Công thức và cách làm cám Chào mào của thuanthuynguyen

laohacrom

Ối ..hôm nay mới thấy bài cụ Thuận ...;)
Công thức cám mổi vùng mổi khác theo lẽ : mội trường khí hậu thời tiết ,nhiệt độ mổi vùng miền khác nhau .CT này mà áp dụng cho mình thì chắc dàn chim lông xoăn hết như lò xo . Cá nhân mình thì cứ theo ông cha ta ngày xưa : mùa nào thức ấy ,thu ăn măng trúc đông ăn giá,xuân tắm hồ sen hạ tắm ao ;) .1 công thức bột đơn giản để có thể làm quanh năm ko bị phụ thuộc vào thứ gì là tốt nhất (như châu chấu chẳng hạn : ko phải lúc nào cũng có) khi bột thiếu đi 1 thành phần thì chú chim yêu nó cũng sẽ ko còn giữ đc phong độ,mất lửa , thay lông .v..v.. AE chơi chim ai cũng biết điều này ,ngoài ra vào mùa nắng hay mùa lạnh thì cho ăn bổ sung các loại trái cây có tính hàn hay nhiệt ,thức ăn tươi cho hợp thời tiết .Nhớ lại thuở quần đùi bắt đầu chơi chim tầm năm 87,ct bột đơn giản chỉ có gạo và trứng, trái cây người bệnh còn chưa có nói gì chim , nhưng ko ai dám bảo chim bây giờ hay hơn ngày xưa cả ,mình nói vậy để ae suy xét ,lựa chọn phương pháp làm bột phù hợp với điều kiện của mình .Chỉ cần con chim có chất , thì với 1 chế độ dinh dưỡng bình thường nó cũng sẽ nổi mà thôi .Mình lấy ví dụ : AE nếu có tham gia cuộc thi " tiếng hót chim chào mào" ở Huế tổ chức vào tháng 3/2012 ở trường chim anh Hậu- An cựu sẽ nhớ chú chim mang số 121 chơi cánh từ đầu chí cuối , rất lực 2 cánh như máy khâu từ lúc bắt đầu thi 7h đến 3h30 chiều : kinh khủng :rolleyes: chim là của 1 chú nhóc người DN ,đang cư ngụ ở Huế ,thành phần cám : bột ba vì + trứng ( chú chim này nghe kể đã bán vào DN và đạt giải nhất cuộc thi ngay sau đó -AE nào biết rõ xác nhận nhé ).Dài dòng vậy để ae dễ hình dung

xuanhuy008

Cần gì mà cầu kỳ như vậy, chưa chắc chim đã đạt lửa. Theo kinh nghiệm của tôi và anh em ở bình định: 1 bì cám ba vì+ 5 lòng đỏ trứng gà+ 0.2kg đậu phộng cho rang khô là được. Khi cho ăn kèm theo hoa quả, mồi tươi thì 2 em cào cào/ ngày hoặc 1000đồng trứng kiến/ 2 ngày là chim đạt lửa
chuẩn BĐ! hình như ae ở BĐ đều làm theo công thức cám này thì phải. em có thêm ớt bột và mè nữa vì hàm lượng dinh dưỡng của mè rất cao!

laohacrom

Ối ..hôm nay mới thấy bài cụ Thuận ...;)
Công thức cám mổi vùng mổi khác theo lẽ : mội trường khí hậu thời tiết ,nhiệt độ mổi vùng miền khác nhau .CT này mà áp dụng cho mình thì chắc dàn chim lông xoăn hết như lò xo . Cá nhân mình thì cứ theo ông cha ta ngày xưa : mùa nào thức ấy ,thu ăn măng trúc đông ăn giá,xuân tắm hồ sen hạ tắm ao ;) .1 công thức bột đơn giản để có thể làm quanh năm ko bị phụ thuộc vào thứ gì là tốt nhất (như châu chấu chẳng hạn : ko phải lúc nào cũng có) khi bột thiếu đi 1 thành phần thì chú chim yêu nó cũng sẽ ko còn giữ đc phong độ,mất lửa , thay lông .v..v.. AE chơi chim ai cũng biết điều này ,ngoài ra vào mùa nắng hay mùa lạnh thì cho ăn bổ sung các loại trái cây có tính hàn hay nhiệt ,thức ăn tươi cho hợp thời tiết .Nhớ lại thuở quần đùi bắt đầu chơi chim tầm năm 87,ct bột đơn giản chỉ có gạo và trứng, trái cây người bệnh còn chưa có nói gì chim , nhưng ko ai dám bảo chim bây giờ hay hơn ngày xưa cả ,mình nói vậy để ae suy xét ,lựa chọn phương pháp làm bột phù hợp với điều kiện của mình .Chỉ cần con chim có chất , thì với 1 chế độ dinh dưỡng bình thường nó cũng sẽ nổi mà thôi .Mình lấy ví dụ : AE nếu có tham gia cuộc thi " tiếng hót chim chào mào" ở Huế tổ chức vào tháng 3/2012 ở trường chim anh Hậu- An cựu sẽ nhớ chú chim mang số 121 chơi cánh từ đầu chí cuối , rất lực 2 cánh như máy khâu từ lúc bắt đầu thi 7h đến 3h30 chiều : kinh khủng :rolleyes: chim là của 1 chú nhóc người DN ,đang cư ngụ ở Huế ,thành phần cám : bột ba vì + trứng ( chú chim này nghe kể đã bán vào DN và đạt giải nhất cuộc thi ngay sau đó -AE nào biết rõ xác nhận nhé ).Dài dòng vậy để ae dễ hình dung
Sao sửa bài viết ko đc nhỉ , quả thật em hơi hồ đồ khi không đọc kỷ phần mở đầu của cụ , đây đúng là công thức dành cho chim chuẩn bị đi thi ,và chim từ miền trong chuyển ra Bắc trong mùa đông giá rét ,nhưng thay lông thì ko ổn : Hàm lượng dinh dưỡng này chẳng khác toa đơn có sức công phạt lớn trong khi thể trạng con chim đang yếu ,như 1 bệnh nhân đang yếu uống 1 toa thuốc quá mạnh thể chất bạc nhược ko chịu nổi dẫn đến rất dễ hỏng chim ,thay vào đó nên bồi bổ cơ thể làm mạnh từ gốc trước sau đó mới kê đơn khác .Cám này chỉ dành cho các chú đã xong lông và có sức khỏe tốt nhưng chưa căng ,ép công để đi thi thì đẹp nhất .Ý mình là vậy AE chém thoải mái

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
trời ơi chịu thôi chứ cám kiểu này thì ai mà làm lâu dài nổi, nhìn thịt bò và cào cào hixhxi sợ rầu nhé!!!
Cám này mà AE nào có làm uy tính thì làm giúp mình thì ok hehe!!! Chứ mình nhìn là bó tay rồi!!!

Duccm95

Công thức này khá nhiều đạm đúng như bác Leo nói chỉ thích hợp ở miền bắc hihi.

bin_ancuu_hue

cám a làm công phu và chất lượng quá,a nuôi thề chắc khi người khác nuôi chim của a khó nuôi lắm nhỉ,cám e ở Huế làm đơn giản hơn nhiều a

minhduyjsc

cầu kỳ quá ban ơi, mình lam như nay thấy cũng ổn các bác đừng ném gach nha. mua 1 túi cám chim dabaco 0.5ky về trộn với 4 lòng đỏ trứng gà. chim ăm thấy cũng luôn mồn.

ledinhnhan01

hic...có thịt bò nữa .....có hợp lí không nhỉ ? chào mào là họ chim ăn trái mà......không cẩn thận hại ruột em nó bác à....

ducterry

công thức của bạn rất tốt, mình nghĩ nên thêm 1 số loại vitamin tổng hợp, phòng bênh...thì sẽ hoàn hảo.
thân người đồng hương.

chaomaodongmuoi

Mình có 1 công thừc đơn giãn và hiệu quả lắm.
1 bị cám ba vì
7 trứng gà lấy 2 lòng trắng
2 lang tôm đất
5 hộp bánh dậu xanh rồng vàng [ chú ý mua hộp lớn lấy ra 5 hộp nhỏ nhé]
chế biến trứng gà + tôm + bánh dậu xanh bỏ vào máy xay sinh tố xay nhiễn , rồi trộn với cám ba vì đem phơi năng cho thật ráo, nếu thấy cám còn ẫm thì đem lên bếp đảo xơ cho khô là OK
đảm bảo cho chim ăn vào hót cả đêm luon hiiii
vì cám có bánh đâu xanh rông vàng ngọt dễ ăn,có con thích ăn cám rồi thì ko thèm ăn thứ khác nữa đó
Chúc AE thành công

vinh.viettien

cám này không biết các em nó có tiêu hoá được ko, dinh dưỡng này chưa chắc hợp với chim hợp với người hơn

chaomaotq

cam rat co chat ban ah

Vui lòng viết Tiếng Việt có dấu!

Thân, Impala!

Sửa bởi Amin:

donga1812

-Cầu kỳ,phức tạp quá! => mệt người
-cám:cadn là ổn lắm rồi đó
-bổ sung cào cào tươi là tốt nhất
-'''''''''''''' trái cây
-tắm nắng + nước đều đặn
=>căng đét(quan trọng nhất vẫn là con chim thôi)

zzthienma

cám của bác sao phức tạp quá vậy. mình chỉ dùng 2 gói 3 vì 10 quả trứng tý mật ông là đủ rồi càn gì phải phức tạp thế bác

shopthuhavd

Cám quá tốt, nhưng theo mình nên cắt thành phần châu chấu ra để dể theo lâu dài, còn lượng ớt 0,2kg thì mình còn phân vân có nên cho nhiều như vậy không ? Mong các Pác thêm mắm thêm muối vào nhé :D
Thân chào !

vuphat

1kg châu chấu hiện tại ở HN bán từ 250k>350k/1kg, tùy hàng. Bạn có thể mua 10kg cũng có ngay nhé>kekeke ...tham gia tý cho sôi động 4rum .thanks!
bác cho em hỏi châu chấu cốm ở hà nội mùa này thì ở đâu bán nhỉ. 4 e nhà em ăn gân hết rồi mà chưa biết chỗ mua. thanks!