chọn con chim như thế nào là có tố chất

lichailon

Hi. Mọi người,
Đầu tiên xin chúc ae d đàn sk và t công:eek:
Cho mình hỏi ntn là con chim có tố chất chơi hay.
Ntn để chọn e có tố chất chơi hay ngay từ chim bổi để mình biết đường chọn(vd như: hình dáng. Mào. Mũ hay jj đó).mong ae cho ý kiến
Chứ nghe câu" 70% do tố chất con chim. 30 % còn lại y/t #):rolleyes::rolleyes::rolleyes:. Mình chịu nên hỏi ae cho chắc;)
Thân ái và sk

chao mao beo

muốn chọn chú chim hay theo mình nghĩ chỉ cần dựa vào 1 yếu tố thôi.Đó là túi tiền hihi....

ThanhTung

Mình cũng có ít kn về chon chào mào bổi.Nói chung là nguồn gốc hay trống mái là bạn phải biết.Một con chim có tố chất đối với mình có 3 yếu tố.Thứ nhất là 2 yếm của nó phải đều nhau dù chỉ là một chấm nhỏ.thứ 2 là hai chân đứng phải chữ V,thứ 3 là nét mặt phải lì có hồn.Ba yếu tố làm con chim thấy mạnh mẻ.lời góp ý ae chém nhẹ tay nha :eek:

cocghe

yếm đậm cân đối, mặt sát thủ dáng đưng vương mình về trước hình chữ c,mỏ ngắn mà mỏng thì mau mỏ, mắt lồi, tách đỏ phải dầy, cái đít đỏ phải to phồng lên

lichailon

yếm đậm cân đối, mặt sát thủ dáng đưng vương mình về trước hình chữ c,mỏ ngắn mà mỏng thì mau mỏ, mắt lồi, tách đỏ phải dầy, cái đít đỏ phải to phồng lên
Thank 2 a. Vẫn mong có thêm cao thủ vào cuộc cho ý kiến. Để mở rộng tầm nhìn ợ

lichailon

Mình cũng có ít kn về chon chào mào bổi.Nói chung là nguồn gốc hay trống mái là bạn phải biết.Một con chim có tố chất đối với mình có 3 yếu tố.Thứ nhất là 2 yếm của nó phải đều nhau dù chỉ là một chấm nhỏ.thứ 2 là hai chân đứng phải chữ V,thứ 3 là nét mặt phải lì có hồn.Ba yếu tố làm con chim thấy mạnh mẻ.lời góp ý ae chém nhẹ tay nha :eek:
Thank lời góp ý

lowschool

Với mình chọn bổi chỉ cần đầu to gốc mào cực dầy là đủ, các phần còn lại ... không quan trọng!

vantd

Theo mình hình dáng mặt mày con chim ko nói lên được tồ chất gì hết, có câu tốt gỗ hơn tốt nước sơn. Con chim tố chất là con chim bạn phải tự bẫy được hoặc người quen bẫy giùm, vì ở ngoài rừng bạn mới thấy được tố chất của nó. Chứ cứ gốc mào dày, yếm đậm .v.v... chỉ là góp phần tăng thêm hình dáng bên ngoài chứ không đánh giá được tố chất bên trong. Vài lời góp ý.

lichailon

Theo mình hình dáng mặt mày con chim ko nói lên được tồ chất gì hết, có câu tốt gỗ hơn tốt nước sơn. Con chim tố chất là con chim bạn phải tự bẫy được hoặc người quen bẫy giùm, vì ở ngoài rừng bạn mới thấy được tố chất của nó. Chứ cứ gốc mào dày, yếm đậm .v.v... chỉ là góp phần tăng thêm hình dáng bên ngoài chứ không đánh giá được tố chất bên trong. Vài lời góp ý.
Bạn nói chuẩn. Like mạnh. Nhưng mình có theo dõi được cuộc chiến người ta bẫy chim đâu. Nghe kể cũng khó tin lắm. Đam mê thì nhiều. Nhưng đa số bị lừa. Nên nó cũng tụt đam mê

CMQN

đúng nhiều nhưng cái vụ đít đỏ phồng to ko được đúng vì con chim căng lửa sẽ phồng to để ý mấy e lửa cuối thì biết.

Coba

Chọn chim bổi thì hên xui, để tăng tỷ lệ hên và giảm tỷ lệ xui thì phải chọn theo ngoại hình chú chim. Mình chọn chim bổi trước hết quan tâm đến cái mào, chọn con mào dày, không cụp. Tiếp đến là các tiêu chí như mỏ mỏng, đầu to, thân hình cân đối, mặt mũi dáng dấp lanh lợi.

crystalcandy

Với mình thì bạn nên chọn 1 con bổi dc người ta bẫy về. Giá cao cũng được, nhưng chỉ cần biết nó số dài và 9, 10 âm là bắt ngay kakaka

vubaucat

ko có con chim nào dở.chỉ có người nuôi ko có thời gian che chở con chim.

dungchaomaovt

Đầu tiên bạn cần tìm hiểu thế nào là con chim đẹp, dáng chuẩn, bằng cách tốt nhất là chú ý quan sát những con chim hay mà bạn biết, những con chơi trên giàn mà bạn thấy hay và mọi người công nhận là nó hay rồi sau đó bạn mới rút ra dc khái niệm thế nào là dáng chim chuẩn nói chung để chọn cho mình 1 con chim . những điểm cần chú ý là : gốc mào dày, yếm đậm to, chân to dài.....mặt dữ và dáng vẻ cân đối như là chim đòn dài, dáng đứng vuơn cao,.......... và nếu chọn chim thi thì phải chọn con có nết nhảy chuyền cầu lanh lẹ. và nói chung là con chim hay, dữ và đấu lì vẫn là những con chim già rung, ý kiến cá nhân mình là vậy. thân