Cám, trái cây hay mồi tươi???

Cám, trái cây hay mồi tươi???

• Số thành viên bình chọn
    141

impala

Chim Thầy
Chào mào là loại chim ăn tạp... nói chung thứ gì ngoài thiên nhiên mà nó tìm thấy thì sẽ ăn... tuy nhiên, trong điều kiện nuôi nhốt... thi điều mà bất cứ người nuôi nào cũng quan tâm... đó là, chế độ ăn uống sao cho phù hợp nhất??? vì sao???

em xin đưa ra vài chế độ mà em nghĩ... mong các bác, chú và anh em thêm ý kiến hiện nay bác đang dùng cách nào và vì sao?

1. Cám là chính + trái câymồi tươi là phụ

2. Cám + trái cây là chính và mồi tươi là phụ

3. Cám + mồi tươi là chính và trái cây là phụ

4. Mồi tươi + trái cây là chính và cám là phụ

5. trái cây là chính và cám +Mồi tươi là phụ

Rất mong được sự chia sẻ của mọi người...

Thân!

Sửa bởi Amin:

hieuhp

Cám = cơm nên sẽ là món chính không bao giờ được thiếu + mồi tươi = chất tanh và canxi giúp tăng sức đề kháng sức khỏe cho chim nên cũng là chính luôn cuối cùng hoa quả = rau chất sơ giúp làm mát cơ thể điều hòa cơ thể cho chim nên sẽ là món phụ.Ý kiến riêng mình là vậy < chọn ý 3 của bạn >

longhomon

Cám + trái cây là chính và mồi tươi là phụ.Mình nuôi theo cách này cho loài chim chào mào được khoảng 10 năm chim vẫn khỏe mạnh,hót rất tốt.1 tuần cho ăn cào cào 3 lần. còn đây là kinh nghiệm mình thấy,nếu bạn để ý 1 tuần cho chim ăn hết 7 ngày cào cào (hay mồi tươi) .qua tuần chim sẽ chê mồi .là ý kiến riêng đồng thời cũng là kinh nghiệm của mình

minhtuan211

2 bác,e thiết nghĩ,con người sống được là nhờ cơm,chim cò cũng vậy thôi,nó phải có thức ăn chính sinh ra clo chủ yếu mới hót được chứ,còn mồi tươi thì ngoài thiên nhiên không phải lúc cũng co,trái cây vì chào mào là loại chim ăn trái cây ưa trái cây,mồi tươi có thể thiếu nhưng không thể thiếu trái cây,nếu có điều jua trái cây và mồi tươi thì ok.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
gửi bởi impala:

"Chào mào là loại chim ăn tạp... nói chung thứ gì ngoài thiên nhiên mà nó tìm thấy thì sẽ ăn... tuy nhiên, trong điều kiện nuôi nhốt... thi điều mà bất cứ người nuôi nào cũng quan tâm... đó là, chế độ ăn uống sao cho phù hợp nhất??? vì sao???

em xin đưa ra vài chế độ mà em nghĩ... mong các bác, chú và anh em thêm ý kiến hiện nay bác đang dùng cách nào và vì sao?

Thân! "

Chào Sĩ. Đối với mình.

Cám , Trái cây thì luôn có. còn mồi tươi thì cách 1, 2 ngày cho ăn 1 lần, có khi 1 tuần chỉ có 2 ngày có mồi tươi. mồi tươi không nên gọi là phụ, mồi tươi rất quan trọng, nếu cho ăn mồi tươi nhiều, chim dễ bị mập, khó chơi. nên cho chim ăn mồi tươi kết hợp tập luyện , để tạo điểm rơi phong độ cho chim,

Theo kinh nghiệm của mình, nếu cho chim chơi ngày CN. thứ 5 tắm chim, phơi nắng, cho chim nhảy nhót cả ngày, nhưng không cho ché. thứ 6 không cho chim ăn mồi tươi, phơi nắng, thứ 7 cho ăn cào cào, chuối mốc, để chim chỗ mát, yên tĩnh, 4h đến 5h chiều tủ áo lồng, CN chim chơi . chim chơi xong, tắm, cho ăn trứng kiến, cào cào, cam,...

impala

Chim Thầy
gửi bởi impala:

"Chào mào là loại chim ăn tạp... nói chung thứ gì ngoài thiên nhiên mà nó tìm thấy thì sẽ ăn... tuy nhiên, trong điều kiện nuôi nhốt... thi điều mà bất cứ người nuôi nào cũng quan tâm... đó là, chế độ ăn uống sao cho phù hợp nhất??? vì sao???

Thân! "

Chào Sĩ. Đối với mình.

Cám , Trái cây thì luôn có. còn mồi tươi thì cách 1, 2 ngày cho ăn 1 lần, có khi 1 tuần chỉ có 2 ngày có mồi tươi. mồi tươi không nên gọi là phụ, mồi tươi rất quan trọng, nếu cho ăn mồi tươi nhiều, chim dễ bị mập, khó chơi. nên cho chim ăn mồi tươi kết hợp tập luyện , để tạo điểm rơi phong độ cho chim,

Theo kinh nghiệm của mình, nếu cho chim chơi ngày CN. thứ 5 tắm chim, phơi nắng, cho chim nhảy nhót cả ngày, nhưng không cho ché. thứ 6 không cho chim ăn mồi tươi, phơi nắng, thứ 7 cho ăn cào cào, chuối mốc, để chim chỗ mát, yên tĩnh, 4h đến 5h chiều tủ áo lồng, CN chim chơi . chim chơi xong, tắm, cho ăn trứng kiến, cào cào, cam,...

Thank anh Chiêu nhiều... mình có thể cho ăn như ngoài thiên nhiên là trái cây + mồi tươi là chính ko a? cám chỉ phụ thôi?

VipClub

Vua Chào Mào
Cám trái cây là chính! còn mồi tươi là phụ. anh nuôi chim hầu như rất hiếm có mồi tươi!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"Thank anh Chiêu nhiều... mình có thể cho ăn như ngoài thiên nhiên là trái cây + mồi tươi là chính ko a? cám chỉ phụ thôi? "

Chào Sĩ, lâu nay trong lồng lúc nào mình cũng có cám, nên chưa biết không dùng cám là chính thì chim chơi ra sao. Sĩ có thể thử nghiệm cách của Sĩ xem sao . Tuy nhiên, ở Nha Trang có người nuôi cách này,. Tức là chỉ dùng chuối mốc và cào cào, cám rất ít, chim không bị mập, lông gọn, chim luôn căng lửa. Mình nghĩ đây cũng là cách hay để làm chim căng lửa. mình cứ thử nghiệm nhiều cách, để ý tính nết con chim , xem cách nào phù hợp, làm chim căng lửa nhất. Rồi có thể xem đó như 1 công thức tạm thời cho mỗi chú chim cưng. Thân.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Em chọn số 4 , phù hợp nhất , do không có thời gian thì làm cái số 1 . Nhớ hồi đó cho ăn cám ba vì + trứng kiến+ cam sành mỗi ngày , xung lắm . Vài lời bà tám .

Thân , black_fish9402 ,

hoantq

Member
Mình thì cám + trái cây là chính, kết hợp thêm mỗi em ngày 2 tiếng luyện công trong lồng lực thấy chim cũng xung lắm. Tuy nhiên vẫn chưa có kinh nghiệm tạo điểm rơi phong độ cho mấy em nó nên có lúc che chéc ầm ĩ có lúc thì chơi lai rai.
Tiện đây hỏi các AE, tình hình là mấy em nhà em chăm theo chế độ trên nhưng mấy hôm nay xung quá nên nhảy múa lung tung trong lồng nhìn thấy bực quá. Theo các bác em có nên hạ hỏa cho mấy em nó không? Hay cứ để như vậy chơi?

cmtegiac

em cũng chăm theo chế độ này, cám + trái cây là chính, tuần 2 lần cào cào, nắng tuần 2-3 lần mỗi lần 1-2 tiếng. Em xin hết

chuột nhắt

em thì chọn cám+trái cây là chính. thứ nhất chào mào là loại thích ăn trái cây còn môi tươi không phải lúc nào nó cũng kiếm được nên hoa quả cứ cây nào có là cả đàn đến chén lúc nào cây đó hết chúng lại tìm đến cây khác và loại khác. con môi tươi nếu vô tình chúng thấy là chúng chen thêm. còn nuôi nhốt cám và hoa quả vẫn là chủ chốt cho chim. nếu thay lông thì nên bỏ sung them hang ngày mồi tười là được vì môi tươi tăng cường đạm cho chim kể cả có thiếu mà hoa quả và cám vẫn đều chim vẫn khỏe và lông vẫn đẹp . vai lời chia sẻ.

chuột nhắt

Mình thì cám + trái cây là chính, kết hợp thêm mỗi em ngày 2 tiếng luyện công trong lồng lực thấy chim cũng xung lắm. Tuy nhiên vẫn chưa có kinh nghiệm tạo điểm rơi phong độ cho mấy em nó nên có lúc che chéc ầm ĩ có lúc thì chơi lai rai.
Tiện đây hỏi các AE, tình hình là mấy em nhà em chăm theo chế độ trên nhưng mấy hôm nay xung quá nên nhảy múa lung tung trong lồng nhìn thấy bực quá. Theo các bác em có nên hạ hỏa cho mấy em nó không? Hay cứ để như vậy chơi?

theo em nếu bác nuôi như vậy mà chim sung thì cứ thế mà chén thôi. còn bác bảo hạ hỏa cho chim thì em nghĩ không nên. vì khi nuôi chim không phải con nào cũng đến 1 ngay hay 1 tháng nào đó là nó sung giống nhau mà thời điểm chim sung còn phụ thuộc vào con chim khi nuôi đến 1 thời điểm nào đó trong năm hoăc vài năm....chú ta có 1 thời điểm sung mãn nhất. nên bác không cần phải bận tâm hà hỏa làm gì. nếu làm vậy con chim sẽ bị chột hay .... cái này minh chưa thử bao giờ. giờ chỉ muốn các em nó sung vai tháng là sướng rồi mà còn không được này.

impala

Chim Thầy
Rất cám ơn các bác đã ủng hộ topic và chia sẻ kinh nghiệm... Hôm nay em đã chuyển 1 chú 1 chim nhà sang thử chế độ mới...

5. trái cây là chính và cám +Mồi tươi là phụ

Chuối mốc lúc nào cũng có trong lồng (miếng nhỏ vừa đủ ăn trong ngày = thay cho cám) 2,4,6 cho thêm 1 muỗng cafe cám vào buổi chiều) Thứ 3 cho ăn chuối chay hehe... T5 và T7 bổ sung ít cào cào để có lực CN đấu... hy vọng có kết quả khả quan... sẽ báo cáo với các bác sau...

Thân!

impala

Chim Thầy

Hi anh Hoàn,

Chim nhảy múa là sung quá hót hét, sàng cầu, múa hay là nó bị bu lồng anh à... nếu nó hót hét, sàng cầu hay múa thì em nghĩ nên giữ nguyên cách luyện tập ấy... nhưng nếu bu lồng thì nên hạ hỏa cho em nó anh à... mà chim căng cứng thế mà anh ko làm cái clip khoe hàng là phạt anh 1 ly đó nha hehe...

PS: Anh gọi được anh Hưng chưa? có cần em giúp gì ko anh Hoàn?

hoantq

Member
Hi anh Hoàn,

Chim nhảy múa là sung quá hót hét, sàng cầu, múa hay là nó bị bu lồng anh à... nếu nó hót hét, sàng cầu hay múa thì em nghĩ nên giữ nguyên cách luyện tập ấy... nhưng nếu bu lồng thì nên hạ hỏa cho em nó anh à... mà chim căng cứng thế mà anh ko làm cái clip khoe hàng là phạt anh 1 ly đó nha hehe...

PS: Anh gọi được anh Hưng chưa? có cần em giúp gì ko anh Hoàn?
Em nó bu lồng Sĩ ạ. Nên anh mới nghĩ phải hạ hỏa, chứ hót hét, sàng cầu thì hay quá. Nhiều lúc tưởng nó sợ cái gì đó nhưng không phải vì mào nó vẫn dựng và không tỏ ra sợ sệt cái gì cả, chỉ nhảy nhót loạn xạ và bu lồng mới chán chứ.
Chỉ anh cách hạ hỏa đi (Hôm rồi cho ăn cà chua thấy ổn hơn)
Anh về sẽ thử chăm theo cách của em (hoa quả là chính)
P/s: Anh gọi cho anh Hưng rồi nhưng không thấy bắt máy, chắc tại số lạ. Hôm qua anh gọi cho anh Leo rồi. Thank em nhiều./.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Em làm theo cách thứ 1 dù ít trái cây+ mồi tươi chim vẫn chơi sung bt!