Công thức và cách làm cám Chào mào của thuanthuynguyen

Leodevincy

Chào mào Việt
Lang thang trên mạng, vô tình đọc được bài hướng dẫn làm cám bên trang chaomao.vn, mục đích mượn bài để cho anh em bên chaomao.org có thêm 1 cách làm cám cho chú chim thân yêu.
Thân chào quý ACE

Sau quá trình thử nghiệp và theo dõi thấy công thức cám của mình cũng khá ổn nay post lên chia sẻ cùng ACE tham khảo.

Bài cám này hợp với chim chuẩn bị đi thi, chim thay lông và nhất là chim từ miền trong chuyển ra phía Bắc trong những tháng mùa Đông giá rét.

Cám mình làm cho chim ăn 6 tháng lên khi làm xong được khoảng 7kg.

Thành phần:

1. Gạo Tẻ: 1,5 kg

2. Gạo Nếp: 0,5 kg (ảnh dưới gạo có lẫn ít đỗ do trộn nấu Xôi thừa)

3. Đậu Phộng (Lạc): 0,2 kg

4. Đỗ Tương: 0,5 kg

5. Đỗ Xanh: 0,5 kg

6. Ớt: 0,2 kg

7. Thịt Bò: 0,3 kg

8. Cua Đồng (Say sẵn): 0,2 kg

9. Tôm: Để sống 0,3 kg

10. Kỷ tử: 0,5 kg

11. Cào cào: Tươi 1kg

12. Cám Ba vì: 8 gói

13. Trứng gà 40 quả, trứng vịt 20 quả, trứng cút 30 quả

Cách Làm:
Gạo, Đỗ, Lạc rang chín ra tiệm say bột say nhỏ (mất 15k) cho ra hỗn hợp

Kỳ tử say nhỏ trộn lẫn vào hỗn hợp

Cám Ba vì say nhỏ trộn lẫn với hỗn hợp

Chuẩn bị thành phần

Thịt bò băm nhỏ

Trứng Gà+Vịt lấy lòng đỏ, trứng Cút lấy cả quả bỏ vỏ

Tất cả Thịt bò, Cào cào, Cua đồng, Ớt, Tôm, cho vào say cùng Trứng bằng máy sinh tố rồi trộn đều cùng hỗn hợp

Sau khi trộn đều mình cầm lên cho phu nhân cụ hoahongvang_tn ép hạt và sấy giúp thì được sản phẩm là hơn 7kg

Cho vào sẩy hết hạt bụi vun đóng hộp thật kín, cho gói chống ẩm cho ăn trong 6 tháng vô tư

daoduclong

màu cám đẹp lắm bạn ạ nhưng hơi cầu kì,nói thật để làm 1 mẻ cám như thế này quả là không khả thi với mình.Chúc bạn có những chú chim hay với công thức cám trên nhé :D

Leodevincy

Chào mào Việt
Thực sự cám này với thành phần đầy đủ dinh dưỡng như này thì chú chào mào nhà bạn chắc ko cần phải bổ sung mồi tươi, chỉ cần trái cây cách này là em nhà bạn đã căng lửa đụng nóc rồi. Thật tình với khá nhiều công thức như hiện nay dành cho các bạn tham khảo và quyết định theo công thức nào, mình chỉ khuyến cáo là nên theo lâu dài, chứ đừng thử làm 1 lần cho chim ăn xong rồi lần thứ 2 thì đổi cám khác, như thế sẽ ko tốt cho chú chim của anh e.

Với mình thành phần và loại cám này quá hoàn hảo, chỉ có điều mình đắn đo là ko biết nếu theo công thức này thì liệu mình có theo lâu dài được ko? Nếu anh em thấy mình đủ khả năng theo thì nên theo nhé.

Chúc anh em có dàn chim đều đẹp...

nguyenminhplvnevn

Chào Mào Chí Linh
lại gặp bác thuanthuynguyen ở đây rồi, cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm, nhưng cầu kỳ quá bác ạ.

hungnguyen2908

Sax Cào cào tận 1kg luôn ghê thế? chắc mua hết chõ tiệm chim mang về cũng chưa đủ 1kg :D;)

Leodevincy

Chào mào Việt
Sax Cào cào tận 1kg luôn ghê thế? chắc mua hết chõ tiệm chim mang về cũng chưa đủ 1kg :D;)
Nghe bác Thuythuannguyen chia sẻ thì lượng đạm trong công thức này chỉ phù hợp với miền Bắc, còn miền Trung với Nam thì bác ấy bảo là ko rõ, có thể hơi nhiều đạm. Do đó bác nào ở trung và nam nếu có áp dụng thì report cho anh em biết với nhá. Thanks ACE.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
cám cho chào mào kỹ quá. theo ý kiến riêng mình không nên làm cán quá cầu kì vì làm như vậy lâu lắm, chào mào ăn hết 7kg trong vòng 6 tháng rồi lại phải làm nữa, :confused:, lần sau cũng lam giống vậy nữa sao? Quả thật bạn có 1 tình yêu lớn cho chim chào mào . Hơn nữa cám mà bạn làm rất dễ bị hỏng vì có cào cào, thịt bò. Mình hy vong cám của bạn không bị hỏng.Đối với cám cho chào mào mình chỉ làm rất đơn giản và rất nhanh. 1 muỗng Gạo rang vàng+ 1lòng đỏ trứng gà. trộn đều, phơi khô . vừa đủ 1 hủ cho 1 con chào mào ăn hết trong vòng 1,5 tháng. không làm để dành .chim ăn hết mình làm hũ khác. Mình có vài lời chia sẽ, AE có thể góp ý thêm.

Leodevincy

Chào mào Việt
cám cho chào mào kỹ quá. theo ý kiến riêng mình không nên làm cán quá cầu kì vì làm như vậy lâu lắm, chào mào ăn hết 7kg trong vòng 6 tháng rồi lại phải làm nữa, :confused:, lần sau cũng lam giống vậy nữa sao? Quả thật bạn có 1 tình yêu lớn cho chim chào mào . Hơn nữa cám mà bạn làm rất dễ bị hỏng vì có cào cào, thịt bò. Mình hy vong cám của bạn không bị hỏng.Đối với cám cho chào mào mình chỉ làm rất đơn giản và rất nhanh. 1 muỗng Gạo rang vàng+ 1lòng đỏ trứng gà. trộn đều, phơi khô . vừa đủ 1 hủ cho 1 con chào mào ăn hết trong vòng 1,5 tháng. không làm để dành .chim ăn hết mình làm hũ khác. Mình có vài lời chia sẽ, AE có thể góp ý thêm.
Thanks bác Chào mào bổi rất nhiều, công thức này theo bác Thuận chỉ phù hợp với miền Bắc có khí lạnh - rét, thiết nghĩ mỗi người có 1 công thức riêng nên mình miễn bình luận nhiều chỉ mong anh em xem tham khảo, nếu đã làm mà cho chim ăn thì report thêm để anh em biết về tính hiệu quả của các công thức cám nói chung.

Trước đây khi còn học phổ thông, mình cũng có áp dụng công thức của bác là gạo rang trộn trứng vì thời điểm đó khoảng năm 1997 thì cám cho chim ăn ko đa dạng như bây giờ. Mình có biết anh em ở BĐ cũng có khá nhiều bác vẫn còn sử dụng công thức như bác chào mào bổi đề cập trong bài. Bác chào mào bổi làm cái clip chon chào mào của bác để anh em chém chim đê... ;-)

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Cho mình hỏi bác Leodevincy ở nha Trang phải không? Bác ở đường nào vậy?

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"Bác chào mào bổi làm cái clip chon chào mào của bác để anh em chém chim đê... ;-)'
Bác Leo ơi! mình có 2 cái clip . Bác vào google " chao mao thiet moc chan" nhé. chim chơi ngày thứ bảy 18/2/2012.

Leodevincy

Chào mào Việt
Cho mình hỏi bác Leodevincy ở nha Trang phải không? Bác ở đường nào vậy?

"Bác chào mào bổi làm cái clip chon chào mào của bác để anh em chém chim đê... ;-)'
Bác Leo ơi! mình có 2 cái clip . Bác vào google " chao mao thiet moc chan" nhé. chim chơi ngày thứ bảy 18/2/2012.
Thanks Bác, mình ở Sài Gòn. Để mình tìm xem thử, nghe nói em nó hồi xưa khá nổi tiếng.

hungvcb

bạn có thể chế biến ra hàng loạt cung cấp luôn cho anh em được không ? ok mình đăng ký trước 1kg số đt 0938.164545(hùng), tính ra giá luôn gởi hàng về Phan rang nhé

Cần gì mà cầu kỳ như vậy, chưa chắc chim đã đạt lửa. Theo kinh nghiệm của tôi và anh em ở bình định: 1 bì cám ba vì+ 5 lòng đỏ trứng gà+ 0.2kg đậu phộng cho rang khô là được. Khi cho ăn kèm theo hoa quả, mồi tươi thì 2 em cào cào/ ngày hoặc 1000đồng trứng kiến/ 2 ngày là chim đạt lửa

Tuyến - IT

Đam Mê Chào Mào
Mình thấy làm cám cho CM cũng còn tùy thuộc vào vùng mà bạn đang chơi chim, ở vùng mình có 4 mùa trong 1 năm cho nên mình làm cám theo từng mùa, mùa nóng tăng cường nhều đồ mát, còn mua lạnh tăng nhiều đồ nóng vào.

vietgun

Cần gì mà cầu kỳ như vậy, chưa chắc chim đã đạt lửa. Theo kinh nghiệm của tôi và anh em ở bình định: 1 bì cám ba vì+ 5 lòng đỏ trứng gà+ 0.2kg đậu phộng cho rang khô là được. Khi cho ăn kèm theo hoa quả, mồi tươi thì 2 em cào cào/ ngày hoặc 1000đồng trứng kiến/ 2 ngày là chim đạt lửa

Mình cũng làm y chang kiểu này, đơn giản, nhanh, đủ chất! Riêng mình thì cho thêm 3 muỗng ớt bột vào trộn đều nữa là xong.

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Y bài Bình Định! Đấu dợt đều OK! Mình ở Quy nhơn lúc nào giao lưu đi!