Chào mào "Bổi Rừng Đầu Đàn Đắc Lắc"

xuananhdaklak

Xin giới thiệu với anh em 1 con bổi tinh giống đắc lắc
Chim to dài
Là chim đầu đàn dẫn đàn hơn 50 con
Về lồng ngày đầu tiên mình treo xa 1 góc đã ra giọng đáp trả ngay mấy con chim đấu ở nhà
Đi tông 7-8 giọng thuần đắc lắc
Có chụp lén được vài tấm để anh em thẩm sơ trước khi mình chuyển đi cho anh Hiếu Hà Nội
Kính Chúc Anh em sức khỏe!
Cảm ơn anh em đã đọc bài viết. Thân XADL!

Sửa bởi Amin:

AngryBirds

Tối qua ông anh bắt lưới được 123 con ,có cách nào để tìm em đầu đàn vậy ae ? chứ thành thật em khó phân biệt thật .

midavina

Để chim mạnh khỏe tí kê chim thuần đấu thì nó lòi ra bạn ơi, nếu không có con nào chơi lại thì thôi.

Đặt hàng hơn 2 tháng nay dùm cho ông anh ở Hà Nội, cuối cùng cũng về được con chào mào bổi xịn giống Đắc Lắc như ý để chuyển cho ổng!
Xin giới thiệu với anh em 1 con bổi tinh giống đắc lắc
Chim to dài
Là chim đầu đàn dẫn đàn hơn 50 con
Về lồng ngày đầu tiên mình treo xa 1 góc đã ra giọng đáp trả ngay mấy con chim đấu ở nhà
Đi tông 7-8 giọng thuần đắc lắc
Có chụp lén được vài tấm để anh em thẩm sơ trước khi mình chuyển đi cho anh Hiếu Hà Nội
Kính Chúc Anh em sức khỏe!
Cảm ơn anh em đã đọc bài viết. Thân XADL!

Nếu là chim đầu đàn thì khi bắt về mà bạn bỏ vô lồng luôn thì nó sẽ ko ăn và chết. Vì thế phải có cách để thu phục e nó sống và ăn uống bình thường.

xuananhdaklak

Tối qua ông anh bắt lưới được 123 con ,có cách nào để tìm em đầu đàn vậy ae ? chứ thành thật em khó phân biệt thật .
<br>
bạn angrybirds ơi! để chon được chào mào đầu đàn thì bạn phải quen biết anh em đi kéo lưới hoặc đích thân bạn đi! khi bạn bắt cả đàn như thế rồi thì thiệt tình ko thể nào phân biệt được con đầu đàn đâu bạn à! bạn muốn bắt đầu đàn rất khó, ko hề đơn giản 1 xíu nào! trước tiên phải theo dõi đàn, quan sát và định hình con đầu đàn, tiếp theo ko vội bắt đàn ngay này hôm đó mà là bẫy đấu con đầu đàn để riêng, nhưng xác xuất bẫy được ko cao vì nó cực kỳ ma và thường thì con mồi chịu ko nổi tiếng chét của nó! gặp những con này chỉ có rình kéo lưới tách riêng! con đầu đàn thường là con chim già mùa rừng, kinh nghiệm dẫn đàn rất nhiều, khi di chuyển đàn là con đầu tiên bay đi và rít đàn bay theo, khi đậu cây sẽ là con đậu cao nhất, khi ngủ đêm nó cũng ngũ cao nhât rất tách xa bầy! nắm đc đặc điểm này nên khi bắt lưỡi chúng ta mới phân biệt  được đâu là đầu đàn khi bắt lưới, nếu đàn dính lưới nó sẽ là con trên cùng, dãy dụa và cắn lưới kinh hồn! như con chim trên của mình là khi bắt được nó dính lưới cách bầy 3 mét, anh em có thể thấy rõ độ ma quái của nó! nhưng không phải lúc nào chúng ta cũng tom được đầu đàn, vì lưới chim thiết kế là 5 mét, nếu ghép đôi chúng ta tối đa có lưới 10 mét, nhưng nhiều cây cao hơn 10 mét chính vì thế hay bị sổng con đầu đàn là vậy, vì khi lùa cây con đầu đàn bay vút lên trên thoát thân ra ngoài và ngày mai lại tụ đàn ít ỏi còn lại, sau đó lại dẫn đàn còn sót lại này lại tiếp tục sinh sôi nảy nở! xuân anh đã từng theo anh em kéo lưới đi rừng xuân anh hiểu độ khó như thế nào khi bắt đầu đàn! nên để đặt hàng này rất khó, hay bị lừa!  vì bây giờ ko ai rảnh đâu rình đầu đàn bắt cho mình, mà họ chỉ theo dõi đàn, ập lưới bắt hết bỏ luôn chung hết ko cần biết bắt được đầu đàn hay ko! cao tay lắm rảnh thì lựa riêng mấy con to dài yếm đẹp nhập riêng cho tiệm thôi! nên nói đặt hàng đầu đàn ko phải la một vấn đề đơn giản anh em à! mình viết lên đây để anh em đọc và cũng cảnh giác khỏi ăn phải quả lừa chim đểu kém chất! cảm ơn anh em! XADL!<br>
Để chim mạnh khỏe tí kê chim thuần đấu thì nó lòi ra bạn ơi, nếu không có con nào chơi lại thì thôi.
<br>bạn midavina ơi! chọn như vậy là sai rồi bạn à! không đúng đâu, hỏng việc hết, nếu chọn như bạn mình ko cần chờ tới 2 tháng đâu! hihi chọn cách của bạn chỉ chọn được những chú chim có tố chất thôi, còn bản lình dẫn đàn như con đầu đàn sẽ ko có! hihi cảm ơn bạn!<br>
Nếu là chim đầu đàn thì khi bắt về mà bạn bỏ vô lồng luôn thì nó sẽ ko ăn và chết. Vì thế phải có cách để thu phục e nó sống và ăn uống bình thường.
<br>bạn nói đúng rồi kimdongchimchaomao à! nhưng chưa đúng hết! hihi chim chào mào đầu đàn thường là những con chim già trời mới có bản lĩnh dẫn đàn, khi đi kiếm ăn, hay di chuyển bầy đàn cả đàn sẽ đi theo sau tiếng rít của nó, những chú chim này nếu thu phục được đa phần đều là chim hay và bền! nhưng ko phải là con chim đầu đàn nào về cũng bỏ ăn đâu bạn à! phần đa chim đầu đàn sau khi bắt bỏ lồng thì rất nhát, ko ăn uống, thà chết ko chịu ăn, nhưng vẫn có những trường hợp ngoại lệ bạn nhé! cảm ơn bạn!

ta.phuoc

Chim đẹp, nhưng to dài thế này chắc khu vực gần sát Dak Nong bác nhỉ, về phía Gia Lai mình thấy chủ yếu là chim nhỏ con thôi.

N

namkiet

Guest
Theo ý kiến của riêng mình, trong một bầy, chim đầu đàn chưa phải là nhất, nếu là chim hay thì sẽ tách đàn chiến đấu để kẹp 1 em mái cho riêng mình, ra chiếm một lãnh thổ nhất định, sinh sản đẻ con. Vậy có phải con tách bầy là con bản lĩnh không?
Tiếp theo, khi con tách bầy rồi thì con tiếp theo sẽ lại quản lí bầy và sẽ làm đầu đàn, nếu có bản lĩnh nó sẽ tách bầy, còn nếu chưa tách bầy thì vẫn chưa gọi là hay.
Cho nên theo mình con tách bầy vẫn là con chim đã trưởng thành và rất đáng được thuần dưỡng, vì nó hội tụ tất cả các yếu tố của một chiến binh tương lai.
Vài lời chia sẽ, hiểu biết còn hạn chế, mong được học hỏi thêm.
Thân Tuấn

Mickeycm.batoqn

có giấc mơ nào gần đẹp như thế này ko nhỉ,đẹp quá
Chim anh anh xuân anh tuyển dùm thì hàng lúc nào củng chất 100% rồi

netcom0909

Theo ý kiến của riêng mình, trong một bầy, chim đầu đàn chưa phải là nhất, nếu là chim hay thì sẽ tách đàn chiến đấu để kẹp 1 em mái cho riêng mình, ra chiếm một lãnh thổ nhất định, sinh sản đẻ con. Vậy có phải con tách bầy là con bản lĩnh không?
Tiếp theo, khi con tách bầy rồi thì con tiếp theo sẽ lại quản lí bầy và sẽ làm đầu đàn, nếu có bản lĩnh nó sẽ tách bầy, còn nếu chưa tách bầy thì vẫn chưa gọi là hay.
Cho nên theo mình con tách bầy vẫn là con chim đã trưởng thành và rất đáng được thuần dưỡng, vì nó hội tụ tất cả các yếu tố của một chiến binh tương lai.
Thân Tuấn
Mỗi người một quan điểm, lập luận của a Namkiet cũng có lý. Nhưng cho em lập luận lại một ý mà ko biết các a e thấy thế nào nhé. Hồi còn bé e đã từng nhiều lần đi bẫy chim và cũng từng gặp chim đầu đàn vài lần, hồi nhỏ khu vực của em thì chưa nghe ai nói chim tách bầy hết. Mà chủ yếu chỉ nghe nói đến mấy con chim rất hay và gần như không bẫy được là các chú chim đầu đàn trong một bầy. Khi mình treo chim mồi thì chú đầu đàn gần như không bao giờ xuông đấu đá ngay mà nó chỉ đứng gần đấu và chỉ cho đàn em đến thăm dò, nó ché liên hồi, và hứơng dẫn các chú đàn em đến bẫy để thăm tình hình và thường là khi có chú đầu đàn hầu như không bẫy được chim ( chắc do em không có kinh nghiệm). Nói như thế để thấy rằng một chú chim đầu đàn rất bãn lĩnh, nó có khả năng thị uy cả đàn chào mào và chỉ dẫn những chú chim đi kiếm ăn, phòng tránh các tai họa .... thế thì chỉ số IQ của chú chim đầu đàn có cao hơn chú chim tách bầy hay không ? nếu các a mà đi đánh bẫy mà gặp chim đầu đàn thì chắc chắn ko đơn giản để bẫy được chú nó nhé, chim mồi vớ vẫn là bể là chuyện thừơng, đá lụp rất khôn, nó chỉ đá lụp khi nào dàn chim đệ tử chịu thua chim mồi thì mới đến lượt nó nhé. Một lý do nữa là chim đầu đàn thường xuyên phải thị khả năng trước đàn chim, và thường đấu với những chú chim mạnh nhất trong đàn để giữ vị trí độc tôn. Xin lỗi nếu 400 chú chim mà nó cứ thị uy cả ngày chắc cũng hơi mệt. Con chim tách bầy thì chỉ thỉnh thoảng nó mới phải thị uy đối thủ thôi. Tất nhiên chim tách bầy ko phải là chim dỡ nhưng bảo chim đầu đàn dỡ hơn chim tách bầy là phải suy nghĩ lại, việc này hên xui không thể so sánh được. Có gì không phải mong a e bỏ qua, mình chỉ trao đổi thẳng thắng thôi nhé.

ta.phuoc

Thân Tuấn
Đa phần anh em đi đánh chim thường chim theo đàn không chung, nên có thể không thấy cái hay của con đầu đàn trong một đàn.
Vì theo thực tế mình thấy trên Daklak, nhà ông chú có 1 cặp rất già, cứ hàng năm khoảng tháng 2 tháng 3 lại về cây nhãn sau vườn làm tổ sinh sản, sau đó lại đi, không biết đi đâu, từ hồi 2010 đến giờ, đợt vừa rồi về cũng thấy, nó hót rất hay nhưng rất khôn, treo lồng bẫy chỉ đấu tí rồi đi, năm nào cũng vậy.
Cách đây hơn 15 năm khi mình còn nhỏ ở nhà thường thấy chào mào di cư bay về ngang qua nhà ngủ 1 đêm rồi hôm sau đi tiếp mà không dừng lại.
Có thể do những gì nhìn thấy không được phong phú, nhưng mình thích chào mào và để ý khi đi đâu thấy chào mào thì thường hay chú ý. Cách đây hơn 6 năm chim trên đèo Hải Vân còn nhiều nhưng khi đó mình lên cũng thường thấy lẻ lẻ 2-3 con đi với nhau chứ không hay thấy đàn, hoặc có nhưng đàn rất rời rạc, con này phóng xuống, rồi con khác phóng xuống, lâu lâu tiếp một con phóng xuống. Nhưng trên Daklak thì khác, nó bay cả đàn ríu rít, mấy chục con bình thường, giống như là chim nó di cư, như hồi 30-04 vừa rồi cũng thế đâu phải mùa thay lông, là mùa sinh sản mình về đi đánh mà vẫn có những cặp chim làm tổ sinh sản. Nhưng cũng gặp một đàn hơn 50 con ríu rít. Có thể do tập quán của loài chim này mà chưa có một nghiên cứu rõ ràng, nhưng cái rõ ràng theo mình là khí hâu trên Tây Nguyên gió nhiều hơn, và lúc nào cũng có gió, và mùa nào trong năm cũng thấy chim bay theo đàn (đàn lớn 40-50 con trở lên chứ không phải đàn 2 con bố mẹ với 3 con con nhé).
PS: Một điều em chú ý nữa là ngoài Đà Nẵng nhiều anh em chơi chim tách bầy nhưng hay gặp phàn nàn trường hợp chim đang thay lông yếu lửa, chim mới xong lông yếu lửa chưa chơi. Em có 1 con Daklak chim này nó bẫy lưới nuôi 1 mùa để lại cho em nuôi cũng lâu rồi đang thay lông mà vẫn chơi ầm ầm, vẫn ché ầm ầm nhưng không mạnh bằng lúc xong lông thôi chứ không bị tình trạng bỏ không chơi.
Ý kiến riêng của em và chắc chắn em đúng: Nếu chính xác bắt đc con chim đầu đàn của đàn 100 con thì nó là con hay hơn 100 con kia nó mới là đầu đàn. Còn nếu bắt đc con chim trong một cặp chim tách bầy thì nó là con hay hơn con còn lại.

chaomao^^py

Moderator
Con đầu đàn thì ngon rồi ! Nhưng biết đâu trong đàn còn có em nào đó chưa đủ lữa , thời gian sau sẽ lấy vị trí của em hiện tại thì sao . Nói chung đối với mình không quan trọng , trường giang sóng sau xô sóng trước , đợi vài tháng nữa đánh giá em nó là chính xác nhất .
P/S Con đầu đàn kảh năng thường là chim già trời , chỉ có ưu thế về giọng thôi , chứ nết chơi chưa biết em nào hơn em nào , bổi mà đẹp long lanh là sút

vubaucat

em ở sài gòn ko đi bẩy chim .nhưng em thấy ý kiến mấy bác nói nghe có lý.chim bác chủ thớt bổi mà nhìn đẹp lắm.em nó hot het được gì chưa bác.

Sửa lần cuối:

xuananhdaklak

em ở sài gòn ko đi bẩy chim .nhưng em thấy ý kiến mấy bác nói nghe có lý.chim bác chủ thớt bổi mà nhìn đẹp lắm.em nó hot het được gì chưa bác.
dạ rồi bác à! chim bổi mới về chiều qua! em cho ăn cất riêng 1 góc, vậy mà ráng này nó chơi luôn, ko mất lửa cũng như bỏ đâu! chơi đáp giọng ngay với mấy con chim bông và chim đấu nhà em! cứ bọn kia hót ché gì thì nó cũng mặc nó cứ ro ro ro ro hót bọng 7-8 âm đều cả ngày nay! nhìn con bổi mà chỉ có ghiền trở lên! nhưng cũng do em hưa với anh hiẾU lâu rồi phải thực hiện lời hứa, em alo cho anh ấy anh ấy cũng mừng lắm, vì chim anh ấy đặt cũng trông cũng mong 2 tháng nay rồi, cũng hụt mấy lần rồi do chim lì quá ko ăn chết mất hoặc chim dẫn đàn ít quá ko đủ bản kĩnh em ko thích! nhưng con này thì tuyệt! bổi đầu đàn có khác, quá lỳ! hót miết sáng giờ ko sợ gì hết chỉ mỗi cái nhát người khỏi phái nói luôn! như ong trong lồng á! kha kha kha cảm ơn anh đã ghé thăm bài viết! thân XADL!

xuananhdaklak

Con đầu đàn thì ngon rồi ! Nhưng biết đâu trong đàn còn có em nào đó chưa đủ lữa , thời gian sau sẽ lấy vị trí của em hiện tại thì sao . Nói chung đối với mình không quan trọng , trường giang sóng sau xô sóng trước , đợi vài tháng nữa đánh giá em nó là chính xác nhất .
P/S Con đầu đàn kảh năng thường là chim già trời , chỉ có ưu thế về giọng thôi , chứ nết chơi chưa biết em nào hơn em nào , bổi mà đẹp long lanh là sút
đúng rồi anh! anh em thường nói chim hay có 3 yếu tố:
tố chất 40%
thức ăn 30%
chế độ chăm sóc tập luyện 30%
trong nhưng con chim tố chất thì má trắng thường hay hơn chim non, chim bổi thường hay hơn chim má trắng, và trong nhưng con bổi sẽ có con hay con dở và trong những con bổi hay ko thể thiếu con chim đầu đàn! hihi em nói có gì sai anh em chỉnh nha! anh em gia đình org giao lưu học hỏi là trên hết! thân XADL!

mecm

thấy đầu đàn là giền rồi,ae hay bẫy đc chim tách bầy lên khoe chớ có ai bẫy đc chim đđ như bác ấy đâu,2 con chim đấu với nhau k thể hay hơn cuộc thi 200con mà con chim đc giải cao nhất chơi rất thuyết phục người xem cũng như ban giám khảo để giành đc vị tí cao nhất,nên chim tách bầy riêng k thể hay bằng con chim cai quản 1 đàn đc

xuananhdaklak

bao giờ mới bắt được 1 con hay nhất VN.hic....
cái này thì khó bác à! cái này chắc chỉ có làm như thái lan thi chào mào cả nươc hơn 6000 cái lồng chim thi trong san vận động đá bóng để tìm ra con nhất thái lan thì may ra thôi! chứ em nghe chữ chào mào nhất việt nam thì thực sự cực ký khó ko thể biết được nó đang nằm nơi đâu!

mecm

bác có thể tuyển dùm e 1e bổi giọng hay mà cho vào lồng chịu đấu đc k,đúng chim đắclăk nha bác,hi,cảm ơn bác trước