Xả lửa chào mào mùa thay lông

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
có 1 điều làm mình suy nghĩ hoài:::theo lẽ tự nhiên đối với bất kì loài vật nào khi gặp điều kiện nhiệt độ nóng ẩm thì bản năng sẽ tự tiêu bớt những bộ phận trên cơ thể để thích nghi,ví dụ như chó sói bắc cực thì vì muốn sinh tồn trong đk khí hậu lạnh bộ lông của có phải dài và dày để giữ nhiệt,chó sói sống ở vùng khô cằn nóng ẩm thì bộ lông nó sẽ ngắn và mỏng để tỏa nhiệt.Và theo mình nghĩ loài chim cũng chẳng thể khác biệt,khi gặp điều kiện nhiệt độ nóng và ẩm thì nó sẽ tự tìm cách để tỏa nhiệt cho cơ thể(thở nhiều và trút bớt lông),còn khi gặp điều kiện ẩm lạnh thì nó sẽ tự điều tiết để giữ ấm cơ thể(mọc lông nhiều và dày hơn)!
Vậy sao mình ko căn cứ vô những điểm này để áp dụng cho chim lúc trút lông và ra lông nhỉ???ví dụ khi chim đang trút lông thì ta tìm điều kiện nào nóng ẩm để kích thích chim trút lông và ngược lại!đôi lời ngu muội mong các bác chỉ giáo!
thân JAng
Theo như ý em thì muốn trút lông nhanh, cứ bỏ vô máy điều hòa để chế độ 35, 36 độ là chim rụng nhanh hả? :) Thử test 1 lần đi Jang, đôi khi đó là phát minh thì sao nà. Kaka....

jang

Theo như ý em thì muốn trút lông nhanh, cứ bỏ vô máy điều hòa để chế độ 35, 36 độ là chim rụng nhanh hả? Thử test 1 lần đi Jang, đôi khi đó là phát minh thì sao nà. Kaka....
Dạ điêu hòa thì ko có 35,36 độ Anh ơi,nhưng phơi nắng nhiều với để tồn lại ít phân chim trong lồng có thể làm chim thấy khó chịu,nóng nực mà thay lông nhanh ko Anh???

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Không đâu em ơi! Theo anh: "Dục tất bất đạt", cứ để nó đi theo chu kỳ của nó thì hay hơn nhiều.

hoctrongoan

Theo như ý em thì muốn trút lông nhanh, cứ bỏ vô máy điều hòa để chế độ 35, 36 độ là chim rụng nhanh hả? :) Thử test 1 lần đi Jang, đôi khi đó là phát minh thì sao nà. Kaka....
Kiểu này gọi là nướng thì đúng hơn. anh cả mà bày vẽ em út thế à :rolleyes:

eric

mình thấy đa số ae chỉ chỉ cách nuôi chim thay lông chứ k nói rõ làm sao để chim mau xuống lông như ý. muốn xả lửa chim chim đang căng thì ae dợt nhiều, dợt cho bã chim, bã lông luôn, cho trứng kiến, đu đủ, thanh long, xoài, mướp khía,cho chim tắm hằng ngày, nếu có nước mưa tắm càng tốt, trùm kín hạn chế dọn lồng vì phân chim ủ lông mau rớt, mau tàn lông, treo chỗ mát, tắm xong phơi ít thôi, ép lửa mới phơi nhiều. chăm chim thay lông thì đã có khá nhiều topic rùi ae tự tìm.

hungCM1

Theo mình thì cả 4 cách trên mình ko sử dụng, khi thấy chim có dấu hiệu vào mùa thay lông, nếu muốn chim xuống lông thì mình áp dụng:

- Tách riêng chim ra một nơi mà chỉ có một mình em nó, nên chọn vị trí treo chim sát tường mà có ánh sáng chiếu vào tường làm cho nhiệt độ tại tường cao hơn 1-2 độ, sau đó lấy hết cám ra (chỉ cho ăn đồ ăn mát như: trứng kiến + trái cây mát) và có một vài kinh nghiệm mà mình nghe được là để chim trong nhà tắm có độ ẩm cao. và chỉ sau 01 tuần thì sẽ thấy chú chim nhà mình bắt đầu xuống lông.

- còn việc tắm chim khi thay lông ntn thì mình thường tắm chim vào buổi trưa tầm 11g->11g30, trước khi tắm thì phơi nắng chim 1 chút (tầm 30 phút) có che chắn gió và sau đó cho chim vào tắm và phơi 1 tí cho hơi ráo lông (cũng nhớ che chắn gió nhé) và lưu ý là đừng quá khô nhé thì chùm kín và cất vào chổ yên tĩnh

mình đã áp dụng cho mấy chim chim nhà mình và thấy rất hiệu quả

Vài lời chia sẽ,

Thân
tôi không hiểu sao bạn lại cho chim đang thay lông tắm buổi trưa và phơi nắng, bạn biết nắng nóng sẽ chim bị bó lông và không ra lông,lông đang ra sẽ bị khô và sơ.bạn nên cho chim tắm 16h 17h tắm xong chùm áo lồng cho chim nghỉ luôn.