Chào mào có giọng wẹt khi sổ!

chaomaoyemkhit

Có phải cái giọng như con này của tuanvyp không thèm ghê nghe phê quá^^.

Không phải bác à, con này âm đầu tiên trong câu sổ của nó là Wít, còn đoạn lấy hơi "quạt quợt" gì đấy là âm dọa nạt (chim Bình Định khi căng cũng có âm đặc trưng "quợt quợt" giống thế này).

SherlockTN

Lúc trước mình cũng có tìm hiểu vấn đề này, và được biết là những chú ra âm Wẹt trước khi sổ, những nghệ nhân lâu năm gọi là giọng "thổ", thường chỉ có ở những chú chim già rừng. Không biết vì sao ng ta gọi là "thổ", có thể những chú già rừng thường là chim giữ vùng, giữ đất (thổ); hoặc giọng đấy đổ ra nghe rất trầm, rát, nặng và chắc nịch giống như giọng "thổ đồng" của cu gáy. Theo mình nếu có duyên cầm được 1 chú chim có giọng này thì rất tuyệt vời. Đôi dòng chia sẻ!

cmtegiac

Lúc trước mình cũng có tìm hiểu vấn đề này, và được biết là những chú ra âm Wẹt trước khi sổ, những nghệ nhân lâu năm gọi là giọng "thổ", thường chỉ có ở những chú chim già rừng. Không biết vì sao ng ta gọi là "thổ", có thể những chú già rừng thường là chim giữ vùng, giữ đất (thổ); hoặc giọng đấy đổ ra nghe rất trầm, rát, nặng và chắc nịch giống như giọng "thổ đồng" của cu gáy. Theo mình nếu có duyên cầm được 1 chú chim có giọng này thì rất tuyệt vời. Đôi dòng chia sẻ!
Công nhận tiếng wẹt đó chỉ có ở những chú già rừng, mỗi lần nghe wẹt mà mình còn giật mình. Hiện tại mình cũng đang có 1 chú vùng Long khánh ra giọng wẹt như thế.

linhu

Giọng thổ là chất âm cả câu sổ, câu đổ chứ ko phải có âm wed là giọng thổ, vế thứ 2 bạn nói chính xác hơn nhưng giọng thổ đồng của cu gáy có thể gọi là giọng Thổ lộng, còn nặng trịch ngoài bắc gọi là Thổ Đại, miền trung gọi la Thổ Đặc.

Chào mào có giọng Chuông, Chuông pha Đồng, Đồng lộng, chạm Thổ, Thổ đặc. Cũng như cu gáy thì âm Thổ vẫn dc đánh giá cao nhất, chim chơi bền bỉ, âm lan tỏa, chim đổ trên đầu âm nghe như lan trên mặt đất nghe rất phê. Nhiều bác đi tìm cái âm Thổ Wed này, có tìm ra nhưng lại ko mua dc :), mình lọc mãi 2 năm mới ra 1 em Thổ đặc, nghe đổ thì thôi rồi Lượm ơi :).

Sửa lần cuối:

tuanlv115

nói thật con nay ra cội chơi chưa được tốt lắm bạn ah, cũng định bán nhưng thấy em nó giọng hay quá...:cool:

Mình thấy có cả tít quặc theo đúng chuẩn song kôn. Nhưng chưa chơi dòng chim này bao h nên ko biết có đúng ko ^^ . Nó được mấy mùa rồi vậy . Về tay bác lâu chưa

bad boy

Mình thấy có cả tít quặc theo đúng chuẩn song kôn. Nhưng chưa chơi dòng chim này bao h nên ko biết có đúng ko ^^ . Nó được mấy mùa rồi vậy . Về tay bác lâu chưa
mình lấy lại của ông anh người đà nẵng ra hà nội làm việc từ tháng 12 năm 2012 đến nay, ở nhà nó đè con bình định của mình đến nỗi điên quá cứ căn nan, đang phải đi gửi thằng bạn con sogkon để em bình định ở nhà xem có hết bị thế nữa không? đến khổ. chim theo mình và ae đoán con này cũng già rồi chắc phải 3 mùa trở lên.cũng đang muốn giao lưu.

chaomao_tn

mình lấy lại của ông anh người đà nẵng ra hà nội làm việc từ tháng 12 năm 2012 đến nay, ở nhà nó đè con bình định của mình đến nỗi điên quá cứ căn nan, đang phải đi gửi thằng bạn con sogkon để em bình định ở nhà xem có hết bị thế nữa không? đến khổ. chim theo mình và ae đoán con này cũng già rồi chắc phải 3 mùa trở lên.cũng đang muốn giao lưu.
Bác đến khổ còn em nhìn clip thì đến là thèm:p tiếc là tiềm lực kinh tế khó khăn quá không thì cũng rất mong muốn được giao lưu với bác ^^.

bad boy

Bác đến khổ còn em nhìn clip thì đến là thèm:p tiếc là tiềm lực kinh tế khó khăn quá không thì cũng rất mong muốn được giao lưu với bác ^^.
thích thì giao lưu cho vui thôi mà bác, đi làm bận quá cũng không có thời gian chăm các em được nhiều. cũng đang định rao bán đây...cũng tiếc lém... hihi

chaomao_tn

thích thì giao lưu cho vui thôi mà bác, đi làm bận quá cũng không có thời gian chăm các em được nhiều. cũng đang định rao bán đây...cũng tiếc lém... hihi
Vậy bác inbox cho em xem có kham nổi không để cố hj ^^.

3Ray

Tại thời điểm đó vì nó sung nên mới có âm wet trước giọng hót. Con nào cũng thế mà.

chaomaoyemkhit

Tại thời điểm đó vì nó sung nên mới có âm wet trước giọng hót. Con nào cũng thế mà.
Không phải sung lên là em nào cũng có đâu nhé bạn. Theo mình tham khảo clip trên mạng thì chim miền trong ít con có giọng wẹt này, ra giọng này nhiều chủ yếu là chim miền ngoài.

lowschool

Các bác còn ví dụ nào về giọng wẹt này không ạ? em cũng có 1 em Bắc có âm đầu wẹt như vậy, nhưng em nghe kỹ nó hót thì phải là "roẹt" thì đúng hơn ạ.
Em nghe các ví dụ trên thì có 1 âm đầu là wẹt, nghe rè rè, nhưng con Bắc của em thì vài âm sau nghe cũng rè rè giống cái âm đầu đấy luôn ạ!

lowschool

Các bác xem giúp em có phải giọng em này có giọng wẹt như tron topic đề cập không ạ?