Chào mào già cứng đầu

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ e , e sẽ thuần theo cách các bác chỉ, sẵn tiện cho e hỏi có bác nào biết tại sao e nó từ mào đinh lại ra quả mào cong cong như hình ko ạ
tra my là dong khó thuần bác tập từ từ thôi! k thì bể chim luôn đó bác ạ!
chịu khó nuôi từ từ vài năm sau mới chơi dc

ca_chep

góp ý với bạn là nên nâng cầu phụ lên 1 mức nữa với cưa cho cầu ngắn lại tý nha . con chim có chổ đậu núp sẽ bớt hoảng sợ hơn .

thanhhai572

E cảm ơn các bác đã góp ý nhiệt tình, có khi nào con của e bị bể rồi không các bác :(, e chỉ sợ như vậy thôi

phuongcty470

Chim của bạn lúc mới về còn lửa rừng nên hót đấu lại với chim nhà, sau 1 thời gian nó mất dần lửa rừng nên đâm ra nhát và ko dám sổ nữa. Giờ việc đầu tiên cần phải làm là trùm áo lồng chữ A, để nơi yên tĩnh, cho ăn uống đầy đủ trái cây và mồi tươi 1 thời gian (khoảng 2 tuần) cho e nó ổn định lại tinh thần và sức khỏe đã rồi mới tính tiếp được. Đảm bảo chim bạn giờ rất gầy, vì suốt ngày nó chỉ lo nhảy nhảy và tông nên ko thấy nó sổ là tất yếu.

giangnam

Chim của bạn lúc mới về còn lửa rừng nên hót đấu lại với chim nhà, sau 1 thời gian nó mất dần lửa rừng nên đâm ra nhát và ko dám sổ nữa. Giờ việc đầu tiên cần phải làm là trùm áo lồng chữ A, để nơi yên tĩnh, cho ăn uống đầy đủ trái cây và mồi tươi 1 thời gian (khoảng 2 tuần) cho e nó ổn định lại tinh thần và sức khỏe đã rồi mới tính tiếp được. Đảm bảo chim bạn giờ rất gầy, vì suốt ngày nó chỉ lo nhảy nhảy và tông nên ko thấy nó sổ là tất yếu.
mình thêm 2 ý kiến:
1 tránh chim thuần để khỏi bị đè
2 xem lại cám , cám phù hợp vs bổi là tốt hay cám đắt tiền là tốt cái này tự bạn cảm nhận đi

cop con

Theo ý mình thì chú này đã bị hoảng người rồi, mà cụ thể là sợ chủ.
Do vậy nếu có thể bạn nên nhờ người quen chăm giúp một thời gian cho quên chủ cũ.
Sau đó thì bạn có thể chăm lại.
Tuy nhiên điều này mất rất nhiều thời gian và tình yêu dành cho chú chim này.
Chúc bạn sớm thấy được chú chim sổ như những ngày đầu.

thanhhai572

hôm nay e đã quay clip để các bác thấy tình hình e nó. Em nó đã đỡ nhát hơn trước rồi ạ, lúc em đứng quay clip e nó cũng đỡ tung lồng hơn nhưng kêu như thế này thì e phải làm sao đây ạ

Chuyên cung cấp các loại thuốc đặc trị cao cấp số 1 tại VIỆT NAM cho chim
Thuốc tiêu chảy, Ho hen,Bại chân, Đâu chân, Xù lông, Xệ cánh, Thuốc Kích lửa, Thuốc tăng thể lực, Khoáng, Vitamin, Thuốc thay lông nhanh đít đỏ, Thuốc tắm,và các loại thuốc khác v.vv
Giá 25k 1 sản phẩm ship tới tận nhà ,Xin gọi đường dây nóng 012666.132.79
Facebook: Chào Mào Bác Sĩ

https://www.facebook.com/chaomao.hue.5

[video]http://uphinhnhanh.com/images/4787943_ho_hen_1_tn.jpg[/video]

dungchaomaovt

Ông này nói cũng như ko, giống như kiểu "hung thủ chính là người sát hại nạn nhân".
Cứ treo ở chỗ đông người qua lại thì chim gì cũng sẽ dạn thôi. Hiện tại tôi đang thuần 3 con bổi 1 lúc bằng cách treo chỗ đông người và thấy rất hiệu quả, chim rất mau dạn, đã bắt đầu xổ ở tuần thứ 6.
. không thể nhịn được cười với câu bình luận này. hehe

chaomaohuynhphi

cùng tâm trạng với bác, nhưng em thì rất thích mấy con cứng đầu này, không phi tét lồng không nuôi haha...nói vậy cho bác bớt nản...chim già nhìn mặt là thích rồi...em nó rất khó tánh...mồi nên tự làm không cần bổ nhiều vào lúc bổi này...em thì dùng tấm rang trộn trứng như mi...trái cây vừa ươm như chuối xiêm, mướp khía...về chổ treo bác nên cho nghỉ ngơi chổ yên tỉnh không có người ra vào rờ mó chim haha...vài hôm đem ra treo chổ thoáng phơi nắng, tắm táp dần...chỉ tùy vào biểu hiện từng chú chim mà thuần...nuôi con chim ra một con cọp chứ không ra con cún chỉ cong đuôi khi thấy chủ..thân

sulan703

chuyển nó sang 1 cái lồng thoáng ( k che chắn, bịt biếc j hết )..treo chỗ vắng người cho chim bình tĩnh lại xem nó có sổ lại hay k ? nếu sau 1 thời gian mà vẫn câm thì thả đi vì nó đã bị hoảng loạn rồi..k ép dx nữa đâu

truongpham1205

Có 2 cách thuần:
1 là thuần tự nhiên : Trùm áo hở 1 mặt để chỗ vừa người, 2-3 hôm lại treo ra chỗ yên tĩnh con chim sẽ vừa thuần vừa có 1 chút lửa cho bạn chơi nghe hót
2 là ép thuần: Bạn tung hết áo để chỗ đông người, tối đến bạn để chim xuống đất cạnh chỗ bạn xem ti vi nhẩy chán rồi nó quen ấy mà
"để bổi dưới đất cạnh người vào buổi tối chim cực nhanh thuần" cách này thì chim kém lửa hơn bạn nhé.

vuphat

Kiên trì đi bác, bổi già rừng giờ khó kiếm lắm. Khi đã thuần đc nó thì yên tâm mà chơi thôi. Mình rất thích nuôi những chú bổi như thế này. Bác cứ chăm bình thường để chỗ đông người qua lại, nhưng chú ý quan sát chút nhé để tránh tật lỗi. cứ tạm quên e nó đi một thời gian vì bạn có chăm tốt thì cũng không chơi đc ngay đâu.

thieulamtu

Chim rất già nếu ko nhầm má đỏ rất to :) hoặc là chim đầu đàn chủ thung :)) . Mình rất thích loại bổi này hiện tại có 2 em gần 2 mùa lồng vẫn vỡ mặt =)) nhưng đã sổ đều như lúc còn lửa rừng. con chim của bạn đang rất hoảng dẫn đến tình trạng phá lông -> yếu chim -> mất lửa ----> 0 sổ bọng. Chơi chim cần sự kiên nhẫn và nhất là với bổi . Mình vẫn kiên trì bằng cách lồng ép mộc phủ áo để duoi đất chỗ có người qua lại và bơ nó đi đừng chú tâm vào nó quá là b sẽ cảm nhận dần sự thay đổi của nó.

thanhhai572

Thanks các bác đã chia sẻ, tình hình là sau 1 thời gian làm theo các bác chỉ thie e nó vẫn vậy :((, chưa sổ đc tiếng nào. E cũng có hỏi một vài ae ở cội thì đa phần ai cũng nói là nó bị cứng lưỡi rồi nên không bao giờ sổ đc nữa, với e ép quá nên xệ cánh. Có bác nào gặp tình trạng e chưa ạ :((((