Chào mào có giọng wẹt khi sổ!

chaomaoyemkhit

Chào các bác. Mình ra cội để ý thì có vài chú có giọng "Wẹt" đầu câu sổ nghe rất thích, ví dụ: wẹtttt wít chìu wít wít wìu...v.v. Cứ ra giọng là có âm wẹt đằng trước. Ae cho mình hỏi giọng wẹt đấy là do vùng miền hay do bản thân con chim già rừng mới có giọng đó, chim má trắng hay non mùa sẽ không có được mà chỉ có giọng "Wít" đầu câu sổ thôi?? Ae chia sẻ để những người mới chơi như mình có thêm kinh nghiệm trong việc tuyển chim nhé. Cám ơn ae rất nhiều!!

mecm

theo mình thì con chim già mùa có giọng wet này vì giọng này theo mình là giọng nạt,những con chim già mùa sẽ ra giọng này để hù dọa đối thủ khi đấu nghe rất uy lực,mình có cầm con gialai 6 mùa lúc đấu cũng có giọng này,nhưng khi đấu con nào bị nó đè nó sẽ ra giọng wet này liên tục cho tới khi con kia lơ nó,nghe rất sướng tai

linhu

Chào các bác. Mình ra cội để ý thì có vài chú có giọng "Wẹt" đầu câu sổ nghe rất thích, ví dụ: wẹtttt wít chìu wít wít wìu...v.v. Cứ ra giọng là có âm wẹt đằng trước. Ae cho mình hỏi giọng wẹt đấy là do vùng miền hay do bản thân con chim già rừng mới có giọng đó, chim má trắng hay non mùa sẽ không có được mà chỉ có giọng "Wít" đầu câu sổ thôi?? Ae chia sẻ để những người mới chơi như mình có thêm kinh nghiệm trong việc tuyển chim nhé. Cám ơn ae rất nhiều!!

Có phải wed như thế này ở giây 10 ko?

[video=youtube;AccOk3gA8Fs]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=AccOk3gA8Fs[/video]

chaomaoyemkhit

Đúng là giọng đó nhưng nó dài hơn 1 tí xíu, wẹttttttt rồi mới sổ. Giọng đó là như nào bác Linhu, già rừng hay do vùng miền???

linhu

Đúng là giọng đó nhưng nó dài hơn 1 tí xíu, wẹttttttt rồi mới sổ. Giọng đó là như nào bác Linhu, già rừng hay do vùng miền???

Giọng này là giọng đổ, bạn nghe giọng trong clip và ra cội nghe lại thử. Để ra giọng này theo mình tìm hiểu thì chim căng lửa, già rừng và theo vùng miền, chẳng hạn như chim SK vẫn có giọng này nhưng cực hiếm, chim HB thì giọng đổ này nhiều. Mình có hỏi thằng em dân Bình Định thì chim BD ko có âm này. Bên svc và aquabird cũng có bài nói về âm giọng này. Theo mình đây là âm đỉnh cao của chào mào.

toilabiak

Ko đỉnh cao gì đâu , e thấy con má trắng nhà e vẫn wet wet, rồi mới sổ, má trắng là chim bình định, và e nuôi toàn bổi gialai . Theo e thì giọng này là do vùng miền

Chéc

nếu các Bác để ý thì dọng wet.. của con già rừng nghe uy lực lắm.

linhu

Ko đỉnh cao gì đâu , e thấy con má trắng nhà e vẫn wet wet, rồi mới sổ, má trắng là chim bình định, và e nuôi toàn bổi gialai . Theo e thì giọng này là do vùng miền

Bạn cho 1 clip thử.

1 video giọng đổ nữa:

chaomaoyemkhit

Wẹtttt rất gắt chứ k phải wét wét nhé bạn. mình cũng có con bổi non mùa hay wét wét nhưng k phải là wẹt gắt như con mình đang tả!

linhu

Wẹtttt rất gắt chứ k phải wét wét nhé bạn. mình cũng có con bổi non mùa hay wét wét nhưng k phải là wẹt gắt như con mình đang tả!

Ja, chim Huế thường có âm này nên những chim Huế đè chim khá tốt, mình cũng đang lùng bắt mấy em âm này, trong đàn cũng dc 3 em, còn lại bổi già chưa tỉnh chim mấy nên chưa ra, hy vọng 4 em bổi sẽ ra đổ ngon :)

clip 1 em Huế sưu tầm trên mạng:

mecm

nếu các Bác để ý thì dọng wet.. của con già rừng nghe uy lực lắm.
mình đồng ý với bác này,con 6 mùa của mình chim má trắng gialai lên nhưng vẫn ra giọng wet này,khi căng chim sẽ ra giọng wet nhìu hơn,nhưng khi đấu mình thấy e nó ra giọng wet uy lực hơn lúc sổ

gaututi

khó hiểu nhưng chim hót là vui rồi, chứ nuôi chim chẳng có hót tiếng nào thì chán lắm

lexuschantrau

Theo mình đó là giọng đấu, còn đặc thù của từng miền và độ căng của cm thì âm đó sẽ có những đặc trưng riêng. Theo mình cm Huế có đặc trưng giọng hót bình thường cũng hầu như có âm đó chính vì vậy cm Huế rất lợi thế khi đấu giàn :D

tuanlv115

Mình cũng có con khe sanh cứ mở mồm ra là có âm wet này ở đầu . Nge rất sướng tai và đi cội ra giọng ko lẫn vào đâu đc . Mỗi tội em nó chơi bệt cầu hiz .

lexuschantrau

[video=youtube;Jg57gc3TWvY]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Jg57gc3TWvY[/video]
Mình cũng mm có được 1 e do bạn trong Huế tặng, ở trong Huế ném cục đá là ché thế mà e chăm 2 tháng thấy càng tụt lửa đi, tuy nhiên nó hót gần như lúc nào cũng có âm đó. Nhưng khi căng thì nghe mới đã tai :D

chaomaoyemkhit

Cám ơn các bác đã chia sẻ, thế kết luận lại là chim non mùa hay già rừng gì cũng có giọng đó, chỉ phụ thuộc vùng miền thôi đúng k các bác?? Và chim đấu mà có giọng đó là có khả năng đè chim tốt có phải không?? Thế thì em phải nghiên cứu rước 1 em như thế về thôi hihi

tuanlv115

[video=youtube;Jg57gc3TWvY]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Jg57gc3TWvY[/video]
Mình cũng mm có được 1 e do bạn trong Huế tặng, ở trong Huế ném cục đá là ché thế mà e chăm 2 tháng thấy càng tụt lửa đi, tuy nhiên nó hót gần như lúc nào cũng có âm đó. Nhưng khi căng thì nghe mới đã tai :D

đây không phải giọng ý đâu . Đây chỉ là tiếng chim nó nạt thôi . Bác nge lại clip đầu tiên ở giây thứ 4 của bác linhu đưa ra rất chuẩn / Khi con chim sổ nó đi liền 1 âm . Chim bác wit cái xong sổ mỏ thứ 2 .

linhu

đây không phải giọng ý đâu . Đây chỉ là tiếng chim nó nạt thôi . Bác nge lại clip đầu tiên ở giây thứ 4 của bác linhu đưa ra rất chuẩn / Khi con chim sổ nó đi liền 1 âm . Chim bác wit cái xong sổ mỏ thứ 2 .

Chuẩn đấy, mở mỏ là ra âm, ko lấy hơi, bạn chơi chim lâu chưa, thẩm âm tốt. Dòng SK kiếm dc em nào mở mỏ là đổ ác chiến hơn tit quat, đang thẩm 1 em sk mới vô đây :)

tuanlv115

Chuẩn đấy, mở mỏ là ra âm, ko lấy hơi, bạn chơi chim lâu chưa, thẩm âm tốt. Dòng SK kiếm dc em nào mở mỏ là đổ ác chiến hơn tit quat, đang thẩm 1 em sk mới vô đây :)

Mình mới chơi thôi . Nhiều anh em không coi trọng về âm tiết của chim nhưng mình nghĩ nó rất quan trọng thể hiện con chim khỏe yếu , tự tin hay nhút nhát , và cũng hay nhầm lẫn về giọng sổ này với giọng như bạn lexuschantrau đưa lên . Đặc biệt con nào đi âm wet. như này thì thường mỏ khá dầy . Nếu đổ đc âm này và đi giọng đôi nữa thì hiz ngồi làm cốc cafe nge chim sổ thì không còn gì sướng bằng.

chaomao_tn

Có phải cái giọng như con này của tuanvyp không thèm ghê nghe phê quá^^.