Đi bẫy cuối tuần...

Leodevincy

Chào mào Việt
Rong ruỗi trên con đường dài heo hút bóng người vào buổi trưa, giữa tiết trời nắng hanh và oi bức. Thằng bạn chở tôi, tay cầm mồi & lồng bẩy (Cảm ơn 1 người bạn phương xa đã gởi tặng), tay cầm xào treo chim,... gập ghềnh theo con đường sạn nhấp nhô và sau 15 phút vi vu cùng con ngựa sắt, cuối cùng chúng tôi cũng đã tới nơi cần tới, ôi "thú bẫy chim trời già rừng"... :D

Với mồ hôi nhễ nhại chưa kịp lấy nón bảo hiểm ra khỏi đầu, thằng bạn bắt đầu luyên thuyên về 1 chú bổi già rừng mà nó hăm he bấy lâu nay. Và như máu bắt đầu chảy trong huyết quản, thế là nó cứ tiếp tục câu chuyện và như ko muốn ai ngắt giọng nó, và cứ thế nó nói về giọng hót, với bọng dài, đanh thép, cũng như về nết cánh rê rê nhẹ đặc trưng của con bổi già rừng mặc cho người đứng kế bên có thích nghe hoặc có muốn lắng nghe hay không?! Đúng là thú "bẩy chim bổi già rừng"...

Tranh thủ lúc người bạn quan sát, phát cây tìm vị trí đặt bẩy sao cho chú chim bổi già rừng có thể dễ dàng đá lồng, thì mình tranh thủ làm vài kiểu hình, chụp những dụng cụ gắn liền với những ACE thích đi bẩy từ nghiệp dư cho tới chuyên nghiệp, giúp ACE có cái nhìn bao quát trước khi đi bẩy.

Xào treo chim, dùng để treo chim ở những cành cây cao mà bạn khó có thể leo trèo lên để móc mồi (Loại cây này làm bằng chất liệu nhôm, có thể thu ngắn và mang đi dễ dàng - dài 4m)

Túi đựng chim (Loại này AE có thể tự chế, còn cái trong hình chụp là bao đựng máy chụp ảnh nhãn hiệu Sony :D)

Và sau cùng là lồng bẩy cùng với chú mồi chiến (Có rất nhiều loại lồng bẩy chim hiện nay trên thị trường như lồng một mặt Huế, Lồng 2 mặt kiểu Đà Nẵng,...)

Sau một hồi loanh quanh phát cây tìm chỗ treo mồi, cuối cùng thằng bạn tôi cũng nghía được 1 chỗ treo chim lý tưởng, thoáng và có thế đặc biệt để ép bổi phải đá lồng. Hai thằng bắt đầu loay hoay bung xào tìm cách treo lồng vào vị trí chiến đấu. Cũng khá hay và may mắn cho chúng tôi là lần đầu tiên mồi xung trận nhưng mồi chỉ sợ "sào" chứ ko hề sợ bổi già keke. Sau khi móc lồng bẩy lên, 2 thằng đi tìm chỗ núp và quan sát, lúc này con mồi thể hiện tố chất khi liên tục tạo ra càng nhiều tiếng ồn để dzụ địch, lúc thì kêu rã rích như tiếng người kêu cứu cần một bậc đại trượng phu đến cứu giúp khi người lâm nạn. Lúc thì giọng như thôn nữ mời gọi mấy anh giai lạc đường tìm chốn cư ngụ. :D

Cứ thế con mồi hoạt động liên tục trong vòng hơn nửa tiếng, và cuối cùng cũng đạt được kết quả. Từ đằng xa vọng lại là tiếng con bổi đáp lại dù rất xa nhưng cũng nghe được giọng đanh rát và dài đẵng đẵng, đúng như lời người bạn tôi luyên thuyên lúc nãy...

Truyện dài kỳ nên sẽ tiếp tục vào 1 dịp gần nhất... Cảm ơn ACE đã theo dõi và nhớ đón đọc tiếp nhé :)

vinhdq

Tiếp tục đi chủ thớt sao tới đây hết rồi, hồi hộp quá.
Thân.

tri_okthau

Chào Mào Danh Dự
Không gì bằng ra trời nghe chim hót, con mồi ra trời cũng khác hẳn ở nhà, nói chung là phê như con tê tê.

tri_okthau

cmdienkhanh

Anh Bình định câu view đây mà, ngồi hóng đợi con chim trời giọng dài của bác đây.:cool:

Sửa lần cuối:

Leodevincy

Chào mào Việt
Tiếp tục đi chủ thớt sao tới đây hết rồi, hồi hộp quá.
Thân.

Quả là thú vui tao nhã, câu cá kg mồi, há miệng chờ sung

tiếp đi hehe............................................

Chủ chim hay hơn con mồi nhiều .

Không biết địa điểm này là ở đâu thế nhỉ?

Anh Bình định câu view đây mà, ngồi hóng đợi con chim trời giọng dài của bác đây.:cool:
Thanks All AE đã quan tâm. Câu chuyện rất dài dòng, ko thể nào post 1 lần mà xong nên AE cố gắng chờ và đón theo dõi nhé. Tình tiết còn rất hấp dẫn gay cấn. Kaka

nguyenminhplvnevn

Chào Mào Chí Linh
Lồng bẫy đẹp quá, dạo này ngoài bắc vẫn se lạnh ko đi bẫy đc chán ghê. Thấy a e đi bẫy mà thèm :(