Chương trình off nhân dịp Festival Huế (28/4) và pháo hoa Đà nẵng (30/4)

Vinhhuy

Chào Mào Danh Dự
Kiểu này thì phải thay đổi c.trình một chút nhé các cụ:
- Chiều 27 khoảng 2-3h, ae khởi hành đi Huế để kịp giờ tiệc tùng và khai mạc festival theo chương trình của cụ bemaap.
- Sáng 28 thi chim ở Huế, xong giao lưu nhè nhẹ với các cụ Huế đến khoảng 2-3h lại lên xe về ĐN. Về đến ĐN nhận phòng KS, sau đó mình lại tiếp tục ăn nhậu hoặc nghỉ ngơi thì tùy vào tình hình cụ thể sức khỏe của các cụ.
- Sáng 29 cafe dợt chim tại Vườn Quê. Nếu thích thì ta làm luôn cái thi nội bộ, sau lễ trao giải nho nhỏ ae lại hành quân vào Vĩnh Điện off 1 trận bê thui rồi về quán chú Hà làm 1 chầu cafe xong về lại ĐN sớm ( không thì kẹt xe). Tối đó kiếm chỗ ăn nhậu kết hợp xem pháo hoa.
- Sáng 30 tụ tập ăn sáng rồi đi lên Hai Trí thi chim ( Có 2 vé free), ae nào có nhu cầu thì lên danh sách để đăng ký. Sau khi thi xong mình off nhè nhẹ chia tay. AE nào có nhu cầu ở lại xem pháo hoa tiếp tối 30 thì không chia nhé.
*** P/S: - Các bác ở nơi xa đến làm ơn chốt cho mình: ai đk khách sạn,  từ ngày... đến ngày...
- Cụ nào đến ĐN rồi đi Huế hay đi Huế thẳng rồi vào ĐN cùng ae hay tự túc cũng nên báo luôn để BTC còn lo liệu.
Vì mấy ngày này trùng với 2 lễ hội lớn ở Huế và ĐN nên khách sạn và xe du lịch 100% LÀ CHÁY nếu mình không đặt trước.
Tình hình là như vậy, BTC mong nhận ý kiến từ các cụ.
Thân ái.

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Hii mình nghe thông tin ae ở lại Đà Nẵng về vào sáng 28.4 thì thật là bất công cho ae Huế chùn tôi,ae chúng tôi đã và rất mong mõi quý ae về Huế với tất cả tấm chân tình để ae hàn uyên tâm sự mà bao năm tháng chỉ biết qua DĐ.
Nếu đã đặc phòng thì ae để đó về với Huế chỉ một mà thôi rồi ae quay Đà Nẵng vẫn có phòng ngủ đẻ xem pháo hao mà hehehe.
Cụ Đức cùng ae Quảng Nam tháp tùng cùng đoàn phía Nam về Huế luôn nhé.Nếu đoàn của cụ khg có mặt đêm 27.4 thì nói có sách mách có chứng khg bao bemaap nhìn mặt mấy cụ nữa đâu nhé.
Một lần nữa rất mong và tha thiết quý ae lưu chân ở Huế một đêm khai mạc festival làng nghề truyền thống Huế 2013.
thânks
Bemaap.

Thật tình lỗi này là lỗi do em đã thay đổi chương trình (giống như ct của bác) nhưng em không thông báo mà chỉ cập nhật ở trang đầu tiên nên một số ae chưa năm rõ. Cám ơn bác và BTC hội thi đã chuẩn bị chu đáo, ae đoàn off đợt này sẽ có mặt tại Huế vào chiều 27/4. Bác yên tâm rùi chứ. Hehehe

- Chiều 27 khoảng 2-3h, ae khởi hành đi Huế để kịp giờ tiệc tùng và khai mạc festival theo chương trình của cụ bemaap.
- Sáng 28 thi chim ở Huế, xong giao lưu nhè nhẹ với các cụ Huế đến khoảng 2-3h lại lên xe về ĐN. Về đến ĐN nhận phòng KS, sau đó mình lại tiếp tục ăn nhậu hoặc nghỉ ngơi thì tùy vào tình hình cụ thể sức khỏe của các cụ.
- Sáng 29 cafe dợt chim tại Vườn Quê. Nếu thích thì ta làm luôn cái thi nội bộ, sau lễ trao giải nho nhỏ ae lại hành quân vào Vĩnh Điện off 1 trận bê thui rồi về quán chú Hà làm 1 chầu cafe xong về lại ĐN sớm ( không thì kẹt xe). Tối đó kiếm chỗ ăn nhậu kết hợp xem pháo hoa.
- Sáng 30 tụ tập ăn sáng rồi đi lên Hai Trí thi chim ( Có 2 vé free), ae nào có nhu cầu thì lên danh sách để đăng ký. Sau khi thi xong mình off nhè nhẹ chia tay. AE nào có nhu cầu ở lại xem pháo hoa tiếp tối 30 thì không chia nhé.
*** P/S: - Các bác ở nơi xa đến làm ơn chốt cho mình: ai đk khách sạn,  từ ngày... đến ngày...
- Cụ nào đến ĐN rồi đi Huế hay đi Huế thẳng rồi vào ĐN cùng ae hay tự túc cũng nên báo luôn để BTC còn lo liệu.
Vì mấy ngày này trùng với 2 lễ hội lớn ở Huế và ĐN nên khách sạn và xe du lịch 100% LÀ CHÁY nếu mình không đặt trước.

Thân ái.

Thống nhất với chương trình của bác Vinh đã đề ra. Các ae nào có ý kiến nữa không?
Các ae nào đăng ký đi Huế hay thuê khách sạn thì nên báo sớm để ae QN_ĐN tiện sắp xếp đặt phòng và thuê xe sớm như lời bác Vinhhuy đã nêu.

Thanh

tosudoc

Các bác xem lại đóng dùm cái topic này hoặc cho nó thêm tè le các ý kiến. rồi kết luận ở một trang khác để anh em dể quan sát đi.
1/ 14h30 ngày 27/4 Khởi hành từ Đà Nẵng ra Huế tham dự ngày hội Festival chào mào tại huế.
2/ 15h30 xe dừng lại tham quan đỉnh hải vân quan nghe lịch sử sơ qua 2 triều phong kiến Trịnh_Nguyễn.
3/ 17h xe dừng lại ở Huế và anh em tìm nơi thường trú . ( nhờ anh em huế tư vấn giúp ) sao cho mọi điều kiện đi lại sinh hoạt của ae thuận tiện và hợp lý nhất có thể.
4/ Tham gia buổi off thân mật cùng toàn thể anh em nghệ nhân toàn quốc.
5/ 6h00 ngày 28 tham gia giao lưu thi chim cùng ae toàn quốc.
6/ 12h00 tham gia giao lưu liên hoan mừng thắng lợi + chia tay với toàn thể anh em nghệ nhân toàn quốc.
7/ 14h00 anh em quay trở lại khách sạn chuẩn bị lên đường về lại Đà Nẵng
8/ 16h30 trở lại nơi thường trú tại Đà Nẵng.
9/17h30 anh em tập trung bóng đá giao lưu.
10/ 20h00 anh em giao lưu ăn tối nhẹ.
11/ 7h00 ngày 29/04 anh em dợt chim tại cafe Vườn Quê. Tổ chức 1 buổi thi chim chào mào nhỏ.
12/ 11h00 anh em khởi hành giao lưu với clb chim chào mào Vĩnh Điện. Dùng bữa trưa là món Bê Thui Cầu Mống.
13/ 14h00 anh em lên đường quay trở về ĐN, tiện đường ghé thăm phố cổ Hội An và chim ngưỡng vẽ đẹp của con đường biển Sơn Trà_Điện Ngọc.
14/ .................... ôi nhiều quá em ná thở rồi. các cụ xem tiếp bút cho em với
( Chú Tú xem nghiên cứu hậu cần mồi mè+bia bọt để anh em cùng đánh chén 1 tí trong thời gian chờ đợi )

tran van trinh

Các bác xem lại đóng dùm cái topic này hoặc cho nó thêm tè le các ý kiến. rồi kết luận ở một trang khác để anh em dể quan sát đi.
1/ 14h30 ngày 27/4 Khởi hành từ Đà Nẵng ra Huế tham dự ngày hội Festival chào mào tại huế.
2/ 15h30 xe dừng lại tham quan đỉnh hải vân quan nghe lịch sử sơ qua 2 triều phong kiến Trịnh_Nguyễn.
3/ 17h xe dừng lại ở Huế và anh em tìm nơi thường trú . ( nhờ anh em huế tư vấn giúp ) sao cho mọi điều kiện đi lại sinh hoạt của ae thuận tiện và hợp lý nhất có thể.
4/ Tham gia buổi off thân mật cùng toàn thể anh em nghệ nhân toàn quốc.
5/ 6h00 ngày 28 tham gia giao lưu thi chim cùng ae toàn quốc.
6/ 12h00 tham gia giao lưu liên hoan mừng thắng lợi + chia tay với toàn thể anh em nghệ nhân toàn quốc.
7/ 14h00 anh em quay trở lại khách sạn chuẩn bị lên đường về lại Đà Nẵng
8/ 16h30 trở lại nơi thường trú tại Đà Nẵng.
9/17h30 anh em tập trung bóng đá giao lưu.
10/ 20h00 anh em giao lưu ăn tối nhẹ.
11/ 7h00 ngày 29/04 anh em dợt chim tại cafe Vườn Quê. Tổ chức 1 buổi thi chim chào mào nhỏ.
12/ 11h00 anh em khởi hành giao lưu với clb chim chào mào Vĩnh Điện. Dùng bữa trưa là món Bê Thui Cầu Mống.
13/ 14h00 anh em lên đường quay trở về ĐN, tiện đường ghé thăm phố cổ Hội An và chim ngưỡng vẽ đẹp của con đường biển Sơn Trà_Điện Ngọc.
14/ .................... ôi nhiều quá em ná thở rồi. các cụ xem tiếp bút cho em với
( Chú Tú xem nghiên cứu hậu cần mồi mè+bia bọt để anh em cùng đánh chén 1 tí trong thời gian chờ đợi )
mình tiếp nhé
14h30 truyền hình trực tiếp tai hội an .những em chân dài he he he
chuyến này hoành tráng đây.mong tới ngày cho rồi ka ka ka

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Đoàn em đi Huế (Danh sách chưa đầy đủ) , các bác dành cho em một vé ở Đà nẵng nhé !!!!!!!!!!!!!
N
Nhất Sơn CLB Sơn tịnh _Q ngãi
ĐT: 0945010104
Thanks!:rolleyes:
A Sơn định đi 1 mình àh, A Nguyên cfe Đạt Nhân nói là A ra đi với AE Đạt Nhân luôn :)
E Tuân đây.

bemaap

Chào Mào Danh Dự
Thân ái.

HỀ HỀ HỀ cụ Vinh chốt cú cuối nghe êm tai ghê.thânks

thaiduykha

A Đức em chỉ tham gia ở Đa năng ngày 30/4 thôi nếu Anh em vào hôi an thì e sẽ tham gia giao lưu, tks a

L

linhbuudien

Guest
Hy vọng chiến đấu tại ĐN thôi.Hãy đợi đấy....

lebinhmobile

Cảm ơn các Bác đã tạo sân chơi quá ý nghĩa !
...bây giờ tôi mới hiểu thêm, tại sao Đà Nẵng được mệnh danh là TP đáng sống !

nghethienan hue

Món ngon đặc sản của Thành phố trẻ với nhiều cây cầu Đà Nẵng.

Bánh tráng thịt heo

Món bánh tráng cuốn thịt heo đang được người dân Đà Nẵng ngày càng ưa chuộng bởi sự hòa trộn tuyệt vời giữa vị, sắc, hương

Món ăn này không đòi hỏi chế biến một cách cầu kì, thoạt nhìn bạn hãy khoan vội đánh giá về sự đơn giản của nó. Bởi nó chú trọng đến cách lựa chọn các loại thực phẩm sao cho tươi sống, đảm bảo được hương vị đậm đà của nguyên liệu.
Chỉ cần nghe tên món ăn, bạn có thể đoán ra ngay bí quyết của món bánh tráng cuốn thịt heo nằm ở đĩa thịt. Để chọn được loại thịt ngon nhất, người ta chỉ chọn heo nặng từ 50-70kg, và lấy phần mông hoặc vai của con heo, sau đó đem hấp hơi để giữ nguyên vị ngọt sắc đậm của thịt.
Tiếp đến rau là nguyên liệu bắt buộc đối với món ăn này, bánh tráng cuốn thịt heo mà không ăn với rau thì thật là vô vị. Những loại rau ở đây đều là nhứng loại rau thông dụng, rất dễ tìm. Nhưng để đảm bảo ra được tươi xanh, không héo úa thì đòi hỏi người đầu bếp phải thật khéo léo trong khâu chọn lựa. Với từng cuốn bánh tráng thịt he, chắc hẳn thực khách sẽ khong bao giờ quên được vị ngọt đậm của thịt heo kết hợp với vị tươi mát của xà lách, vị cay nồng của húng, quế và vị chua chua chát chát của chuối trái và khế.
Và cuối cùng, mắm nêm loại nước chấm không thể thay thế đối với món này, nếu bạn dùng bánh tráng cuốn thịt heo với một loại nước chấm nào khác sẽ làm mất đi hương vị đậm đà của cá biển, vị cay nồng của tỏi ớt. Đó là điều làm ai ai cũng phải xuýt xoa khi thưởng thức món bánh tráng cuốn thịt heo.
Tay cầm chiếc bánh tráng, nhẹ nhàng xếp gọn miếng thịt heo lên trên những loại rau được cuộn tròn, chấm vào chén mắm nêm, để rồi khi cắn vào chiếc bánh, cái dai dai của bánh tráng lề, vị mềm mại của miếng mì ướt thêm chút ngọt sắc của thịt, vị tươi mát của rau và cay nồng của mắm sẽ giúp bạn nhận ra rằng dù trong thời đại nào, ẩm thực vẫn là nét văn hóa độc tôn của vùng miền. Nếu thưởng thức món ăn này qua lời tả của tôi chắc rằng bạn vẫn chưa cảm nhận được hết hương vị của nó. Vì vậy, hãy đánh dấu món ăn này vào sổ tay du lịch để dành cho những cuộc hành trình của mình nhé!

Ăn mít trộn và ốc hút để nhớ Đà Nẵng

Đến Đà Nẵng bất cứ mùa nào trong năm, mỗi chiều sau khi tắm biển xong, rủ bạn bè thưởng thức một đĩa mít trộn hay ốc hút thì còn gì bằng.

Đã nghe “danh tiếng” mấy món ăn này, nên khi được mời, tôi khó có thể từ chối. Thật vậy, mấy món “ăn chơi” dân dã này không biết từ bao giờ đã trở nên vô cùng quen thuộc với người dân Đà Nẵng, và bây giờ đang được biết đến như một nét ẩm thực vô cùng độc đáo ở đây. Ngồi bên bạn bè, trò chuyện rôm rả, thưởng thức mấy món ăn quê, mới nhận ra đôi khi hạnh phúc thật giản đơn.
Cây mít mọc ở nhiều nơi ở Đà Nẵng, trái có vị rất đậm và thơm, món mít trộn cũng vì thế mà càng thêm đậm đà.

Người Đà Nẵng cũng như người dân sống trên dải đất miền Trung vốn mộc mạc, chất phác, vì thế các món ăn cũng đơn giản, không cầu kỳ trong chế biến. Tuy vậy, vị tinh tế và đậm đà thì không chê vào đâu được. Món mít trộn là như vậy.
Với món mít trộn, nguyên liệu cơ bản là giống nhau, cũng từ trái mít non luộc chín vừa tới rồi xắt sợi hoặc xé tơi để trộn gỏi, nhưng các hàng quán “nhà giàu” thì trộn với thịt ba rọi hoặc tôm thẻ, nhìn món ăn sang trọng hơn. Nhưng có lẽ đúng món mít trộn chân chất xứ này thì phải là trộn với da heo xắt sợi, thêm đậu phộng giã dập, hành phi, nước mắm chua ngọt với ít rau răm và húng lủi. Tất cả trộn đều với nhau, tạo nên mùi thơm quyến rũ, màu sắc cũng thật bắt mắt.
Ăn mít trộn thì không thể thiếu bánh tráng mè nướng giòn rụm. Bẻ một miếng bánh tráng, xúc một miếng mít trộn, cái giòn rụm của bánh tráng, vị bùi và ngọt của mít non, chút giòn sựt sựt của da heo, thêm vị thơm của đậu phộng, hành phi và chút cay cay của ớt, rau thơm... tất cả tạo nên một vị ngon không cưỡng được.

Đà Nẵng cũng là xứ nổi tiếng với món ốc xào xả ớt, mà người dân địa phương gọi dân dã là ốc út. Ốc miền Trung con nào con nấy nhỏ mà chắc thịt. Ốc gạo, ốc bươu, ốc đắng... nhiều vô số kể ở khắp nơi. Đem về ngâm thật sạch, rửa sạch rồi đợi ráo nước, đem xào với sả ớt, gia vị, công thức không có gì đặc biệt mà vị thì đậm đà khó quên. Có lẽ là do sự đậm đà vốn có trong cách thức chế biến món ăn của người Đà Nẵng đã tạo nên sự hấp dẫn cho món ăn này.
Món ốc hút đã trở thành quen thuộc với mọi người, nhất là các bạn trẻ và du khách phương xa. Rảnh rỗi, bạn bè rủ nhau đi "hút ốc", ngồi bên quán vỉa hè hút ốc bằng tay, miệng và tay dính màu ớt đỏ cay xè, ăn xong lâu rồi vẫn hít hà vị cay. Vậy mà vẫn thích. Sự đậm đà của sả, ớt và gia vị thấm vào từng con ốc tạo nên cái “sự ghiền” cho người ăn.
Đà Nẵng là một thành phố lớn ở miền Trung. Bên cạnh sự giàu có của hải sản và sự phong phú trong ẩm thực nơi đây, sự hấp dẫn của Đà Nẵng đôi khi đến từ những nét rất nhỏ, rất riêng và rất đặc biệt. Những món ăn chơi dân dã này chính là một trong những nét riêng đặc biệt đó. Bởi tôi đã vài lần nghe bạn bè rủ rê: Ghé Đà Nẵng chơi không? Tắm biển thỏa thích rồi làm đĩa mít trộn hay đĩa ốc hút cay xè cho đỡ nhớ.

thôi cụ đoán ơi ,đừng kể nữa ,nhìn mà phát thèm

Zen Zx

Chương trình hấp dẫn ghê,phong trào chào mào của ae Vĩnh Điện thật sôi động,nhất định sẽ tham gia vào ngày 30/04