Cách tắm bổi mau dạn người.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Đối với người chơi chim cảnh, thuần bổi là một công việc khá vất vả, nó đòi hỏi sự kiên nhẫn, sáng tạo củ nghệ nhân. Xưa ông bà ta có câu: " Chơi đồ cổ để giữ thần, chơi cây để giữ lễ, chơi chim để luyện trí". Chim bổi là chim mới bẫy từ rừng về nên rất nhát người, hễ thấy bóng dáng là tung lồng bay loạn. Vì vậy mà việc tủ áo lồng cho chim là một việc hết sức quan trọng, giúp chim cân bằng tâm lí, ổn định lại cơ thể.

Bên cạnh đó, nhiều người rất quan tâm đến cách tắm chim bổi thế nào cho chim không hãi mà mau dạn người. Một số người chơi vì nóng tính mà lùa ép con chim mình sang lồng tắm, hoặc dùng bình phun nước túi bụi vào người chim . Điều này, làm chim hoạn loạn, sợ sệt mà lâu thuần người. Chơi chim thì phải hiều con chim, phải nhẹ nhàng, bình tĩnh, để từ đó con chim nó cảm được cái sự ân cần mà yên tâm nơi chủ nhân.

Việc tắm chim bổi cũng không quá phức tạp , gồm những bước cụ thể sau :

Bước 1 : Nhẹ nhàng đem chim từ chỗ treo ra nơi tắm chim ( Vẫn tủ áo lồng hình chữ A ) .
Bước 2 : Nhẹ nhành mở cửa lồng tắm và lồng chim ( Không lùa, không ép, để thông lồng ).
Bước 3 : Nhẹ nhàng mở 1/3 áo lồng ra ( Tuy chim có nhảy chút như nếu nhẹ nhàng, thì chim rất mau thuần ).
Bước 4 : Nhẹ nhàng lùi ra xa, ngồi nơi khuất bóng mà quan sát chim tắm ( Cho chim thấy người để chim mau dạn ).
Bước 5 : Nhẹ nhàng đóng áo lồng rồi, nhẹ nhàng đóng cửa lồng nuôi lại khi chim đã tắm xong ( Bước đi nhẹ nhàng hơi nép sang một bên tránh đi trực diện làm chim sợ ).

Chim bổi bị tủ áo lồng thường xuyên nên rất ngứa ngáy và thích nước. Tuy nhiên nhiều cá thể rất nhát, do ở lồng tạp thể và những va chạm tâm lí từ khi chim bị bẫy cho đến tay người chơi - Bệnh sợ người. Những cá thể như vậy cân sự kiên nhẫn gấp đôi, gấp ba nơi chủ nhân: " Dục tốc bất đạt".

Người chơi phải thường xuyên cho trái cây và cào cào vào cửa lồng. Lưu ý: Không cho cả tay vào, việc vệ sinh lồng nên hạn chế , để tránh làm chim kinh. Bởi chuyện sang chim qua lồng tắm để làm vệ sinh là cả một vấn đề, điều nay làm chim đã bổi lại càng bổi hơn, tốt nhất là dùng loại lồng có khay đựng phân sẽ tránh được việc lùa, ép.

Một vài lưu ý khi tắm chim bổi :
1) Động tác nhẹ nhàng đứt khoát.
2) Tránh người qua kẻ lại, súc vật, khi tắm chim.
3) Tuyệt đối không dùng vũ lực lùa ép chim qua lồng tắm ( Kiềm chế cơn tức giận khi chim không tắm theo ý muốn).
4) Để thông lồng, cho chim bay nhảy tự do, cảm nhận được sự an toàn tuyệt đối. Lâu dần khi chim dạn hơn hãy đóng cửa lồng nuôi cũng không muộn.
5) Đối với chim nhát cần kiên nhẫn, khuyến kích bằng mồi tươi trái cây nơi lồng tắm.
6) Không rình xem chim tắm ở khoảng cách quá gần. Từ từ từng chút một nhé.

Sau đây là clip 1 chú bổi tắm thông lồng, chú này cực kì nhát, có lần nó tung lồi cả con ra ngoài, may mà chụp được. Lồng sắt còn tung được thì lồng tre phải hết sức nhẹ nhàng.

Bài viết mang tính chất kham khảo.
black_fish9402

Sửa lần cuối:

ledinhnhan01

bác viết hay quá , con bổi trong clip cũng hay gê. cảm ơn bác đã chia sẽ
thân/ ledinhnhan01

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Tắm kiểu này phải sắm cho em nó lồng sắt chứ lồng tre hư lồng hết.

Pleikupho

Cho e hỏi cách cho cám, nước, trái cây, cào cào vào lồng bổi, e cũng đang nuôi on bổi nhát nhât e từng nuôi đây, hic, cả việc vệ sinh lồng nuôi luôn ạ, những việc này tiến hành ra sao và thời gian thế nào là phù hợp?

Pleikupho

đọc xong là e thực hành ngay trong chiều nay luôn, công nhận cách này quá hay. tuy con bổi vẫn ko tắm nhưng ít ra nó cũng sang lồng tắm và về lại lồng nuôi rất tự nhiên ko tung hay nhảy nhiều. cám ơn anh rất nhiều ^^

thank bác về bài viết rất hay,em thấy có nhiều anh em ko có lòng kiên nhẫn nên đã lấy cây lùa chim qua lồng tắm,đã vậy còn lấy bình phun sương tưới cây sịt,như thế thì em nó ko được tự nhiên cho lắm,em sẽ thử áp dụng cách của bác em cũng đang nuôi khoảng 5 em bổi !!! thanks bác rất nhiều về bài viết !!!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
bác viết hay quá , con bổi trong clip cũng hay gê. cảm ơn bác đã chia sẽ
thân/ ledinhnhan01

Em đó là chú bổi mình bẫy được cách đây không lâu , ra giọng chút chút nhưng chưa rõ chim vùng nào . Cám ơn bác nhé :cool: !

Tắm kiểu này phải sắm cho em nó lồng sắt chứ lồng tre hư lồng hết.

Lồng tre mình cho tắm vậy khỏe ghe , chim chỉ qua lồng nuôi vẩy nước chút không mụt đâu mà sợ . Mình bảo đảm :cool: !

Cho e hỏi cách cho cám, nước, trái cây, cào cào vào lồng bổi, e cũng đang nuôi on bổi nhát nhât e từng nuôi đây, hic, cả việc vệ sinh lồng nuôi luôn ạ, những việc này tiến hành ra sao và thời gian thế nào là phù hợp?

Canh thời gian hết nước+ thức ăn thì bác tiến hành chăm thêm vào , nước thì dùng chai nước suối đụt lỗ rồi xuyên ống hút vào , thế là xịt vô cóng nhẹ nhàng từ tốn ( em chim tỉnh bơ ) . Cám thì dùng ống hút Trà Trân Châu dùng tay bịt 1 đầu rồi nhẹ nhàng cho vào . Cách truyền thống là dùng tay thò thò thấy thò tới đâu em chim tung tới đó . Tét đầu chứ chẳng chơi :cool: !

đọc xong là e thực hành ngay trong chiều nay luôn, công nhận cách này quá hay. tuy con bổi vẫn ko tắm nhưng ít ra nó cũng sang lồng tắm và về lại lồng nuôi rất tự nhiên ko tung hay nhảy nhiều. cám ơn anh rất nhiều ^^

Không dám , không dám , em nhỏ tuổi hơn bác mà , Từ từ khoai lang cũng nhừ , rồi bác sẽ thấy kết quả thui mà . Từ từ :cool: !

thank bác về bài viết rất hay,em thấy có nhiều anh em ko có lòng kiên nhẫn nên đã lấy cây lùa chim qua lồng tắm,đã vậy còn lấy bình phun sương tưới cây sịt,như thế thì em nó ko được tự nhiên cho lắm,em sẽ thử áp dụng cách của bác em cũng đang nuôi khoảng 5 em bổi !!! thanks bác rất nhiều về bài viết !!!

Như thế thì hỏng con chim thui , hoản càng hoản , nhát càng nhát , bổi càng bổi trầm trọng . Mình chơi cách tự nhiện , miễn cưỡng không hạnh phúc nên em chim nó hiều , chơi phải hiểu tâm lí con chim bác ơi . Chơi chim luyện trí mà :cool: !

vài viết hay! Cảm ơn bác

Cám ơn bác đã chém , chúc bác vui và thành công trong cuộc sống :cool: !

Thân mến , black_fish9402,

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
em này thuộc dạng thích tắm chứ nếu là bổi mà bác cho chậu nước đầy thế có khi nó không dám tắm luôn .cảm ơn bác vì bài viết

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
em này thuộc dạng thích tắm chứ nếu là bổi mà bác cho chậu nước đầy thế có khi nó không dám tắm luôn .cảm ơn bác vì bài viết

Mới đầu nó cũng ngần ngừ mấy lần , sau quen dần thì phải tắm thui , nắng tinh sương , nước trong lành mội trường an toàn , thì cơm dâng tới họng + an toàn sao mà không ăn chứ . He he . Với cách này em đã trị được 3 con bổi cứng đầu . Bác có cách nào hay chia sẽ cho anh em với . Mời anh em hiếp kế :cool:!

Văn hơi sến các bác ráng đọc nhé :cool: !

Thân mến, black_fish9402 ,

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Mình tắm cho bổi nhà mình không như vậy,

Vẫn nhẹ nhàng di chuyển lồng đến lồng tắm, mở cửa lồng và lồng tắm thông nhau. bên cạnh để 1 em siêng tắm. khoảng 3 - 4 lần thì bổi chịu qua lồng tắm. Khi qua rồi thì mình lại lấy lồng ra cho em nó 1 mình trong lồng tắm (thấy mình ra là tung trong lồng tắm).
Làm vệ sinh lồng, thay nước, thức ăn rồi chờ tắm xong cho em nó về lại lồng.
Đó là bước mình tập cho bổi nhà mình qua lồng tắm.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mình tắm cho bổi nhà mình không như vậy,

Vẫn nhẹ nhàng di chuyển lồng đến lồng tắm, mở cửa lồng và lồng tắm thông nhau. bên cạnh để 1 em siêng tắm. khoảng 3 - 4 lần thì bổi chịu qua lồng tắm. Khi qua rồi thì mình lại lấy lồng ra cho em nó 1 mình trong lồng tắm (thấy mình ra là tung trong lồng tắm).
Làm vệ sinh lồng, thay nước, thức ăn rồi chờ tắm xong cho em nó về lại lồng.
Đó là bước mình tập cho bổi nhà mình qua lồng tắm.

Như vậy cũng rất tốt như việc bác đóng cửa lồng tắm ... thì

Tâm lí của chim sẽ như thế này : Mất lãnh địa , thực sự an toàn - là lồng nuôi ( Cái lồng nuôi là cái để niếu giữ sự an toàn cho chim ) .

Chim chưa thực sự thuần thì tuyệt đối mình không ép , cũng không cần để chim khác bên cạnh . Lâu dần nếu không có em đó nó sinh tâm lí sợ sệt e de , dèm chừng bay qua bay lại mà không tắm . Nhìn rất ngứa mắt .

Vài lời tâm huyết , cám ơn các bác rất nhiều . Các bác hiếp kế thêm để môn chơi ngày càng hoàn thiện . Bởi luyện bổi mình cảm thấy thú vị thực sự . Từ từ khoai lang cũng như là phương châm của mình . Nhiều khi nóng máu muốn sà lại nhúng nó vào nước - mà không phải nhẫn , phải nhẫn .

Chúc các bác thành công trong việc thuần bổi bằng cách này hay cách khác , đế có được em chim hay , trong thời gian sớm nhất nhé !

Thân mến . black_fish9402 ,

chipchip0203

Ui may quá có bác black_fish9402 chỉ giáo vài đường nhung e áp dụng cho chú bổi nhà e vẫn không được huhu nó cứng đầu tới lỗi không chịu qua lồng tắm cơ thế nó mới đau huhu các bác ơi giúp e với huhuhuhuhu
:(

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Ui may quá có bác black_fish9402 chỉ giáo vài đường nhung e áp dụng cho chú bổi nhà e vẫn không được huhu nó cứng đầu tới lỗi không chịu qua lồng tắm cơ thế nó mới đau huhu các bác ơi giúp e với huhuhuhuhu
:(

Bác bình tĩnh nhé đừng vội , bác đã xem kĩ các lưu ý chưa . Coi chừng chó mèo người qua kẻ lại , bác đừng đứng gần quá nhé .

Phải ngồi yên hạn chế cử động manh hoặc đi tới đi lui . Từ từ nó sẽ sang lồng tắm thui mà .

Từ từ khoai lang cũng như , thời gian đầu chim em cũng không qua , nhưng nếu xem kĩ các yếu tố làm nó sợ và thế là mình khắc phục thì nó thấy an toan rồi sẽ tắm thui .

Chúc bác thuần bổi mau dạn mau sổ giọng nhé !

chipchip0203

Bác bình tĩnh nhé đừng vội , bác đã xem kĩ các lưu ý chưa . Coi chừng chó mèo người qua kẻ lại , bác đừng đứng gần quá nhé .

Phải ngồi yên hạn chế cử động manh hoặc đi tới đi lui . Từ từ nó sẽ sang lồng tắm thui mà .

Từ từ khoai lang cũng như , thời gian đầu chim em cũng không qua , nhưng nếu xem kĩ các yếu tố làm nó sợ và thế là mình khắc phục thì nó thấy an toan rồi sẽ tắm thui .

Chúc bác thuần bổi mau dạn mau sổ giọng nhé !

Vâng ạ! tất cả các điều lưu ý thì không vi phạm 1 lỗi gì e còn để ở tận góc vườn cơ giữa trưa không có 1 bóng người mà chả hiểu sao e nó vẫn không chịu qua hay là nó bị mắc bệnh NGU nữa không biết hichic con này có chết thì nó vẫn tắm cóng mất:(

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Vâng ạ! tất cả các điều lưu ý thì không vi phạm 1 lỗi gì e còn để ở tận góc vườn cơ giữa trưa không có 1 bóng người mà chả hiểu sao e nó vẫn không chịu qua hay là nó bị mắc bệnh NGU nữa không biết hichic con này có chết thì nó vẫn tắm cóng mất:(

À , Bác ơi , đối với bổi mình cực kì khoái những con tắm cóng đó .

Bởi nếu trị được thì mấy con đó thuộc hàng siêng tắm nhất .

Con bác nó bị sợ lồng tắm rồi , bác cứ áp dụng như vậy và , móc thêm 1 cóng sâu qui bò lúc nhúc , hay 1 miếng cà chua thật hấp dẫn .Ôi ! Ngon quá là ngon .

Tự động nó canh me không có người thì nhào qua thôi , lâu dần quen lồng tắm+ ngứa ngáy thì sà vào khay nước thui . He he tới lúc đó thì ai sướng dùm cho nhé !

Chơi chim thì mình phải hiểu tâm lí của nó , từ đó mà khắc phục dần , khuất phục được mấy em bổi này thực sự mình thấy rất vui.

Có cảm giác như chuyên gia dạy chó ở kênh National Geographic vậy , quan trọng là hiểu tâm lí nó , cỡ em đi làm đệ của ông chắc không được đâu . He he :cool: !

Thân , black_fish9402 ,

Pleikupho

1 lần nữa cảm ơn bác chủ topic nhé ^^. trưa nay con bổi nhà e đã chịu tắm 1 cách hết sức tự nhiên luôn, ngồi cách gần 4 mét nhảy xuống tấm ào ào sau 20p dằn co nhày qua nhảy về lồng.haha

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
1 lần nữa cảm ơn bác chủ topic nhé ^^. trưa nay con bổi nhà e đã chịu tắm 1 cách hết sức tự nhiên luôn, ngồi cách gần 4 mét nhảy xuống tấm ào ào sau 20p dằn co nhày qua nhảy về lồng.haha

He he không có chi anh ơi !

Tới khi nó chịu tắm thì ai sướng dùm cho nhé ! Mát quá mát qua , quan trọng là mát ruột mát gan ông chủ , ke ke.

Thân , black_fish9402,

Pleikupho

He he không có chi anh ơi !

Tới khi nó chịu tắm thì ai sướng dùm cho nhé ! Mát quá mát qua , quan trọng là mát ruột mát gan ông chủ , ke ke.
Thân , black_fish9402,
Nó nhảy wa nhảy về rồi lúc nó nhảy máng tắm mà cảm giác cứ như mình nhảy hồ bơi ấy. Kaka. Một cảm giác rất yo!most