Chạy theo phong trào hay là niềm đam mê thật sự

boygl88

bài viết rất đúng với phong trào chơi chim hiện nay của đại đa số anh em, có người vì lòng đam mê, nhiệt huyết mà muốn sở hữu những chú chim già rừng, nhưng cũng có người vì muốn thử 1 lần trong thú chơi được thuần phục 1 chú già rừng, cũng có người lại muốn đua theo người khác..., nên cái chơi cũng có nhiều ý nghĩa khác nhau.đối với mình cũng không là ngoại lệ, có chăng là ở mục đích chơi.
chúc anh em chào mào vui vẻ

quang tran

Càng ngày mềnh càng thấy quan niệm chơi chim ngày mỗi thay đổi, âu đó cũng là quy luật trong cuộc sống, theo quy luật vận động cứ tiến lên mãi chẵng bao giờ ngừng, ừ thì mỗi người mỗi cách chơi, người đi đánh bẫy, người thưỡng thức giọng , người thích thi thố, đấu đá... Gần đây các cuộc thi chim CM diễn ra rầm rộ và liên tục, chuyện cũng chẵng có gì để nói nếu như ko có chuyện các chủ chim luyện chim , ép chim để đi thi ngó bắt tội, thi xong về xơ xác cứ như mới ốm dậy, từ thú vui tao nhã giờ tính hơn thua nhiều hơn, quay cuồng trong vòng xoáy, từ dợt chim chuyển qua bị chim dợt hồi nào chẳng biết hê hê... "Hạnh phúc ko phải là điểm đến mà trên những chặng đường" tận hưỡng những gì bạn đang có, hay gần hơn là những chú chim mình có, mình thích mình mới bắt ,mình nuôi lên ko ai ép cả, nào thì bổi già, nào thì má trắng trời non.. có sao đâu cũng là chim thôi hê hê..
" chồng em áo rách em thương, chồng người áo gấm xông hương mặc người ", sân si chi cho khổ
Mềnh đứng ra ngoài vòng xoáy kia, nhìn lại quãng thời gian gắn bó với chim cũng ko dưới 25 năm, có lúc gần gũi, có lúc phải gián đoạn, nhưng tình cảm thì vẫn thế, ko quá lớn lao, nhưng cũng ko phải ít, đơn giản cũng chỉ là thú vui tiêu khiễn tao nhã trong cuộc sống vốn dĩ là đã xô bồ.Nhẹ nhàng thế thôi, ai có cùng suy nghĩ có dịp ngang qua Huế ghé laohacrom đàm đạo nghe hehe.:eek:[/QU
Cảm ơn bài viết của anh, em cũng có quan niệm giống anh. Nuôi chim là thú vui tao nhã dưỡng tâm dưỡng tính mà sao thấy ngày càng quay cuồng tham- sân- si quá, tìm người đồng quan điểm cũng khó. Thôi thì cứ chơi và nuôi chim sao mình thấy thanh thản nhất. Chúc anh và chim cò luôn khỏe. Chào thân ái!

lha_cd

Đây đúng là 1 chủ đề nóng , ae diễn đàn nên ghé qua và đọc từng bài viết .Mỗi người luôn có 1 suy nghĩ riêng - đọc để ngẫm ! thank chủ topic !

quang tran

Thân chào tất cả các anh em!
Đây quả là một chủ đề nóng đánh vài cái tôi cá nhân của người chơi khi mà phong trào chơi chim nói chung và chơi chào mào đang lên cao...ngùn ngụt, có thể thấy là người người chơi nhà nhà chơi (đơn cử địa phương em- Khánh Hòa). Thật sự, bất cứ ai đến với thú chơi này đều có sự yêu thích và đam mê nhất định, nếu theo phong trào nhất thời thì bị thời gian thải loại thôi! Nhưng theo quan điểm của bản thân em, thấy chúng ta cũng đã và đang khá dễ dãi (không phải ai cũng dễ dàng được gọi là nghệ nhân!!!!!!). Hầu như anh em nào tìm đến với thú chơi này (dù hữu ý hay vô tình) cũng đều có sự kiên nhẫn, bình tâm nhất định, bây giờ cần nhẫn nhiều hơn trong cuộc sống mà nhờ chim chào mào làm cầu nối.
Theo suy nghĩ bản thân, chúng ta cũng khó có thể nói các anh em chọn nuôi chim má trắng thì ít kiên trì và chữ nhẫn hơn các anh em chọn nuôi bổi già rừng. Đây âu cũng là sở thích của mỗi người, biết mình muốn gì và xác định rất rõ ràng ngay từ đầu (mà cái này quan trọng à...). Như bản thân em, nuôi đa số má trắng lên (chọn chim cũng khá có tiếng ở địa phương như chim hòn Hèo, chim đèo Khánh Dương, chim Khánh Sơn, chim Ninh Hưng, chim Khánh Phú và một em ở Gia Lai, một em Quảng Nam). Mình khó tính từ lúc chọn chim phải rõ nguồn gốc vì đa số đến tận nơi để chọn, đến dáng bộ tố chất, chế độ huấn luyện...để trở thành một chiến binh thật sự. Mỗi ngày mình thấy được sự thay đổi của các chú nó mà lòng mãn nguyện vô cùng dù rằng mỗi ngày một ít thôi. Nên cuối cùng bản thân mình cần có chim và cảm ơn chim đã làm cuộc sống ta thêm đẹp và ý nghĩa (vì có bà xã cũng ủng hộ thú chơi của ta nữa), thôi thì bớt tham- sân- si và quẳng chút gáng lo mà vui sống!
Chút ý thổ lộ cùng mọi người. Chào thân ái!

MrKoi

Chào Mào Thanh Hóa
Chào tất cả anh em diễn đàn cùng những bạn bè có chung niềm đam mê và thú chơi tao nhã này.Hôm nay minh xin đề cập đến một vấn đề mà có thể cho là tương đối nóng.Đó cách chơi và sự đòi hỏi theo phong trào mà không nghĩ rằng bản thân người chơi có đủ kiên nhẫn theo đuổi niềm đam mê đó hay là không.
Vấn đề đó là tâm lý ngươi chơi chim chào mào thích chon chim bổi thật già rừng.Trong bối cảnh hiện nay phong trao chơi chim chào mào ngày càng được phổ biến và nhân rộng khắp các tỉnh thành,điều đó là cho mọi khoảng cách địa lý được gần lại và giúp cho con người được gần nhau hơn.Được giói thiệu những dòng chim hay đến khắp nơi.Những nơi đã có phong trào chơi chim chào mào truyền thống có từ rất lâu lăm rồi thì người chơi đó thật sự mới tâm huyết.Từ lúc bẩy một chú chim bổi già rưng về cho dù con chim đó ngoài rừng rất hay ,rất xuất sắc nhưng khi đem về nuôi và thuần dưỡng thì mất rất là nhiều thời gian chăm sóc từ ít nhất 1 mùa trở lên.Đặc điểm những chú chim càng già rừng thì thời gian để cho chú chim nổi thì lại càng dài.
Điều này minh nói lên có ý nghĩa gì!? điều này có nghĩa là đánh thật sự vào lòng đam mê nhiệt huyết của chủ nhân.người chăm sóc chú chim già rừng đó,để cho em nó đạt đến ngưỡng thì trải qua biết vất vả,công chăm sóc thì gặt được kết quả.Qua đó chứng minh lòng kiên nhẫn,tính nhẫn nại của một con người.Không có điều gì đạt được một cách dể dang mà không tốn công lao động.
Nhưng ở đây mình thấy đại đa số các bạn mới chơi chim chào mào không biết vì phong trào hay là niềm đam mê thật sự mà lúc chọn chim về nuôi cú nhất thiết là chim phải già mùa Rừng nhưng lại mâu thuẫn là phải đem về chơi cội tôt rồi với kinh phí bỏ ra lại mong muốn thật rẻ.Các bạn đâu hiểu hết đặc điểm của com chim già mùa rừng.Nhưng con chim sống càng già mùa rưng thì khả năng sợ ng càng cao và lâu thuần phục thì đi đoi là giá tri cao.Nhung nhưng con này giọng thì khỏi chê và chim thì rất hay,còn những con non mùa rừng hay chim má trắng lên thì khả năng thuần phục nhanh - nhanh chơi nhanh nổi thì giá trị thấp,nhưng xét về giọng và độ bền thì không bằng những con gì rưng thật sự.
Có nhiều bạn thich nuôi chim già mùa rừng nhưng lại quên rằng chưa chuẩn bị cho bản thân mình tính kiên nhẫn để thuần phục nên dẫn đến tâm lý chán nản.Đi ra cội nghe nghe ngta bảo nhau chim già rưng hay chơi tốt mình cũng về đi tìm hỏi mua già rừng giọng phải tra nhung bản thân thì chưa đủ tầm nuôi nhũng em đó.
Có nhưng con già rưng về nuôi gan 3 mùa mà vẫn chưa nổi mặc dù ngoài trời rất hay thì thử hỏi nếu ko có tính nhẫn nại thì liệu có nuôi được không?!Bởi vậy đã là thú chơi thì cần có lòng đam mê thật sự thì mới thỏa mãn được bản thân mình còn không thì nên chọn một thú chơi khác.
Còn nếu chạy theo phong trào đua đòi chung thì quả thật rất khó cho bạn nào mới bước đầu bước chân vào thú chơi tao nhã này.Bởi vậy xét về yếu tố giá cả mua bán có nhũng chú chim trời non hay lứa má trăng nuôi lên chơi cội được nhưng giá cả lại rẻ hơn những chú chim già mùa rừng nhưng chưa thật sự nổi lắm ngược lại giá thì lại cao hơn nhiều.
Bởi thế nếu ai cảm thấy bản thân không đủ tính kiên nhẫn thì nên cứ má trắng hay là trời non mà nuôi lên sẽ thỏa mãn được đam mê của mình.Còn đã thích nuôi già mùa rưng thì cần phải có niêm đam mê thật sự - lòng kiên trì thì mới thành công được.Dân gian đã đúc kết rôi ""chơi cá dưỡng Tâm,chơi choi chim dưỡng Trí,chơi cây dưỡng Thần "" rồi mà.Nói về chim thì cũng như nói đến tất cả các khía cạnh các của cuộc sông mà thôi.
Em cũng đồng ý với bác chủ thớt, nhưng cũng đồng ý với bác dohienmobile+, thật ra mà nói trong chúng ta ai cũng thế, khi đi mua xe máy người ta bảo honda tiết kiệm xăng thì dù chả đủ tiền vẫn cứ hồng hộc phi đến Đại lý Hon Da rồi không đủ tiền thì vay mượn để mua. Phong trào nói như bác dohienmobile+, thì nó chính là khởi thủy của Đam Mê, điều này em rất đồng ý, Vì sự thật ra nói là tự dưng thấy đam mê chim thì nói thật là hơi khó, Nhưng thấy mọi người xung quanh mình nuôi chim, nhìn thấy cảnh anh em ngày ngày đi dợt, vui, đoàn kết rồi cũng mạnh rạn mua 1 chú về nhà nuôi, từ nuôi mà đâm ra nghiện. Đơn cử như công ty em dạo trước em có tặng 1 chú ban đầu chả để ý gì thế rồi khoảng tháng sau thấy đi làm là một mạch về nhà, hỏi ra mới biết về nhà tắm cho chim...^_^ chuyện thật 100%. rồi mấy bác mấy chú ở công ty em nói "nó mê chim hơn mê vợ". Như vậy nếu không phải từ thấy người ta nuôi mình cũng nuôi thì làm sao tìm thấy được cái hay, cái thú vị của nghề chơi chim rồi thành đam mê ạ ? Như em năm 2007 ở Thanh Hóa chả có hội chào mào nào, dợt dãi càng không thế nhưng thấy ông cụ cạnh nhà nuôi chim chào mào rồi cũng lần mò đi xin đi mua rồi đến bây giờ thành ra nghiện, cai liên tục mà không thành công...
Hôm trước em có nói chuyện với bác Chiêu ( Chào Mào Bổi), về sự nhân sinh trong nghề chào mào và cái tâm của người nuôi chào mào. Bác Chiêu có nói 1 câu rất hay : " Chim của mình có hay dở gì mình cũng nuôi chứ không vứt bỏ". vâng! đó là tâm đấy ạ! con người ta sống ở đời chạu theo những cái ở xa thì thường bỏ qua cái trước mặt. Chim nào cũng thế, như thế nào cũng được miễn ta có cái tâm giành cho chú chim ấy thì bản thân ta sẽ tự thỏa hiệp để tự bằng lòng và cảm nhận như thế nào là đủ là đầy là không phải tất cả những gì mình mong muốn nhưng lại là những gì mà mình muốn có. Mỗi người 1 mục đích nuôi và mỗi người cảm nhận 1 cái sự hay trong nghề nuôi chim nói chung và trong con chim của mình nói riêng. vì thế mà dù phong trào hay là đam mê thì nếu biết tự bằng lòng với những gì mình đang có đang sở hữu con người ta sẽ cảm nhận được hạnh phúc và cảm nhận được những điều tốt đẹp từ cuộc sống !
Thân ! Giang Kòi !

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Mấy hôm nay diễn đàn quá nóng những bức xúc xung quanh về việc tuyển chim, chọn chim và cách thuần dưỡng. Sẵn đọc bài này thấy hay nên đưa lên lại cho Anh em tham khảo.
Lên cho một bài viết hay bị lãng quên.
Thân chào, tinatino.

maiquocdo

Đa số anh em chủ yếu bỏ tiền mua 1 con chim đã thuần về chơi, rồi khoe mẽ kiễu như là nghệ nhận có tâm huyết hay nhiều kinh nghiệm (Ps: chắc nhiều người nhột), một người tâm huyết và có đam mê chì cần tiếp xúc và ta có thể biết ngay.Cần những người đam mê thực sự thì phong trào mới vững mạnh.
Thân
Thành

emux

Ai đặt kỳ vọng cao vào em bổi già mình nghĩ nên giảm lại, đơn cử mấy lý do sau:

* Bổi già đôi em đã già quá rồi, chân vảy viếc tùm lum, về nuôi cho thuần thêm 2 năm nữa lại càng già :D
* Gặp phải bổi già ít giọng, em đó cứ lui tới chừng đó giọng, đợi em nó ra giọng đã mệt mà nghe hoài chẳng có gì mới :D
* Bổi già đôi em ở rừng đã đấu nhau k biết với bao em khác, không chừng đã thua chạy té khói nhiều lần. Lúc vào lồng thuần xong gặp em nào yếu hơn thì đè tới cùng, nhưng gặp em cứng hơn thì cũng im như thóc.
* Bổi già cũng ỉ nhà như thường.
* Bổi già cũng hên xui. Có mấy thợ bẩy chim bẩy được em bổi già sau khi đeo bám mấy ngày, mới bẩy vào người này đòi mua, người khác mua, trả giá cao vót vì thấy ngoài trời em đó quá hay. Chủ bẩy chim k bán, giữ lại nuôi nhà, em nó im miệng 3 tháng rồi 6 tháng -> hết kiên trì, bán ra quán chim bổi :D.
* Bổi già nảy sinh tật lỗi cũng cao. Mấy em này bay trong lồng ào ào, sứt đầu mẻ trán, không che đậy, khéo léo là tật lỗi liền.
* Bổi già thường không thân thiện. Nó luôn cảnh giác khi có người tới gần, buổi tối động tí là thức giấc ngay. Vừa thấy mặt người là em nó loay hoay tìm cách bỏ chạy ngay. Chẳng mấy em bổi già coi cái lồng là nhà của nó.
* Bổi già mà xẩy ra đa phần là đã xác định. Khó mà em nó mở miệng để mình biết ở đâu mà tìm.

....

Tóm lại, bổi già cũng thường vậy thôi, và chim hay không nhất thiết phải xuất phát điểm là bổi già.

vinhson

"Ai nhất thì tôi đứng nhì
Ai mà hơn nữa tôi thì thứ ba"

E kết nhất câu nói này, đúng với tinh thần ae ORG mong muốn, và những ae cùng đam mê thú vui Chào Mào , " khiêm nhường và giản dị ".

yeuconchim

mình chơi rồi phải để cho con cháu đời sau nó còn có cái mà chơi đừng ich kỉ quá,cảm ơn bác bài viết quá hay

coem_05

Mình thì biết khả năng tai chính có hạn, chim cứ hót tốt mà giá cả phải chăng là mình nuôi. Lúc đầu nghe giọng, sau đó cho đi dợt dãi dần. Chim lanh, có tố chất thì đấu đá hót hét lên dần, làm đẹp lòng chủ còn không thì vẫn cứ hài lòng vì ở nhà có tiếng chiu réo rắt. Suôt ruột cũng chả được vì có tiền đâu mà sốt ruột

linhu

Đa số anh em chủ yếu bỏ tiền mua 1 con chim đã thuần về chơi, rồi khoe mẽ kiễu như là nghệ nhận có tâm huyết hay nhiều kinh nghiệm (Ps: chắc nhiều người nhột), một người tâm huyết và có đam mê chì cần tiếp xúc và ta có thể biết ngay.Cần những người đam mê thực sự thì phong trào mới vững mạnh.
Thân
Thành

Mình cũng cầm vài con thuần, nuôi 1 thời gian cũng có tình cảm nhưng thấy thiếu thiếu cái gì đó, hiện giờ đang chăm 2 em bổi, 1 em 1 năm, 1 em 4 tháng lồng, thấy nó dạn dĩ và thay đổi hàng ngày, mỗi lần dợt cội lại thấy những nét mới, hình như đã tìm thấy cái thiếu thiếu đó. Hành trình vẫn đang đi tìm thêm bổi tinh, mục đích 1-2 con/năm, luôn luôn canh me :)
Thân,

quang tran

Mình cũng có suy nghĩ như thế này:
Có phong trào phát triển thì người người mới bắt chước ,nhà nhà mới nuôi chứ .Mình cũng là người chạy theo phong trào đây chẳng sao cả ??? Đầu tiên bỏ tiền ra mua vài con mà thực sự chẳng có đam mê lắm nhưng càng nuôi càng thấy mê nên phong trào nói chung là cái cốt lõi để đưa mọi người đến với đam mê thực sự .
Mình xin hỏi tất cả mọi người ở diễn đàn đến với chào mào mà có sẵn đam mê chưa?qua bạn bè ,diễn đàn dần dần đưa 1 người ko biết ji đến chim cò trở thành 1 dân chuyên nghiệp đó chính là bắt nguồn từ phong trào.
Phong trào mới chính là nền tảng của đại đa số đam mê tiềm ẩn trong mỗi người.
Còn việc chơi chim mỗi người 1 phong cách ,người mới chơi đc tiền bối đi trước bảo nuôi bổi già chẳng nhẽ họ ko nghe mà bắt con chim non về nấu cháo à???
Chơi chim đa dạng lắm chứ ko phải đơn giản mang con chim ra trường đấu đá giao lưu .Người thích chơi chim nghe hót như đam mê của của họ thì có thừa.
Mình trích dẫn về bản thân cách đây:hơn 3 năm nuôi chim cũng theo phong trào nhưng học hỏi các bác đi trc cũng xuất hiện đam mê cháy bỏng .Nuôi chim bổi-chim đấu trường-chim đi thi-...đủ cả.Lúc cao điểm cũng sở hữu được những chú chim khá hay và giá trị nhưng theo thời gian có thể đam mê vẫn cháy lửa nhưng phong cách chơi và suy nghĩ lại thay đổi .Mình muốn theo đam mê 1 cách mà bản thân thấy mãn nguyện lạ OK>
Có nhiều anh em nuôi chim muốn khảng định được vị thế,cái tôi của mình-Có người muốn bình lặng mà thưởng thức giọng hót-Có người vì lợi ích kinh tế-Như vậy trong nghề chơi mới đa dạng và muôn màu như vậy.Có cạnh tranh thì phong trào mới phát triển tiếng hót chim chào mào mới đến với nhiều anh em hơn nữa .
Đây là suy nghĩ của cá nhân .Chúc anh em là là những chú chào mào nhiệt huyết để chia lửa cho nhiều anh em chưa biết đến tiếng hót chim chào mào:eek:
Ủng hộ ý kiến của bạn. Mỗi chúng ta đều nhem nhóm đam mê chim cò từ phong trào, phong trào mạnh thì sự chuyên nghiệp ngày càng cao, đồng thời cũng sẽ loại bỏ dần những người nuôi vì sự a dua. Chúng ta hình như đang lạm dụng từ "phong trào" và gán ghép cho nó 1 nghĩa tiêu cực. Vấn đề ở đây là mỗi người khi bắt đầu chơi chim thì xác định rõ cái đích mà mình muốn hướng đến để rồi có những trải nghiệm cho riêng bản thân, để đam mê ngày càng lớn (hoặc có thể lụi tàn), để tĩnh tâm tĩnh trí và góp phần đưa thú chơi cũng như phong trào lên một tầm cao mới.
Hãy cứ luôn yêu thương, chăm sóc và xem những chú chim của mình như những người bạn để thấy yêu đời hơn. Chúc anh em luôn khỏe, vui với niềm đam mê của mình.
Thân chào!

mecm

theo e đa số chạy theo phong trào rồi từ từ sẽ đam mê thôi

oliveken1989

rất chi là hay, nói chung mỗi người một tính, mình thì rất thích dưỡng những em bỗi già rừng lên để chơi hi vì thế nhà mình toàn bỗi thôi, nhưng cũng
làm 1 em má trắng và 1 em chim con để cho có chút gì hương vị mình tạo ra hihi

anh2hp92

Bài này đánh cả vào tâm lý em, mới tập chơi rất cần những bài viết như thế này. Thân!