Chào mào "Bổi Rừng Đầu Đàn Đắc Lắc"

NDV

Mỗi người một quan điểm, lập luận của a Namkiet cũng có lý. Nhưng cho em lập luận lại một ý mà ko biết các a e thấy thế nào nhé. Hồi còn bé e đã từng nhiều lần đi bẫy chim và cũng từng gặp chim đầu đàn vài lần, hồi nhỏ khu vực của em thì chưa nghe ai nói chim tách bầy hết. Mà chủ yếu chỉ nghe nói đến mấy con chim rất hay và gần như không bẫy được là các chú chim đầu đàn trong một bầy. Khi mình treo chim mồi thì chú đầu đàn gần như không bao giờ xuông đấu đá ngay mà nó chỉ đứng gần đấu và chỉ cho đàn em đến thăm dò, nó ché liên hồi, và hứơng dẫn các chú đàn em đến bẫy để thăm tình hình và thường là khi có chú đầu đàn hầu như không bẫy được chim ( chắc do em không có kinh nghiệm). Nói như thế để thấy rằng một chú chim đầu đàn rất bãn lĩnh, nó có khả năng thị uy cả đàn chào mào và chỉ dẫn những chú chim đi kiếm ăn, phòng tránh các tai họa .... thế thì chỉ số IQ của chú chim đầu đàn có cao hơn chú chim tách bầy hay không ? nếu các a mà đi đánh bẫy mà gặp chim đầu đàn thì chắc chắn ko đơn giản để bẫy được chú nó nhé, chim mồi vớ vẫn là bể là chuyện thừơng, đá lụp rất khôn, nó chỉ đá lụp khi nào dàn chim đệ tử chịu thua chim mồi thì mới đến lượt nó nhé. Một lý do nữa là chim đầu đàn thường xuyên phải thị khả năng trước đàn chim, và thường đấu với những chú chim mạnh nhất trong đàn để giữ vị trí độc tôn. Xin lỗi nếu 400 chú chim mà nó cứ thị uy cả ngày chắc cũng hơi mệt. Con chim tách bầy thì chỉ thỉnh thoảng nó mới phải thị uy đối thủ thôi. Tất nhiên chim tách bầy ko phải là chim dỡ nhưng bảo chim đầu đàn dỡ hơn chim tách bầy là phải suy nghĩ lại, việc này hên xui không thể so sánh được. Có gì không phải mong a e bỏ qua, mình chỉ trao đổi thẳng thắng thôi nhé.
hehe, mỗi người có một quan điểm và trình độ chơi chim khác nhau....,

xuananhdaklak

Chào bác, e ở BMT. hôm chủ nhật vừa rồi 14/7 có tổ chức hội thi tiếng hót chim chào mào tháng 7 tại trường a Bảy ry e thấy có 1 đoàn Krong Pắc tham gia ko biết bác có tham gia ko? Có dịp AE mình cà phê giao lưu tí chứ bác.
Vậy e nhờ bác kiếm giúp e 1 chú nhé, e inbox cho bác sđt rồi có gì bác nhắn tin cho e nhé.
Hôm đó mình đang bận làm trong bến tre ko về đc bạn à! Hihi phong trào ở đắc lắc hiện tại phát triển mạnh và đông vui hơn mọi năm rất nhiều! Ok bạn! Đợt tới về mình sẽ alo có gì ae làm li cf cho vui! Bạn cứ inboxx sdt cho mình vào hộp thư nhé! Thân Xadl!

duonghn

Chào toàn thể anh em!
Nhân chủ đề chim đầu đàn, mình cũng xin có ý kiến thế này:
Hiện tại mình cũng đang sở hữu 1 chú được gọi là "đầu đàn". Theo như thông tin mình nhận được từ chú chim này thì nó là chim đầu đàn, tại chân đèo An Khê - tỉnh Gia Lai. Cách đây 4 năm, có rất nhiều cao thủ với những chú mồi chiến nhưng không tài nào bắt được nó, vì nó chỉ đứng ngoài chéc - không vào đấu - theo nó ròng rã 10 ngày sau đó người ta không còn thấy tăm hơi cả đàn đâu nữa. Và có người bẫy chim khác, phát hiện cả đàn xuất hiện tại đập Thủy điện Vĩnh Sơn - huyện Vĩnh Thạnh - tỉnh Bình Định (sao biết là đàn đó? - chắc tại tiếng chéc chăng?). Anh em Bình Định kéo nhau lên đây bẫy, dùng keo, lưới, ... - nói chung không từ thủ đoạn nào - nhưng lên không gặp. Rồi lặng một thời gian, chúng về lúc nào không ai biết, khi người làm rẫy ở chân Đèo An Khê tình cờ phát hiện chỗ ngủ của chúng trong một lùm cây không cao, có tán lá thưa -> quá thuận lợi để kéo gió (lưới đánh chim ngủ). Thế là >60 chú chào mào đã nằm gọn trong chuồng gà nhà ông ấy, lúc này chẳng ai biết gì về chú chào mào đầu đàn và cũng không biết có phải đàn chào mào đó không, mà cho dù là đúng thì làm sao biết có nó trong số đó. Trong số >60 chú chào mào nhốt chung, ông chủ chim phát hiện một điều rất lạ: ở cầu bên kia (xa chỗ ông đang đứng) chỉ có 1 con đứng trên cầu, không con nào dám xuống. Khi thấy người chúng bay loạn xạ nhưng đậu xuống cầu - nhìn thấy đại ca là vội bay lên đeo ngay vào lưới của lồng nuôi.
Và một điều thú vị nữa là: trong lồng tập thể nó ăn chuối bình thường nhưng ông tách riêng chỉ uống nước. Vì ông không để ý nên mém chết, vội thả lại trong lồng nuôi tập thể cho đến khi về với chủ mới.
Thật tình thì mình cũng không biết nó có phải là con chúng ta đang nhắc đến hay không (mặc dù đã có rất nhiều Mào Thủ nhận ra giọng chẻ) nhưng mà cho tới giờ khi đã ở nhà mình ròng rã 4 năm (5 mùa lông) nhưng vẫn như con bổi khi ra Cội - mặc dù ở nhà cũng tương đối dạn dĩ. Nhưng một sự thật là nó rất dữ, từ giọng bộng cho đến cách ghim chim, chéc đè ...
Thôi dài dòng quá, tại trúng ngay tủ nên tuông bài văn mẫu ra luôn, hehe...
Và sau đây là vài cờ líp em í thể hiện:
1. Solo: (clip này ~3 năm về trước rồi)

2. Đấu với em mào tê giác (võ sĩ giác đấu - chuyên đi đá lộn - lồng bát giác - nan inox):

3. Đấu với em chiến nhất (lồng to) của mình: (clip này mình mới quay trưa ngày 17-07-2013). Lúc này con chiến của mình đang đạt lửa căng lắm nhưng không hiểu sao không dám thể hiện trước chú bổi này, hic...

Cám ơn chủ topic và anh em đã theo dõi.
Chúc anh em luôn vui khỏe với những chú chim cưng và sớm tìm được những chú chim ưng ý nhất.
Thân chào.

Một chú chim tuyệt hay đúng bản lĩnh chim gà đầu đàn . Chúc mừng bác .

bamien

Mình hay chơi AVIARY nên có ít ý kiến thế này.
Chắc chắn không phải là con có giọng hay nhất nhưng bản lĩnh thì luôn có thừa. Mình đã theo dõi rất lâu và tách lồng ra chơi, dù bị mèo vồ chuột cắn(Mi thì chết còn em nó chỉ bị thương nhẹ) nhưng khi thả vào aviary( sau 2 tháng tách lồng và ở xa) em nó vẫn là thủ lĩnh. Trong aviary luôn có 15 em cũ ra mới vào và thủ lĩnh thì không thay đổi.
Ngoài trời thì mình không biết nhưng trong aviary thì con thủ lĩnh sẽ ăn trước, tắm đầu tiên còn khi kè lồng chim khác vào là em nó nghênh chiến ngay và chỉ có em nó chiến thôi các em khác đứng im.
Nói thì dài lắm vì vừa nuôi vừa để ý và kinh nghiệm là nếu đầu gấu thì sẽ luôn như vậy, em nào mau mồm thì dán keo vào mồm vẫn hót=> TỐ CHẤT QUYẾT ĐỊNH TẤT CẢ.

xuananhdaklak

Mình hay chơi AVIARY nên có ít ý kiến thế này.
Chắc chắn không phải là con có giọng hay nhất nhưng bản lĩnh thì luôn có thừa. Mình đã theo dõi rất lâu và tách lồng ra chơi, dù bị mèo vồ chuột cắn(Mi thì chết còn em nó chỉ bị thương nhẹ) nhưng khi thả vào aviary( sau 2 tháng tách lồng và ở xa) em nó vẫn là thủ lĩnh. Trong aviary luôn có 15 em cũ ra mới vào và thủ lĩnh thì không thay đổi.
Ngoài trời thì mình không biết nhưng trong aviary thì con thủ lĩnh sẽ ăn trước, tắm đầu tiên còn khi kè lồng chim khác vào là em nó nghênh chiến ngay và chỉ có em nó chiến thôi các em khác đứng im.
Nói thì dài lắm vì vừa nuôi vừa để ý và kinh nghiệm là nếu đầu gấu thì sẽ luôn như vậy, em nào mau mồm thì dán keo vào mồm vẫn hót=> TỐ CHẤT QUYẾT ĐỊNH TẤT CẢ.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ bài viết rất hay! Một lần nữa lại chứng minh về tố chất của chim thủ lịnh ko thể là tuyệt đối 100% con thủ lĩn nào nuôi kên cũng hay vì nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khạc ví dụ như chế độ chăm sóc hay chế độ kuyện tập dợt dãi hay nguồn thức ăn ... nhưng để lựa những e tố chất về ươm mầm thì con đầu đàn quả là ko thể bỏ qua!

Theo ý kiến của riêng mình, trong một bầy, chim đầu đàn chưa phải là nhất, nếu là chim hay thì sẽ tách đàn chiến đấu để kẹp 1 em mái cho riêng mình, ra chiếm một lãnh thổ nhất định, sinh sản đẻ con. Vậy có phải con tách bầy là con bản lĩnh không?
Tiếp theo, khi con tách bầy rồi thì con tiếp theo sẽ lại quản lí bầy và sẽ làm đầu đàn, nếu có bản lĩnh nó sẽ tách bầy, còn nếu chưa tách bầy thì vẫn chưa gọi là hay.
Cho nên theo mình con tách bầy vẫn là con chim đã trưởng thành và rất đáng được thuần dưỡng, vì nó hội tụ tất cả các yếu tố của một chiến binh tương lai.
Vài lời chia sẽ, hiểu biết còn hạn chế, mong được học hỏi thêm.
Thân Tuấn
Theo kinh nghiệm của mình thì bạn có gì nhầm lẫn ở đây. Chim tách bầy sống cặp thì mục đích là tới mùa sinh sản, chúng tách ra để làm tổ và sinh sản thôi. Nhưng có 1 điều đặc biệt đáng nói ở đây là có trường hợp chim tách bầy ko phải vì ghép đôi sinh sản mà là bản lĩnh con chim. Trường hợp này rất hiếm nhưng có thật và khi tách thì là con trống ko chịu được quản thúc của chim đầu đàn nên muốn sống riêng và chỉ tách ở 1 mình. Những ai hay đi bẫy mồi lâu năm sẽ gặp trường hợp này, chim đi 1 mình ở rừng sâu. Những con này rất hung zữ và có bản lĩnh cao. Mồi thường bể là do con chim này, chứ ít khi là chim đầu đàn. Vì sao: Đơn giản là con chim đầu đàn ít khi nào mạo hiểm đấu với chim mồi đến cùng mà chỉ dọa nạt sơ sơ rồi dẫn đàn đi. Còn con chim 1 này nó rất hung zữ khi ở 1 mình cộng với nó bảo vệ lảnh thổ khu vực nó sinh sống. Nên hễ gặp chim trống lạ là nó sẽ đánh đuổi. Gút lại là con chim đầu đàn chắc chắn là con chim hung zữ. Chim tách bầy theo cặp mục đích chính là để sinh sản chưa có cơ sở để nói là con chim hay. Chim tách bầy đi 1 mình là con chim hay, hung zữ và dễ bắt bằng mồi hay.( mồi hay+ già mùa) nó sẽ ko sợ hãi và dẫn dụ con chim 1 này. Vài lời chia sẻ !

phuongcty470

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn có gì nhầm lẫn ở đây. Chim tách bầy sống cặp thì mục đích là tới mùa sinh sản, chúng tách ra để làm tổ và sinh sản thôi. Nhưng có 1 điều đặc biệt đáng nói ở đây là có trường hợp chim tách bầy ko phải vì ghép đôi sinh sản mà là bản lĩnh con chim. Trường hợp này rất hiếm nhưng có thật và khi tách thì là con trống ko chịu được quản thúc của chim đầu đàn nên muốn sống riêng và chỉ tách ở 1 mình. Những ai hay đi bẫy mồi lâu năm sẽ gặp trường hợp này, chim đi 1 mình ở rừng sâu. Những con này rất hung zữ và có bản lĩnh cao. Mồi thường bể là do con chim này, chứ ít khi là chim đầu đàn. Vì sao: Đơn giản là con chim đầu đàn ít khi nào mạo hiểm đấu với chim mồi đến cùng mà chỉ dọa nạt sơ sơ rồi dẫn đàn đi. Còn con chim 1 này nó rất hung zữ khi ở 1 mình cộng với nó bảo vệ lảnh thổ khu vực nó sinh sống. Nên hễ gặp chim trống lạ là nó sẽ đánh đuổi. Gút lại là con chim đầu đàn chắc chắn là con chim hung zữ. Chim tách bầy theo cặp mục đích chính là để sinh sản chưa có cơ sở để nói là con chim hay. Chim tách bầy đi 1 mình là con chim hay, hung zữ và dễ bắt bằng mồi hay.( mồi hay+ già mùa) nó sẽ ko sợ hãi và dẫn dụ con chim 1 này. Vài lời chia sẻ !
Lập luận của bác rất có cơ sở, e đồng ý với ý kiến chim tách bầy có 2 trường hợp như trên.

xuananhdaklak

chào bạn! con chim này thuộc khu vực tam giang của kroong năng bạn à! đây là miền đất có chim to đều, giọng đanh hay và tiếng ché rất uy lực! chim nào mình ko dám nói chư riêng chim đắc lắc hiện tại ko có chim nào qua chim tam giang của kroong năng cả! cảm ơn bạn đã ghé thăm và ủng hộ bài viết! thân XADL!

chào bạn namkiet! hihi về vấn đề bạn phân tích mình xin góp ý và so sánh chút như thế này bạn xem hợp lý ko nhé!
chim tách bầy ra ở riêng có 2 trường hợp
1. là chim đã ở cặp với nhau quen rồi nên bỏ bầy sống với nhau mãi trọn đời trong 1 khu vực riêng xa các đàn chim còn lại để được yên ổn! riêng chuyện này ko phải là con chim trống có bản lĩnh mới dám dẫn bạn gái đi ở riêng mà là nó và con mái thích ở riêng, ko thích ở chung đàn vì phải chịu sự chỉ huy của con đầu đàn và phải kiếm cũng như chia sẻ thức ăn chung với cả đàn. nên trường hợp này chim tách ra ở với nhau và ở xa các đàn còn lại vì ở gần sẽ ko có cơ hội dành thức ăn với các đàn đông kia!
2. là khi chim đang đến mùa sinh đẻ chúng sẽ tách bầy, ghép thành cặp làm tổ và sinh sản, xong chim non lớn lên thành má trắng chúng lại tụ bầy lại, và chuyện tụ bầy cũng do con đâu đàn quyết định.
trong tự nhiên hiện tại khi thấy chim ở cặp chúng sẽ có 2 trường hợp như trên! và giờ để mình so sánh và chứng minh cho bạn thấy con đầu đàn và con chim tách đàn ở riêng như trường hợp 1 con nào sẽ hay hơn con nào nhé!
thư nhất: về bản lĩnh
con đầu đàn dẫn đàn cả 1 đàn chim, từ sáng sớm quyết định đi ăn hướng nào, tắm ở đâu, ngủ cây nào....tất cả đều là nó quyết định và nó khi nào cũng là con đứng tách riêng và rất cao trông cho cả đàn ăn. nó luôn là con được cả đàn chim nể phục và nghe theo! mỗi khi đầu đàn bay đi và lên tiếng rít lập tức cả đàn di chuyển theo ngay
còn con chim tách bầy ở cặp riêng 1 khu với mái theo bạn là bản lĩnh vì nó dám tách riêng và dám đi tiềm đất riêng để sống. theo mình suy luận này là sai. con chim tách riêng để sống cặp với mái có thể chưa chắc đã bản lĩnh vì vùng nó cái quản và sự thị uy ko thể nào bằng con chim đầu đàn dẫn dắt cả 1 đàn chim được! 1 mình nó ko thể chọi 1 đàn chim và thứ 2 ko phải nó bản lĩnh đánh nhau giành lãnh thổ mà là khi tách bầy nó phải tránh xa bầy chim kiếm 1 nới độc lập để sống với chim mái yên ổn chứ sống gần đàn chim ko có cửa để tranh giành. nó chỉ tay bo và tranh giành với các cặp chim khác cũng như mình mà thôi, mà trường hợp này thường gặp khi chim tách cặp chuẩn bị mùa sinh đẻ

thứ 2: về tố chất hay
con chim đầu đàn xịn 10 con như 1 có 1 nét rất chung là có 1 ánh mắt và tiếng ché khiến nhiều con chim khác phải quỵt mào và khiếp sợ! diều này có thể dễ dàng nhận thấy khi chim mồi chuyên nghiệp của chúng ta thấy chim đầu đàn là chỉ có quỵt mào đứng nhìn ko ngo nghoe gì được
còn con chim tách bầy, thì vẫn bị chim mồi chũng ta đấu tay đôi và thậm chí thu phục như thường, lâu lâu mới gọi là có con làm bể hết mồi này mồi kia nhưng rồi cuối cùng cũng có mồi thu phục
-----> vậy về khoản này mình chỉ ra như vậy thì rõ ràng con đầu đàn mạnh mẽ hơn nhiều!
mình cũng trên tinh thần giao lưu và chia sẻ thôi bạn namkiet à! nếu bạn thấy mình phân tích hợp lý hay ko hợp lý chỗ nào bạn cứ góp ý để anh em diễn đàn cùng học hỏi nhé! thân bạn! XADL!

cảm ơn bạn Mickeycm rất nhiều! mình cũng trên tinh thần giao lưu anh em cả nước là chủ yếu thôi bạn à! anh em giao lưu học hỏi nhau là chính!

cảm ơn bạn đã ghé thăm và ủng hộ

ok vô tư thôi bạn à! nhưng ko hứa với bạn là nhanh được đâu nhes! tại vì mình không trực tiếp đi kéo chim, chỉ nhờ anh em đi rừng họ để ý giúp dùm thôi! do mình hay mua chim bông của họ nên họ cũng vô tư! chỉ có điều chim mình tuyển để chuyển cho anh em mình tuyển rất kỹ! phải là chim đẹp chim hay chim dẫn đàn lớn và mình ưng ý mình mới chuyển đi cho anh em ươm chơi! chứ đầu đàn của mấy con hay chục con thì cũng ko ra gì bạn à! như con trên mình giao lưu với anh hải, mình dặn hơn 2 tháng nay cũng về mấy con mà con thì ko ưng ý, con thì lỳ quá ko ăn chết queo! kakaka nên cũng khó bạn à! có gì bạn cứ inbox sdt mình lưu lại rồi lúc nào có mình alo cho! chứ ko lưu lại ko nhớ đc! thân bạn!

Cảm ơn bạn đã ghé thăm và chia sẻ cùng anh em rất nhiều! thân XADL!

Cảm ơn bạn đã ghé thăm và chia sẻ cùng anh em rất nhiều! thân XADL!

Lập luận này giống với lập luận trên của mịnh rất vui vì có người đồng quan điểm! Cảm ơn bạn đã chia sẻ cùng anh rm! Thanks Xadl!

tosudoc

hiiiiiiiiiiiiii chắc cần học hỏi thêm. nhưng tiếc là hết chim rừng rồi. huhuhu quá nể phục cho những ai nói về chào mào đầu đàn.

netcom0909

em thì thuộc dạng tay mơ, nhưng nhớ lại hồi nhỏ đi bẫy chào mào thì thấy có một đặc điểm của chim đầu đàn giống ý của a, còn về chim tách bầy thì e chịu --> ko rành.

coem_05

Theo mình chim Daklak không đậm con (vẫn có nhưng chỉ vừa chim là phổ biến), giọng tuy đanh nhưng dính và không to lắm. Được cái chim Daklak có yếm và mào rất đẹp. Vì đã sơ hữu mấy em cùng gốc này nên mạn phép phán thế.

mecm

nhà e có 1 đàn 72con nhưng k có đầu đàn nên bọn nó hay cãi nhau,quánh nhau nhìn rất hỗn láo,ăn uống thì mất trật tự k bít lẽ phép kính trên nhường dưới,đi ngủ thì bọn nó hay dành chỗ cao nệm ấm chăn êm mà ngủ tối lại là rất ồn ào.vậy mong bác xuananhdaklak và bác cm77 có thể nhượng lại cho e chú chim đầu đàn để về cai quản cái đàn chim vô văn hóa nhà e đc k ah

mecm

hihi.mình ở gialai,nếu có dịp chất mình qua đaklak đi rình mấy ông đánh lưới bẫy chim với bác

tanhoangkts

Theo ý kiến của riêng mình, trong một bầy, chim đầu đàn chưa phải là nhất, nếu là chim hay thì sẽ tách đàn chiến đấu để kẹp 1 em mái cho riêng mình, ra chiếm một lãnh thổ nhất định, sinh sản đẻ con. Vậy có phải con tách bầy là con bản lĩnh không?
Tiếp theo, khi con tách bầy rồi thì con tiếp theo sẽ lại quản lí bầy và sẽ làm đầu đàn, nếu có bản lĩnh nó sẽ tách bầy, còn nếu chưa tách bầy thì vẫn chưa gọi là hay.
Cho nên theo mình con tách bầy vẫn là con chim đã trưởng thành và rất đáng được thuần dưỡng, vì nó hội tụ tất cả các yếu tố của một chiến binh tương lai.
Vài lời chia sẽ, hiểu biết còn hạn chế, mong được học hỏi thêm.
Thân Tuấn
Rất hợp ý mình nè.

lamda_nguyen

Đại ka có khác, nghe tiếng ché của nó mình cũng muốn nổi gia gà huống chi là chim anh nhỉ. Nó có vẻ ăn nước nhà anh nhỉ, ở nhà chơi ghê quá không biết đi cội em nó có thể hiện được như vậy không nữa. Nhìn mà muốn nhỉu nước dãi..,uc uc

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Sau khi thống nhất ý kiến
BQT đã chỉnh sửa lại bài viết cho phù hợp với Box
Các thành viên có thể tiếp tục Comment

Sửa lần cuối:

xuananhdaklak

Sau khi thống nhất ý kiến
BQT đã chỉnh sửa lại bài viết cho phù hợp với Box
Các thành viên có thể tiếp tục Comment

Trước tiên em xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến anh Nam nói riêng và anh em ban quản trị org nói chung! Anh em đã bớt chút thời gian lắng nghe,thu hồi và nhận xét các ý kiến phản hồi của e nói riêng cũng như của anh em thành viên nói chung! Topic bây giờ đã được mở lại thể hiện sự quan tâm và đồng tình từ phía ban quản trị! Qua đây cũng xin rút kinh nghiệm 1 lần nữa với ban quản trị org, cũng xin anh emthành viên khi biết về sự việc trên chúng ta sẽ cẩn thận và để ý hơn về nguyên tắc cũng như comment xây dựng bài của chúng ta để đóng góp những bài viết hay và lành mạnh, góp phần xây dựng diễn đàn ngày một lớn mạnh hơn! Kính chúc tất cả các anh emdiễn đàn sức khỏe dồi dào, công tác tốt và sở hữu được nhiều chim hay cũng như xây dựng nhiều bài viết hay và ý nghĩa cho diễn đàn hơn nựa thân ái, XADL!

chaomaodatquang

Trước tiên em xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến anh Nam nói riêng và anh em ban quản trị org nói chung! Anh em đã bớt chút thời gian lắng nghe,thu hồi và nhận xét các ý kiến phản hồi của e nói riêng cũng như của anh em thành viên nói chung! Topic bây giờ đã được mở lại thể hiện sự quan tâm và đồng tình từ phía ban quản trị! Qua đây cũng xin rút kinh nghiệm 1 lần nữa với ban quản trị org, cũng xin anh emthành viên khi biết về sự việc trên chúng ta sẽ cẩn thận và để ý hơn về nguyên tắc cũng như comment xây dựng bài của chúng ta để đóng góp những bài viết hay và lành mạnh, góp phần xây dựng diễn đàn ngày một lớn mạnh hơn! Kính chúc tất cả các anh emdiễn đàn sức khỏe dồi dào, công tác tốt và sở hữu được nhiều chim hay cũng như xây dựng nhiều bài viết hay và ý nghĩa cho diễn đàn hơn nựa thân ái, XADL!
Chúc mừng Xuân Anh nhé.
Mình có nuôi chào mào đẻ, thấy bạn hay tuyển chim bông nhiều. Nếu có dịp gặp E mái nào bông thì nhờ hú mình tiếng nha.
Hầu như 100% mẹ bông đều đẻ con bông hết. Khoáy lắm đấy.

Thân ái!