Cám, trái cây hay mồi tươi???

Cám, trái cây hay mồi tươi???

• Số thành viên bình chọn
    141

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cho ăn thử , 7 trái cây + 3trứng kiến , Trái cây thì thay đổi càng nhiều loại càng tốt , đừng cho ăn hoài 1 loại nào đó anh . Cho giống tự nhiên , kiếm mấy trái mật , trái trâm nữa là ok .

Thân , black_fish9402 ,

impala

Chim Thầy
Cho ăn thử , 7 trái cây + 3trứng kiến , Trái cây thì thay đổi càng nhiều loại càng tốt , đừng cho ăn hoài 1 loại nào đó anh . Cho giống tự nhiên , kiếm mấy trái mật , trái trâm nữa là ok .

Thân , black_fish9402 ,

hihi... chuối sẽ thay cho cám Thành à... có thể mỗi ngày trong lồng nó sẽ là

Chuối + cam/táo/mướp khía/ ca rốt.... + thức ăn phụ là cám và mồi tươi theo ngày....

Như hôm nay em nó ăn chuối + táo và chút cám :)

Thân!

chaomao@

Anh sỹ ơi cho e hỏi chim nhà e nó cư bu lống va nhảy lung tung hư hết lông đuôi giơ em phải lam sao đây giúp e với nhe

impala

Chim Thầy
Anh sỹ ơi cho e hỏi chim nhà e nó cư bu lống va nhảy lung tung hư hết lông đuôi giơ em phải lam sao đây giúp e với nhe

Chào bác Chaomao@!

Bác cho chút thông tin của chim nhà thì em mới dám bắt mạch hihi... chim thuần? mấy mùa? nết chơi nó sao? tình trạng củi lửa của em nó hiện tại v.v...

nói chung thì theo em chim bu lồng là do:
+ Chế độ ăn uống và tâp dợt chưa đúng... làm ức chim
+ Lồng và cách bố trí cầu chưa phù hơp
+ Nết chim

Em đưa chế độ ăn uống + tập dợt lên đầu vì hiện nay e đang chăm 1 con nết chim rất đằm... nhưng do cám em làm nóng + chất kích thích nhiều quá nên ức chim :D chim không sung nhưng luôn muốn đấu đá... con chim sung: sáng cầu + hót + ché khác với con chim bị ức: luôn muốn bu lồng đấu đá...

Sau đó là lồng và cách bố trí cầu... hiện nay nhà em có 1 con đang thay lông... chủ cũ cho nó ở lồng 56 nan cao... tướng chim hơi to nên bỏ vào lồng đó so với chim là hơi nhỏ... 1 cấu chính và 1 phụ... chim hót đấu ổn nhưng hầu như bu nóc liên tục... em về cho vào lồng 68 nan 3 cầu thẳng giống các bác ở Quy Nhơn thì nay chim ko còn dấu hiệu bu lồng nhưng chơi cầu + cánh rất hay

Nết con chim nó háu đá thì kho chữa... nhưng nếu có chế độ ăn uống tập dợt và bố trí lồng phù hợp thì từ 1 chú chim bu lồng có thể thành 1 chú chim hay...

em rất thích mấy loại bu lồng này... muốn chinh phục nó hihi...

bác cho em biết chi tiết... biết đâu em không giúp dc thì có bác nào có cao kiến hơn... em cũng tùy con chim mà mò tùy chỗ thôi anh à... có con mò chỗ này nó không nhột nhưng lại áp dụng được cho con khác...

Chúc bác sớm chinh phục được khó khăn này...

Thân ái!

jang

mình thì nghĩ theo ý kiến đại đa số(cám+trái cây là chính)là phù hợp!vì bản thân các thành phần của cám đã khá đầy đủ dinh dưỡng,trái cây thì có quanh năm suốt tháng để có thể bổ sung thêm cho chim chứ ko như cào cào.
cào cào thì tuần 2-3 bữa là được để bổ sung canxi cho chim!

chaomao@

Cám ơn a nhe ,chim nhà em là chim bắc nuôi non đc 2 mùa lông rôi.củi lưa thì cũng ko căng cho lằm mỗi khi mang di dợt la nó chỉ chơi môt ti là ko chịu choi nưa mà cư bu lồng đòi đá ko thôi bu đến nỗi hư hết cả lông đuôi ,em nuôi trong lồng 56 dạng lồng cao môt câu chinh môt cầu phụ. A sỹ ở biên hòa phải ko em ơ nhơn trạch ne hôm nào em lên BH anh em minh cafe nhe

impala

Chim Thầy
Cám ơn a nhe ,chim nhà em là chim bắc nuôi non đc 2 mùa lông rôi.củi lưa thì cũng ko căng cho lằm mỗi khi mang di dợt la nó chỉ chơi môt ti là ko chịu chơi nưa mà cư bu lồng đòi đá ko thôi bu đến nỗi hư hết cả lông đuôi . A sỹ ở biên hòa phải ko em ơ nhơn trạch ne hôm nào em lên BH anh em minh cafe nhe

Hi bác!

chim ra cội chơi nà bu lồng thì có thể chim yếu lửa... có con yếu lửa cũng bu lồng... ko biết ở nhà nó hót hét sao? nếu nhà ko sung thì chắc do yếu lửa rồi... nếu vậy ra cội bác treo xa chút vậy... ko biết bác cho ăn cám gì? trái cây và mồi thế nào?

PS: ok bác, em thì rảnh buổi trưa và sáng CN có ra cội... hôm nào bác vào BH alo em... em sẽ cố gắng làm ly cafe với bác

Thân!

Matrix

Founder
Thành viên BQT
Mới thêm vào bình chọn cho anh em vote để dễ thống kê.

Theo Matrix chọn 4. Mồi tươi + trái cây là chính và cám là thuận theo tự nhiên. Ngoài thiên nhiên chào mào ăn trái cây và mồi tươi. Phải mất nhiều thời gian để chim quen và tiêu hóa được các chất trong cám, các thành phần trong cám nếu thay đổi thì chim cũng xuống lửa.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mới thêm vào bình chọn cho anh em vote để dễ thống kê.

Theo Matrix chọn 4. Mồi tươi + trái cây là chính và cám là thuận theo tự nhiên. Ngoài thiên nhiên chào mào ăn trái cây và mồi tươi. Phải mất nhiều thời gian để chim quen và tiêu hóa được các chất trong cám, các thành phần trong cám nếu thay đổi thì chim cũng xuống lửa.

Rất giống ý em , thuận thiên , cám ơn anh nhiều :cool: .

Thân , black_fish9402 ,

Matrix

Founder
Thành viên BQT
Matrix xin bổ sung thêm tí là mồi tươi chỉ cần cho ăn cào cào là đủ, không nên cho ăn trứng kiến hay dế chim sẽ mập (trừ lúc thay lông).

Duccm95

Trái cây cộng mồi tươi là chính vì 2 cái này thuộc chế độ chăm của người chơi,còn cám là phụ chỉ quyết định 20 % -30 % con chim,chỉ bổ sung thêm các chất dnh dưỡng,vì ngoài thiên nhiên chim không biết làm cám hihi

copden

chim củng như người hay bất cứ loài nào đó đầu ra và đầu vào hay nói dể hiểu hơn là năng lượng thu vào và năng lượng đào thải ra. Đảo thải ra có nhiều cách chim bổi khác chim thuần hay chim má trắng đang phát triển khác với chim trưởng thành.
- Hay đơn giản là chim kích hay ko kích ( giao hai lưởi)
- Theo mình nghi hay or ko hay nhiu khi phụ thuộc vào nết con chim. Nó giống như con vật vậy mình đào tạo nó hay thì có lẻ nó hay.
- Còn thực tế bây h anh em khi đả sanh sỏi thì muốn chọn con chim hay sẳn về phát huy bản chất của nó. Vì để nuôi 1 con tơ or truyền lên rất mất thời gian và độ thành đạt nó củng hên xui nữa
- Nói giong nói dài ra thật là khó nói

Votuongvybmt

Tùy điều kiện mà ta áp dụng . Nhưng cám vẫn là chủ lục trái cay và mồi tươi bổ sung

junyong

Em thấy sử dụng hoa quả làm thức ăn chính là chuẩn nhất, nhưng cái khó là đối với những người hay đi công tác 4-5 ngày như em, giao chim cho vợ con chăm, công tác về không xổng thì cũng nát hết lông!Thôi thì cứ cám mà chơi, nhờ người nhà chăm cũng dễ.

khanhlam

minh cung chon cam va trai cay la chinh

Thanks bác đã tham gia bình chọn!

Xin vui lòng viết Tiếng Việt có dấu. Nhắc nhở lần 3

Thân, Impala!

Sửa bởi Amin: