Chào mào có giọng wẹt khi sổ!

Mấy em dòng Quảng Ngãi Nam chéc tuyển cho mình mở mồm ra là wet...cái này có khi theo vùng miền...nghe cũng hay.

lowschool

Mấy em dòng Quảng Ngãi Nam chéc tuyển cho mình mở mồm ra là wet...cái này có khi theo vùng miền...nghe cũng hay.

Nếu bác viết thiếu dấu nặng ở từ 'wet' thì dòng chim Quảng toàn là các em có giọng này ạ? nếu không thì bác may mắn được sở hữu những chú già rừng chim hay thì nó luôn có giọng 'wẹt' chăng? :)

Sửa lần cuối:

linhu

Các bác xem giúp em có phải giọng em này có giọng wẹt như tron topic đề cập không ạ?

Ko có 1 chút, thay vì wẹd thì chíp chíp :).
Con chim ở trạng thái căng lửa mới ra giọng đổ, nhất là khi đấu đổ nặng hơn lúc sổ bình thường, khi thay lông hầu như ko ra. Mình bắt cũng khá nhiều chim ở nhiều vùng miền Quảng Nam thì thấy âm đổ này phụ thuộc vào khu vực (ko phải vùng nào của Quảng Nam cũng có, hên thì bắt dc bổi có giọng đổ), ngoài chim Quảng có nghe thấy ở chim Huế, ở các tỉnh khác chưa thấy.

Nếu bác viết thiếu dấu nặng ở từ 'wet' thì dòng chim Quảng toàn là các em có giọng này ạ? nếu không thì bác may mắn được sở hữu những chú già rừng chim hay thì nó luôn có giọng 'wẹt' chăng?

Wẹd diễn tả chính xác hơn wẹt, còn wet có thể gọi là âm lấy hơi :)

lowschool

Ko có 1 chút, thay vì wẹd thì chíp chíp :).
Con chim ở trạng thái căng lửa mới ra giọng đổ, nhất là khi đấu đổ nặng hơn lúc sổ bình thường, khi thay lông hầu như ko ra. Mình bắt cũng khá nhiều chim ở nhiều vùng miền Quảng Nam thì thấy âm đổ này phụ thuộc vào khu vực (ko phải vùng nào của Quảng Nam cũng có, hên thì bắt dc bổi có giọng đổ), ngoài chim Quảng có nghe thấy ở chim Huế, ở các tỉnh khác chưa thấy.

Wẹd diễn tả chính xác hơn wẹt, còn wet có thể gọi là âm lấy hơi :)

Thanks bác, thế hóa ra em này là chất giọng rè, bởi em nghe nó cũng thấy nặng nặng kiểu gì, hihiii.