Chào mào già cứng đầu

thanhhai572

Mong các bác giúp đỡ e trường hợp này. E có 1 chú bổi bẫy đấu già rừng lúc mới đem về thì sổ to đanh và thái độ rất gấu với chim nhà. Không hiểu sao e nuôi thời gian em nó ko sổ nửa mà cả ngày chỉ kêu wit wit giọng bầy, do nhát người nên lông lá thì te tua. Bây giờ là đến tháng thứ 8 rồi ạ mà em nó vẫn chưa chịu sổ lại, chế độ chăm đầy đủ trái cây mồi tươi và e cho ăn cám tốt. Các bác tư vấn là e có nên nuôi hay thả ạ. E bổ sung thêm là e nó rất nhát, đến bây giờ thấy ng vẫn nhảy như thấy ma mặc dù e làm đủ mọi cách để thuần rồi ạ :(

Vudmc

Chắc bạn để chỗ vắng, ít tiếp xúc người nên khó dạn. Bây giờ mua 1 cái lồng ép lùn, nhốt nó vào rồi treo chỗ đông người, chỉ 2 tháng là dạn, mà dạn thì nó mới xổ. Con bổi già của mình 2 tháng đã xổ và khá dạn người vì mình treo chỗ nhiều người qua lại. Nhưng nhớ nhắc người nhà đừn chọc nó hay đứng gần ngắm nhé, có ngắm thì đứng xa chút.

thanhhai572

mình cũngtreo trên phòng mình, đang dùng lồng ép bịt nóc vs dùng nilon bọc xung quanh đó bạn. Thỉnh thoảng mình treo chỗ vắng xem e nó có sổ ko mà cuối cùng chỉ kêu wit wit. vì bẫy đấu nên mình mới giữ lại tới tận bây giờ mà ko hiểu lí do thời gian đầu sổ dữ lắm mà sau này im bặt lun

Khanguyen1990

trường hợp của bạn có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến chim ko hót nữa bạn lên xem lại để khắc phục từng bước

Vudmc

trường hợp của bạn có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến chim ko hót nữa bạn lên xem lại để khắc phục từng bước
Ông này nói cũng như ko, giống như kiểu "hung thủ chính là người sát hại nạn nhân".
Cứ treo ở chỗ đông người qua lại thì chim gì cũng sẽ dạn thôi. Hiện tại tôi đang thuần 3 con bổi 1 lúc bằng cách treo chỗ đông người và thấy rất hiệu quả, chim rất mau dạn, đã bắt đầu xổ ở tuần thứ 6.

crystalcandy

mình cũngtreo trên phòng mình, đang dùng lồng ép bịt nóc vs dùng nilon bọc xung quanh đó bạn. Thỉnh thoảng mình treo chỗ vắng xem e nó có sổ ko mà cuối cùng chỉ kêu wit wit. vì bẫy đấu nên mình mới giữ lại tới tận bây giờ mà ko hiểu lí do thời gian đầu sổ dữ lắm mà sau này im bặt lun
Đừng thả, nếu ở Sài gòn thì mang xuống thông nhe. hehe. Còn không thì alo thông, 0937820323, thông cũng có vài cách chăm dạn lẹ lắm!

thanhhai572

Ông này nói cũng như ko, giống như kiểu "hung thủ chính là người sát hại nạn nhân".
Cứ treo ở chỗ đông người qua lại thì chim gì cũng sẽ dạn thôi. Hiện tại tôi đang thuần 3 con bổi 1 lúc bằng cách treo chỗ đông người và thấy rất hiệu quả, chim rất mau dạn, đã bắt đầu xổ ở tuần thứ 6.
chim mấy bác toaanf mấy tuần còn con này không hiểu sao gần cả mùa rồi mà tịt luôn, nếu như lúc mới đem về mà ko có thái độ gầu thì e đã thả rồi

Kẻ Trú Mưa

theo em thì bác cứ chùm lại cho nó yên tĩnh, hằng ngày cho ăn uống tẩm bổ đầy đủ vào (cho ăn khoảng 2,3 lần trong ngày gì đó), lồng thì treo ngang mặt người để mỗi lần mở áo lồng cho ăn là nó thấy mặt mình. Chế dộ tăm rủa thường xuyên nữa nhé. Em nuôi mấy con như vậy thì tầm 1 tháng đổ lại đã dạn hơn rất nhiều :)

phan thanh hai

Nếu bạn muốn mọi người nhận xét chính xác thì ít nhất bạn phải có clip. Hiện tại mọi người chỉ nhận định dựa mô tả của bạn thì không thể nào chuẩn được. Nhìn vào tướng tá,thần sắc chim sẽ đánh giá dễ dàng và đúng hơn. Thân.

binhab93

Bạn mới 8 tháng chứ mấy... Gần nhà tui có ông nuôi 3 năm mà vẫn như tê lửa đạn đạo...

xeko

Chùm áo 3/4 áo lại để chỗ thoáng mát ít người qua lại,phơi nắng sớm 30-40p khi phơi vẫn phủ áo bạn nhé. 2-3 ngày tắm nước rồi về sinh lồng luôn 1 thể. Hoa quả cách ngày cho cắt 1 lát hơn đốt ngon tay ăn hết trong ngày rồi bỏ,ngày nào ko ăn hoa quả bạn cho ăn mồi tươi ăn khoảng 10 con cào cào. Con chim của bạn hiện tại nó đang hoảng loạn do nó già rừng bạn càng ép thì nó càng sợ tốt nhất lên trùm áo thuần từ từ cho nó bớt sợ nó sẽ cảm nhận đây là nơi an toàn nó sẽ thay lông,thay lông xong nó sẽ tự dạn. Chúc bạn thành công

thanhhai572

Nếu bạn muốn mọi người nhận xét chính xác thì ít nhất bạn phải có clip. Hiện tại mọi người chỉ nhận định dựa mô tả của bạn thì không thể nào chuẩn được. Nhìn vào tướng tá,thần sắc chim sẽ đánh giá dễ dàng và đúng hơn. Thân.
cảm ơn các bác đã giúp e ạ, do e nó nhát nên e ko quay đc clip, có mấy ảnh e chụp cách đây 1 tháng ạ, lông lá te tua ntn đây ạ, thay lông lông chưa mọc xong thì đâm lồng rớt hết lông mới mọc luôn ạ. Còn lúc lấy về mào đinh mà nhảy quá giờ thành quả mào dị ntn đây ạ, mong mấy bác nhận xét giúp e ạ IMG_1781 by Hai Phan, trên Flickr
IMG_1780 by Hai Phan, trên Flickr
IMG_1779 by Hai Phan, trên Flickr

sonmai

giống như mấy con của mình ở nhà lúc mới bẫy về thôi, nhìn giống chim quảng lắm, không biết có đúng không, nhưng nếu bạn không có ý định nuôi nữa thì cho mình, hihih, còn nếu bạn nuôi thì chuẩn bị tinh thần khoảng 2 năm, lúc đó sẽ hót nhiều nhưng cầm lồng vẫn nhảy ầm ầm,

Tuan031

cảm ơn các bác đã giúp e ạ, do e nó nhát nên e ko quay đc clip, có mấy ảnh e chụp cách đây 1 tháng ạ, lông lá te tua ntn đây ạ, thay lông lông chưa mọc xong thì đâm lồng rớt hết lông mới mọc luôn ạ. Còn lúc lấy về mào đinh mà nhảy quá giờ thành quả mào dị ntn đây ạ, mong mấy bác nhận xét giúp e ạ IMG_1781 by Hai Phan, trên Flickr
IMG_1780 by Hai Phan, trên Flickr
IMG_1779 by Hai Phan, trên Flickr
Chim bạn là bổi già mùa nên rất nhát người.Nhìn cái mỏ luôn há như thế mình đoán nó đang rất hoảng loạn.Bạn không nên mở áo lồng hoàn toàn như vậy coi chừng hỏng luôn con chim.Trùm lại để nơi yên tĩnh,có đưa ra vườn hoặc chổ nào xa xa cũng chỉ hé một phần áo lồng thôi,chim mà nhảy loạn xạ thì làm sao mà hót được.Kiên nhẫn lên bạn.

thanhhai572

giống như mấy con của mình ở nhà lúc mới bẫy về thôi, nhìn giống chim quảng lắm, không biết có đúng không, nhưng nếu bạn không có ý định nuôi nữa thì cho mình, hihih, còn nếu bạn nuôi thì chuẩn bị tinh thần khoảng 2 năm, lúc đó sẽ hót nhiều nhưng cầm lồng vẫn nhảy ầm ầm,
E nó đúng là gốc trà mi quảng nam đó bác, nhìn sao mà bác biết hay vậy :)

thanhhai572

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ e , e sẽ thuần theo cách các bác chỉ, sẵn tiện cho e hỏi có bác nào biết tại sao e nó từ mào đinh lại ra quả mào cong cong như hình ko ạ