lông e chăm khá là kỹ nhưng bị 1 vấn để là lúc rớt lông chim còn lửa nên lông ko rớt đồng bộ mà cứ rớt dặm kéo dài làm thời gian thay lông rất lâu và ko thay hết dc (lông củ sen lông mới) con chim ko đạt dc phong độ tốt sau 1 mùa thay lông. e chăm chim nhà đều như nhau và chế độ ăn đều là như vậy. nhưng có con thì thay lông rất nhanh con thì rớt lông 3 tháng vẫn chưa hết. Mình lập topic này ra mong ae nhiều kinh nghiệm chia sẽ để những người mới chơi chim còn thiếu kinh nghiệm như e dc học hỏi.
các cách cho chim thay lông thì nhiều nhưng ko phải cách này cũng công hiệu
1. đổi cám xả lửa ( cám này làm ra sao? công thức như thế nào?)
2. tắm chim buổi chiều . cách này e áp dụng hơn 10 ngày nhưng chim vẫn rơi lông dặm 1 ngày rơi 3 - 5 cọng lông mình
3. cho dấm vào nước tắm..........
4. cho chim tắm nước ấm..........

rất mong ae chỉ giúp

Chào thông! Chim thay lông đúng là thời gian rất quan trọng cần chú tâm.nhưng theo a thì thế này :
Một chú chim thay lông nhanh hay chậm là tùy thuộc vào thể trạng của nó,chim càng dữ ,có lửa ổn định thì quá trìnhthay lông mất nhiều thời gian hơn .anh em chơi chim ai cũng biết chim thay lông đa phần mất nhiều sức nên chú nào cang khoe thì quá trình thay lông diễn ra cũng ổn định hơn.theo cá nhân anh chế độ cám cần ổn định cho suốt quá trình chăm thì chú chim sẽ nhanh lấy lại lửa hơn.

Pleikupho

Chào thông! Chim thay lông đúng là thời gian rất quan trọng cần chú tâm.nhưng theo a thì thế này :
Một chú chim thay lông nhanh hay chậm là tùy thuộc vào thể trạng của nó,chim càng dữ ,có lửa ổn định thì quá trìnhthay lông mất nhiều thời gian hơn .anh em chơi chim ai cũng biết chim thay lông đa phần mất nhiều sức nên chú nào cang khoe thì quá trình thay lông diễn ra cũng ổn định hơn.theo cá nhân anh chế độ cám cần ổn định cho suốt quá trình chăm thì chú chim sẽ nhanh lấy lại lửa hơn.
e biết là phải chăm ổn định. nhưng chim còn lửa thì nó thay rất lâu. nhưng rớt lông lắc nhắc thì thơi gian kéo dài và chim chơi rất kém. hic.nan giải quá a ơi.hihi

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
.
các cách cho chim thay lông thì nhiều nhưng ko phải cách này cũng công hiệu
1. đổi cám xả lửa ( cám này làm ra sao? công thức như thế nào?)
2. tắm chim buổi chiều . cách này e áp dụng hơn 10 ngày nhưng chim vẫn rơi lông dặm 1 ngày rơi 3 - 5 cọng lông mình
3. cho dấm vào nước tắm..........
4. cho chim tắm nước ấm..........

rất mong ae chỉ giúp

Theo mình thì cả 4 cách trên mình ko sử dụng, khi thấy chim có dấu hiệu vào mùa thay lông, nếu muốn chim xuống lông thì mình áp dụng:

- Tách riêng chim ra một nơi mà chỉ có một mình em nó, nên chọn vị trí treo chim sát tường mà có ánh sáng chiếu vào tường làm cho nhiệt độ tại tường cao hơn 1-2 độ, sau đó lấy hết cám ra (chỉ cho ăn đồ ăn mát như: trứng kiến + trái cây mát) và có một vài kinh nghiệm mà mình nghe được là để chim trong nhà tắm có độ ẩm cao. và chỉ sau 01 tuần thì sẽ thấy chú chim nhà mình bắt đầu xuống lông.

- còn việc tắm chim khi thay lông ntn thì mình thường tắm chim vào buổi trưa tầm 11g->11g30, trước khi tắm thì phơi nắng chim 1 chút (tầm 30 phút) có che chắn gió và sau đó cho chim vào tắm và phơi 1 tí cho hơi ráo lông (cũng nhớ che chắn gió nhé) và lưu ý là đừng quá khô nhé thì chùm kín và cất vào chổ yên tĩnh

mình đã áp dụng cho mấy chim chim nhà mình và thấy rất hiệu quả

Vài lời chia sẽ,

Thân

dauvietha

Theo mình thì cả 4 cách trên mình ko sử dụng, khi thấy chim có dấu hiệu vào mùa thay lông, nếu muốn chim xuống lông thì mình áp dụng:

- Tách riêng chim ra một nơi mà chỉ có một mình em nó, nên chọn vị trí treo chim sát tường mà có ánh sáng chiếu vào tường làm cho nhiệt độ tại tường cao hơn 1-2 độ, sau đó lấy hết cám ra (chỉ cho ăn đồ ăn mát như: trứng kiến + trái cây mát) và có một vài kinh nghiệm mà mình nghe được là để chim trong nhà tắm có độ ẩm cao. và chỉ sau 01 tuần thì sẽ thấy chú chim nhà mình bắt đầu xuống lông.

- còn việc tắm chim khi thay lông ntn thì mình thường tắm chim vào buổi trưa tầm 11g->11g30, trước khi tắm thì phơi nắng chim 1 chút (tầm 30 phút) có che chắn gió và sau đó cho chim vào tắm và phơi 1 tí cho hơi ráo lông (cũng nhớ che chắn gió nhé) và lưu ý là đừng quá khô nhé thì chùm kín và cất vào chổ yên tĩnh

Vài lời chia sẽ,

Thân
Một kinh nghiệm quý báu của cao thủ.
Làm hẳn một bài chia sẻ kinh nghiệm chăm con 075 đi Thái ơi.

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
Một kinh nghiệm quý báu của cao thủ.
Làm hẳn một bài chia sẻ kinh nghiệm chăm con 075 đi Thái ơi.

Gặp trao đổi kn với AE thôi Anh Hà ơi, hihi. Anh có nghe nói ko: Cây này cao thì có cây khác cao hơn mà Anh, quan trọng nhất là mình viết thực, viết bằng cảm xúc và trải nghiệm thực tế, hihi

Pleikupho

Vài lời chia sẽ,

Thân
cám ơn a nhiều e chưa làm cách này bao h. nhưng nếu tắm chim thay lông thì tắm mỗi ngày là bao lâu tắm 1 lần a. trên gia lai e ko có trứng kiến vậy e cho ăn trái cây ko dc ko a?

chopmieu

Vậy cho mình hỏi chút các bạn nhé:Khi chim đi dợt về mà đang căng lử thì có nên xả lửa cho E nó bằng cách tắm nước không vây?
Mong các bác cho mình cao kiến.

soncao3008

Vài lời chia sẽ,

Thân

Việc bỏ cám và sử dụng trái cây này là mình sử dụng cho cả mùa thay lông luôn hả anh Thái ?

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
cám ơn a nhiều e chưa làm cách này bao h. nhưng nếu tắm chim thay lông thì tắm mỗi ngày là bao lâu tắm 1 lần a. trên gia lai e ko có trứng kiến vậy e cho ăn trái cây ko dc ko a?

khi bắt đầu rớt lông thì khoảng 2 - 3 ngày tắm 1 lần, & khi chim bắt đầu ra lông thì ngày nào cũng tắm nhằm: giúp lông ra nhanh, giảm rận mạt, nhanh thuần chim hơn

Vậy cho mình hỏi chút các bạn nhé:Khi chim đi dợt về mà đang căng lử thì có nên xả lửa cho E nó bằng cách tắm nước không vây?
Mong các bác cho mình cao kiến.

theo mình thì tắm bình thường, mình nghĩ lúc đi chơi hội hay đi thi về thì điều cần làm là cho chim tắm liền, sau đó cho ăn ít trái cây loại mát + vài con cào cào non, phơi khô lông và tủ kín, treo chổ yên tĩnh để chim nghĩ ngơi hồi phục sức

Việc bỏ cám và sử dụng trái cây này là mình sử dụng cho cả mùa thay lông luôn hả anh Thái ?

Ko em, mình chỉ bỏ cám để xả lửa cho chim thôi (nhưng trái cây và mồi tươi là luôn có nhé), khi thấy chim rớt lông nhiều thì cho cám để chim ăn bình thường lại nhưng lúc đó chim ăn rất ít, để chim chơi tốt mùa sau khi chăm sóc chim lúc thay lông là rất quan trọng, ăn gì? ăn vào thời điểm nào lúc thay lông? dợt khi xong lông ntn?

hoctrongoan

Linh có 1 con chim mới mang từ Gia Lai xuống Đà Nẵng, do chủ cũ chăm sóc không tốt, chim suy, lông lá tùm lum hết, xù lên, xơ xát, hiện tại sau 1 tuần thì chim đã tỉnh, nhảy nhót nhanh nhẹn, mình muốn chim thay lông trong mùa này luôn được không? nếu được thì dùng cách nào? mong các cao nhân chỉ giúp. Thanks!

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Linh có 1 con chim mới mang từ Gia Lai xuống Đà Nẵng, do chủ cũ chăm sóc không tốt, chim suy, lông lá tùm lum hết, xù lên, xơ xát, hiện tại sau 1 tuần thì chim đã tỉnh, nhảy nhót nhanh nhẹn, mình muốn chim thay lông trong mùa này luôn được không? nếu được thì dùng cách nào? mong các cao nhân chỉ giúp. Thanks!
Chim thay lông cũng phải có mùa chứ, còn muốn thay nhanh thì dễ mà, cứ vặt hết thì nó nhanh lắm. :)

Pleikupho

Ko em, mình chỉ bỏ cám để xả lửa cho chim thôi (nhưng trái cây và mồi tươi là luôn có nhé), khi thấy chim rớt lông nhiều thì cho cám để chim ăn bình thường lại nhưng lúc đó chim ăn rất ít, để chim chơi tốt mùa sau khi chăm sóc chim lúc thay lông là rất quan trọng, ăn gì? ăn vào thời điểm nào lúc thay lông? dợt khi xong lông ntn?
a ko viết luôn 1 bài chỉ ae cách chăm chim theo từng thời gian luôn. lúc trc e có làm 1 topic nhưng ae cũng chỉ trả lời chung chung thôi. e biết là mỗi người có mỗi phương pháp chăm chim riêng nhưng nếu các cao thủ mỗi người nói 1 cách do chính mình chăm chim thì ae cũng ít phân vân, chứ cứ nói lý thuyết là chim thay lông nên chùm áo lồng, cho ăn nhiều đồ mát, mồi tươi............ nhưng e nghĩ mấy cái này ai cũng biết nhưng chưng biết phải cung cấp thế nào là đúng thơi điểm. e rất mong có những bài viết cụ thể nhưng vậy để ae có thể chọn cho mình 1 cách chăm chim phú hợp nhất và các ae mới chơi cũng ko lăng tăng vụ này. e nói thật nuôi chim cũng dc vài năm nhưng mùa thay lông chăm chim thì rất hên xui. cho nên con chim 3 mùa nhưng có mùa thì chơi rất hay mùa thì chán ko đỡ nỗi. tố chất con chim là 1 phần nhưng việc chăm chim đặc biệt mùa thay lông thì cũng quan trọng ko kém. cám ơn a rất nhiều

xeko

Bác giống quá,e đang có 1 con mùa trước chơi giữa dàn nhiệt từ lúc mang treo lên đến lúc về ra mỏ đều cánh các kiểu đến mùa thay lông sau mang ra dàn treo biên thôi cũng ko ra mỏ nào. Chim của e chim già rừng ko phải chim non lên. Mong ae giúp đỡ.

long_ltv

em cũng có 1 thắc mắc là: trong mùa thay lông, đang rụng lông chậm, mà chim lại cứ thích đấu với chim hàng xóm....kiểu này có nên cách ly hẳng ra ko? có phải vì thế mà chim ko thay lông đồng loạt ko?

gravita82h3

ở Gia Lai ko có trứng kiến hả bác..... trên e bán đầy..... khoảng 150-200k/1 kg.......

Pleikupho

em cũng có 1 thắc mắc là: trong mùa thay lông, đang rụng lông chậm, mà chim lại cứ thích đấu với chim hàng xóm....kiểu này có nên cách ly hẳng ra ko? có phải vì thế mà chim ko thay lông đồng loạt ko?
chim thay lông chậm mà vẫn đấu nếu ko xả lửa thì qua mùa sau chim ko chơi mạnh dc. tình trạng này mình đang rất đau đầu

soncao3008

chim thay lông chậm mà vẫn đấu nếu ko xả lửa thì qua mùa sau chim ko chơi mạnh dc. tình trạng này mình đang rất đau đầu

Thông thường trong này, ae hay canh lửa cuối cho chim đi thi hoặc dợt liên tục, sau những đợt thi và dợt này chúng ta xả lửa sẽ hiệu quả hơn (cái này đối với chim thuộc nhé). Ae cân nhắc thêm điểm này nhé.

hoangqmzp

Anh em cho mình biết cám bitfood cho chim ăn có tốt không thấy cám to wa1 chim nó đi cục phân to bà cố có ngày bị trỉ luôn wa

jang

có 1 điều làm mình suy nghĩ hoài:::theo lẽ tự nhiên đối với bất kì loài vật nào khi gặp điều kiện nhiệt độ nóng ẩm thì bản năng sẽ tự tiêu bớt những bộ phận trên cơ thể để thích nghi,ví dụ như chó sói bắc cực thì vì muốn sinh tồn trong đk khí hậu lạnh bộ lông của có phải dài và dày để giữ nhiệt,chó sói sống ở vùng khô cằn nóng ẩm thì bộ lông nó sẽ ngắn và mỏng để tỏa nhiệt.Và theo mình nghĩ loài chim cũng chẳng thể khác biệt,khi gặp điều kiện nhiệt độ nóng và ẩm thì nó sẽ tự tìm cách để tỏa nhiệt cho cơ thể(thở nhiều và trút bớt lông),còn khi gặp điều kiện ẩm lạnh thì nó sẽ tự điều tiết để giữ ấm cơ thể(mọc lông nhiều và dày hơn)!
Vậy sao mình ko căn cứ vô những điểm này để áp dụng cho chim lúc trút lông và ra lông nhỉ???ví dụ khi chim đang trút lông thì ta tìm điều kiện nào nóng ẩm để kích thích chim trút lông và ngược lại!đôi lời ngu muội mong các bác chỉ giáo!
thân JAng