Cách tắm bổi mau dạn người.

aphu_phonui

bác cho em hỏi cách tập cho chim biết tắm với ạ. em có 1 con cho sang lồng tắm thì lại không tắm cho sang lồng nuôi thì lại tắm cóng .,mong bác cho em lời khuyên cũng như cách luyện cho chim tắm ở lồng tắm với ạ. em xin chân thành cảm ơn

demonht

Mình làm như hướng dẫn của của bạn Black_fish9402, nhưng do con mình mới mua được 2 ngày (còn nhát) nên lúc để thông 2 lồng thì mình phủ kín lồng nuôi chỉ chừa hình chữ A nhỏ ngay chổ thông 2 lồng để con chim thấy ánh sáng thì nó nhảy sang lồng tắm ngay thôi.
Lúc đó để chắc chắn con chim nó qua mình có để thêm 1 miếng ổi chín trong lòng tắm, xong rồi mình nhẹ nhàng đi ra xa, đứng ngoài rình chưa tới 3 phút là em nó nhảy tưng tưng qua lồng tắm rồi.
Tuy nhiên bạn nên để lồng tắm ở ngoài nắng nha, để lúc con chim nó trái cây trong lồng tắm, nắng rọi vào làm nó ngứa ngáy theo bản năng nó sẽ tự động nhảy vào máng tắm thôi.
Nếu con chim nó vào lồng tắm rồi mà chỉ ăn trái cây thôi, không tắm thì cứ để đó cho nó tự nhiên nha bạn, đừng lại gần ép nó sợ. Mình làm như vậy lúc đầu cũng nản lắm, nó vào lồng tắm ăn trái cây hết 1 tiếng đồng hồ mà vẫn không chịu tắm, chờ lâu quá mình đi xuống dưới nhà nghỉ chút, khoảng 1 tiếng sau lên lại và thành quả là thấy em nó đứng trong máng nước vẩy vẩy như con vịt :p
Lưu ý là khi chim nó đã qua lồng tắm được 1 khoảng thời gian rồi, bạn nên lại đóng cửa lồng tắm rồi lấy lồng nuôi ra ngoài nha, vừa dễ dàng vệ sinh thay thức ăn được, vừa tránh việc không may em nó về với tự nhiên.

Anh Hai Vesta

Ôi hay thế.Mình có 1 con nuôi cả nửa năm rồi, hễ thấy người là nhảy còn hơn gì nữa ấy, để mình áp dụng thử xem.

phamkien25

Thật tình mà nói, con nào ưa tắm thì có bổi cở nào cũng tắm hết, mình nuôi cũng khá nhiều bổi rồi cứ cho vào con nào thích tắm là nhảy xuống tắm ngay. còn ko thích thì miễn bàn luôn. Nhân tiện mình cũng chia sẽ 1 chút đối với những chú chỉ chịu tắm trong lồng = hủ nước.
_ Đối với những chú ng nuôi hay cho hủ nước vào lồng cho em nó tắm thì có cái tật chỉ tắm trong lồng, thả vào lống tắm thì đứng ngóng ko chịu tắm.
_ trước tiên các bác lấy cái hủ đó cho vào lồng tắm ( lồng tắm chim nhé ) cho em nó tắm bằng cái đó vài lần, rồi mua 1 cái chậu tắm nhỏ thay vào làm từng bước như vậy đảm bảo là thành công
_ Vì nhà mình có 1 con như vậy, mình cũng nghe ngta chỉ cách này và làm theo thôi thành công đó