Cám, trái cây hay mồi tươi???

Cám, trái cây hay mồi tươi???

• Số thành viên bình chọn
    141

nghethienan hue

theo ý kiến của mình thì chim ở ngoài thiên nhiên thìđúng là ăn trái cây là chính ,nhưng khi đã vào lồng rồi thì phải cho ăn cám là chủ yếu ,bởi vì có nhiều lúc bận việc không thể để trái cây hoặc mồi tươi lâu đươc ,chỉ có cám thì mình có thể để trong cóng lớn là ok ,
xin lưu ý :trong cám nhà sản xuất đã cho đầy đủ chất dinh dưỡng rồi nên không phải lo nghĩ nhiều

N

namkiet

Guest
Cám + trái cây+ nắng + nước là công thức chuẩn của chào mào .Nếu có mồi tươi nữa thì ok.
Thân

chuột

chim mình thì 1 ngày 4 chú sâu supper wrom với trái cây là chủ yếu cám luôn có trong cóng nhưng rất ít ăn từ khi chuyển từ cào cào sang supper wrom thấy chim có vẻ căng hơn

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Tôi đã có quan sát thế này các bác ạ.
Mỗi sáng trước khi đi làm, tôi thả một em cm vào lồng tắm (thể tích: 80x80x160) để em nó tập thể lực. Trong lồng có cây cỏ, cây ớt, trái mồng tơi, trái cây và nước uống(không có cám).
Trưa về; thấy dấu hiệu em nó ăn trái cây, trái mồng tơi, trái ớt, lá cây ớt, cỏ.
Cho em nó tắm xong xuôi, lùa lại về lồng nuôi, việc đầu tiên em nó làm là tìm đến hũ cám làm vài hạt cho đã thèm.
Thay phiên, mỗi em ở lồng tắm một buổi sáng. Và lần nào cũng vậy: Khi trở lại lồng nuôi, em nào cũng tìm đến hũ cám khi vừa bay qua cửa lồng.
Điều đó chứng tỏ: Cm cần cám như con người cần cơm.
Dựa vào đó, tôi sắp xếp theo thứ tự: Cám, trái cây, mồi tươi.
P/s: Cm còn ăn cả rau cỏ nữa đó các bác. Từ khi được thả ra cái lồng lớn, mấy em cm nhà tôi hết tật xé giấy lót lồng để ăn, có thể đây là giải pháp giúp cm hết tật ăn giấy lót lồng.

vukienvp

Em lại chọn Cám+trái cây là chính. Vì trong cám mình làm cũng tương đối đủ thành phần rồi.
Cộng thêm 2 ngày cho ăn hoa quả một lần ( Hoa quả thay đổi ) thấy chim cũng nhanh nhẹn hót hét suốt ngày và đấu đá cũng bền.
Thân chào.

caube1002

Cám = cơm nên sẽ là món chính không bao giờ được thiếu + mồi tươi = chất tanh và canxi giúp tăng sức đề kháng sức khỏe cho chim nên cũng là chính luôn cuối cùng hoa quả = rau chất sơ giúp làm mát cơ thể điều hòa cơ thể cho chim nên sẽ là món phụ.Ý kiến riêng mình là vậy < chọn ý 3 của bạn >
nếu là cám tự làm thì trong cám có đủ chất dinh dưỡng rồi bác ơi. bổ sung thêm hoa quả là ok. còn nếu mua cám làm sẵn thì khó nói lắm.

cmdienkhanh

Cứ nghĩ đơn giản thì mọi việc sẽ đơn giản, chơi chim phải phụ thuộc vào túi tiền của mình nữa chứ và chơi vì niềm đam mê chứ ko theo phong trào... cứ thấy người ta thế này thì mình cứ chạy theo áp dụng phương pháp đó... cuối cùng chả có cách nào ra hồn, cứ cho chim ăn cám + trái cây rồi hôm nào rỗi thì mua trứng kiến, cào cào + với tắm táp là ok rồi, nếu con chim bạn có tố chất hay thì cho ăn bình thường như vậy thì nó vẫn cứ hay như thường... còn chúng ta cố nhồi nhét nhiều thứ bổ dưỡng vào rồi đến khi chim ko chịu đấu cũng sầu mà thôi.
Thân

GauMap_BH

E cho ăn trái cây là chính, mồi tươi và cám là phụ nhưng phải thuần chim ăn cám trước và cám luôn 24/24

thienhuy334

em thì cám + mồi tươi là phụ , chủ íu là cho ăn trái cây , em nó thích ăn gì cho ăn đó , ép cũng không được , nó cứng đầu quá , ép trướng kiến hoài mà không được

toananh

Mình cũng hay bổ sung mồi tươi và hoa quả thui cám vẫn là chính chứ chiến mồi tươi nhìu sợ chim ăn quen khó chăm sóc N0.1

secrethung

em thì chọn Cám + Trái cây là chính. Vì dễ cung cấp thường xuyên cho chim hàng ngày, còn mồi tươi nhiều lúc kiếm không ra. :D

chaomaomuonnam

chao mao con nao cung an trai cay nhung noi ve cam va moi tuoi thi tuy theo tung con. Co con an cam nhiu,an moi tuoi(cao cao non) it va nguoc lai. Theo minh thi trai cay va cam luc nao cung phai co, con moi tuoi thi mot tuan 2 hoac 3 lan la dc roi (ap dung cho tat ca cac chu chim). Do la ve dinh duong con neu muon co dc em chao mao hay dung nghia thi can nhiu yeu to nua, nhu la to chat cua chu chim, cach tap dot, tam nang tam nuoc, tap the luc va nghi ngoi nua. Rat cong phu nhung da choi la phai het minh, biet chap nhan va co ban sac.
Cuoi cung xin chuc toan the ace da chot YEU chao mao suc khoe va cac chu chim yeu qui luon cang lua!

dungchaomaovt

Mình cũng Cám- trái cây là chính. cào cào là phụ, nhưng cho ăn mồi tươi thế nào là vừa . ngày 5 con, 10 con, hay cho thoải mái thừa mứa. đó mới là quan trọng.mong các bạn cao thủ có kinh ngiệm chia sẻ với mọi người.