chọn con chim như thế nào là có tố chất

lichailon

Mong hai bạn @hoadainhan và @ ngọc khánh dũng bình tĩnh. Dĩ hoà nhé. Vì đam mê chung. Lý do quan điểm mỗi người mỗi kiểu. Ai cũng k sai. Mong ae cùng nhau đóng góp ý kiến. Để sân chơi ae ta cùng phát triển. Thân và chúc sk

hoadainhan

Xin lỗi bạn lichailon và ae chaomao.org mình liệt kê ra các tiêu chí chơi và chấm thi hiện nay cho ae biết để tuyển và đánh giá con chim, cho dù là chim bổi hay chim thuộc đều loanh quanh mấy tiêu chí đó thôi, ae nào thích tiêu chí nào thì thiên về tiêu chí đó mà chon chim và sau này đưa chim đi giao lưu hay thi thố thì mới có cơ hội đạt giải được chứ, nếu ae nào chơi chim cho vui thì mọi thứ ko quan trọng nghĩa là mình thích, còn ae nào chơi chim thi đấu mà ko bám vào các tiêu chí chấm thi hiện hành thì đúng là người chơi theo phong trào chứ ko phải đam mê, mình củng đố ae trong diễn đàn tìm được ra thêm tiêu chí nào ngoài 3 tiêu chí mình nêu trên để đáng giá và so sáng giữa các chú chim với nhau đấy

Sửa lần cuối:

cocghe

Xin lỗi bạn lichailon và ae chaomao.org mình liệt kê ra các tiêu chí chơi và chấm thi hiện nay cho ae biết để tuyển và đánh giá con chim, cho dù là chim bổi hay chim thuộc đều loanh quanh mấy tiêu chí đó thôi, ae nào thích tiêu chí nào thì thiên về tiêu chí đó mà chon chim và sau này đưa chim đi giao lưu hay thi thố thì mới có cơ hội đạt giải được chứ,
ai cũng như bác thì nói làm gì nữa có 1 số thành phần tỏ ra nguy hiểm nên mới vậy

hoadainhan

ai cũng như bác thì nói làm gì nữa có 1 số thành phần tỏ ra nguy hiểm nên mới vậy
nếu những điều mình nói là sai thì mình tặng hết bộ sưu tập chim và lồng của mình cho ae và nghỉ chơi chim luôn

huylam2910

Lâu mới vào diễn đàn, thấy bây giờ diễn đàn mở quá, không nghiêm như ngày xưa/ không thấy có điều chỉnh kịp thời nhỉ.
@ Hòa đại nhân: dây với những bạn ăn học đầy đủ như bạn ngọc khánh dũng thì cũng phải lựa lời mà nói chứ - Không phải cứ tốt nghiệp Đại học là có văn hóa đâu.

cocghe

học cho lăm vào ra đường bố láo nghênh mặt với đời là phù mỏ,

Xin lỗi bạn lichailon và ae chaomao.org mình liệt kê ra các tiêu chí chơi và chấm thi hiện nay cho ae biết để tuyển và đánh giá con chim, cho dù là chim bổi hay chim thuộc đều loanh quanh mấy tiêu chí đó thôi, ae nào thích tiêu chí nào thì thiên về tiêu chí đó mà chon chim và sau này đưa chim đi giao lưu hay thi thố thì mới có cơ hội đạt giải được chứ, nếu ae nào chơi chim cho vui thì mọi thứ ko quan trọng nghĩa là mình thích, còn ae nào chơi chim thi đấu mà ko bám vào các tiêu chí chấm thi hiện hành thì đúng là người chơi theo phong trào chứ ko phải đam mê, mình củng đố ae trong diễn đàn tìm được ra thêm tiêu chí nào ngoài 3 tiêu chí mình nêu trên để đáng giá và so sáng giữa các chú chim với nhau đấy
Bài viết của bác rất chuẩn không sai, nhưng đó là bài nói về 1 con chim thi, còn chủ topic đang muốn hỏi tố chất của con chim bổi tố chất chưa cần toát ra những cái hay như tiêu chí đó.Tuy nhiên bác Ngọc Khánh Dũng đã nói quá lời là người sai trước khi ae chia sẻ dù đúng hay sai cũng không nên nói người ta không biết gì, Ae mỗi người có cái hay riêng cùng bổ sung cho nhau thôi mà.

bạn chỉ biết copy và paste chứ có biết gì đâu. bạn thớt hỏi chim bổi, con chim mới nhìn làm sao biết tố chất mà bạn bảo nó phải có 3 yếu tố ấy thì bó tay với bạn nhé. hay bạn chỉ biết mua chim thuộc người ta thuần rồi về nuôi chứ chưa nuôi bổi bao giờ?

Sao bác hoadainhan lại nói những người không theo tiêu chí chấm thi đó là chơi phong chào ko phải đam mê vậy??? Có người mua con chim của em gần 20tr chỉ để nghe hót bác có tin không ạ? Không mê giọng hót thì chắc bị nói là hâm mất, chính chơi thi thố em nghĩ đó mới là phong chào :D
Hai bác chỉ có xích mích chút lời nói thôi mà, anh em cũng đam mê cả 9 bỏ làm 10 đi :D

hoadainhan

Bài viết của bác rất chuẩn không sai, nhưng đó là bài nói về 1 con chim thi, còn chủ topic đang muốn hỏi tố chất của con chim bổi tố chất chưa cần toát ra những cái hay như tiêu chí đó.Tuy nhiên bác Ngọc Khánh Dũng đã nói quá lời là người sai trước khi ae chia sẻ dù đúng hay sai cũng không nên nói người ta không biết gì, Ae mỗi người có cái hay riêng cùng bổ sung cho nhau thôi mà.

Sao bác hoadainhan lại nói những người không theo tiêu chí chấm thi đó là chơi phong chào ko phải đam mê vậy??? Có người mua con chim của em gần 20tr chỉ để nghe hót bác có tin không ạ? Không mê giọng hót thì chắc bị nói là hâm mất, chính chơi thi thố em nghĩ đó mới là phong chào :D
Hai bác chỉ có xích mích chút lời nói thôi mà, anh em cũng đam mê cả 9 bỏ làm 10 đi :D
ok lexuschantrau ý mình nói là có 3 tiêu chí cơ bản như thế để đánh giá 1 con chim, dựa vào 3 tiêu chí trên mà chọn chim cho dù là bổi hay thuần, nếu kiếm được con nào hội tụ 3 yếu tố trên thì tuyệt vời ông mặt trời còn gì, có con thì hót hay nhưng tướng xấu, có con thì thái độ rất đầu gấu nhưng ít hót, có con thì tướng đẹp nhưng lại hót kém ko có thái độ ..v.v.v. (con được cái này thì mất cái kia chính vì thế ai thích tiêu chí nào thì thiên về đó mà chọn chim)
- Đối với mình khi đi chọc chim mộc thì ưu tiên giọng hót con nào hót nhiều nhất là bắt ^^ (có người sẻ bảo mộc sao hót mà chọn? mộc cứ để yên tĩnh là nó hót hết ko cần phải để nữa năm đâu). có thằng bạn mình chỉ thích mào lân hoặc tê giác cứ có con nào thế là nó bắt còn lại ko quan tâm.
- Mộc mà chọn về tướng và thái độ thì hơi khó vì chim nhát sợ người nên con nào con nấy toe tua hết.
- Người mua con chim của bạn 20tr về chỉ để nghe hót vậy là ông ấy thích cái giọng hót của nó rồi và chác chắn con chim của bạn hót hay và hay hót và 1 vài yếu tố nữa thì ông ấy mới thích đến thế vậy đó ko phải là tiêu chí thứ 1 à? tiêu chí về giọng.
- Có người bỏ hàng trăm triệu để mua con bạch tạng hay mơ mà những con thế này thường thường hót kém, thái độ kém được cái tướng của nó là hiếm, đẹp vậy đây là tiêu chí thứ 3 rồi ^^.
những người không theo tiêu chí chấm thi đó là chơi phong chào ko phải đam mê vậy??? ( ý mình ko phải thế)

hoadainhan

Lâu mới vào diễn đàn, thấy bây giờ diễn đàn mở quá, không nghiêm như ngày xưa/ không thấy có điều chỉnh kịp thời nhỉ.
@ Hòa đại nhân: dây với những bạn ăn học đầy đủ như bạn ngọc khánh dũng thì cũng phải lựa lời mà nói chứ - Không phải cứ tốt nghiệp Đại học là có văn hóa đâu.
nó chửi mình trước và nó khoe nó học đại học huylam2910 ạ ức chế nên mình chửi luôn ^^.

hoadainhan

Kết thúc việc vày ở đây thôi, một lần nữa mình xin lỗi lichailon và ae chaomao.org

ThanhTung

Em vừa có một em 2 tuần lồng, y chan bác miêu tả, mặt bợm, đứng lúc nào cũng chàng hảng ra, yếm đậm dài cân đối. mà không biết nguồn gốc, em nó vừa sổ sơ sơ được 2 ngày, ra hơi được 3 tiếng
Bác cứ nuôi đi từ từ rồi nó sẻ lộ ra cái bản chất thú tính của nó ^^

Sau một thời gian chơi...thực sự không có định nghĩa nào cả....hãy tin vào chữ duyên, trực giác bản thân và chút may mắn cũng như cái tâm muốn giúp chim tỏa sáng sẽ là chìa khóa cuối cùng...mọi thứ lý thuyết rồi kinh nghiệm nó không phải là tất cả đâu....con chim phù hợp với bạn nó căng lửa thì nhìn ngoại hình nó đã khác rất nhiều khi nó yếu lửa nằm trong tay kẻ khác...thế nên câu chuyện tuyển chim gây khúc mắc giữa các anh em trên diễn đàn chẳng bao giờ có hồi kết...

yếm đậm cân đối, mặt sát thủ dáng đưng vương mình về trước hình chữ c,mỏ ngắn mà mỏng thì mau mỏ, mắt lồi, tách đỏ phải dầy, cái đít đỏ phải to phồng lên
Khi chim căng lửa cái phao câu nó mới phồng...chim thay lông xuống lửa nó xẹp lại nha

phạm hoàng

Chắc có lẽ top này sôi động nhất. Mình thấy chủ top xin cách chọn chim bổi, mak mình nghĩ chắc là chủ top có ý định đi bắt bổi ngoài cửa hàng. Mà đã là chim bổi ngoài cửa hàng thì không có tiêu chí chim thi vì rất khó để áp dụng( k thích hợp). Nếu trực tiếp đi đánh chim mình có thể thấy ngay được tố chất con chim, nhưng khi về tùy vào tay chăm mak chim có đạt được hay không. Mình nghĩ để có 1 con chim đi thi thì cần chọn từ những tiêu chí khác như mào, mỏ,yếm, tách,dáng dấp,thái độ( mình thấy 1 số chim bổi mới bẫy nhưng vẫn có thái độ tốt). Từ những tiêu chí trên mak chọn chim rồi chăm sóc. Nếu đúng chim hay muốn đi thi thì chúng ta mới bắt đầu áp dụng những tiêu chí chấm thi để áp dụng vào đó. Đôi dòng góp ý. Có gì sai xót mong mọi người bỏ qua.

linhu

....con chim phù hợp với bạn nó căng lửa thì nhìn ngoại hình nó đã khác rất nhiều khi nó yếu lửa nằm trong tay kẻ khác...
vote cho đoạn này, chim lên lửa nhìn sẽ khác hẳn so với khi mất lửa, nhất là qua mùa chăm lông tốt con chim lột xác nhìn mê ly.

lichailon

XIN THANK AE . MÌNH MẠNH DẠN THANK NHIỀU, topic được khá nhiều ae nghệ nhân tham gia cho ý kiến. Tích cũng có. Tiêu cũng k phải ít. Mình hoan nghênh và vui vì a e mạnh dạn trình bày sn hay kn đúng để truyền đạt tới ae org. . Lời lẽ có thể khuyếm khuyết. Nhưng nó động lực để ae bảo tồn q điểm của mình. ( tuỳ từng trường hợp nặng nhẹ. Cách dùng chữ :d). Đưa ra ý kiến cá nhân. Mình rất vui và học tập được nhiều thứ kinh nghiệm. Mình cũng xin lỗi ae. Vì top này ae hay nhậy cảm quá
P/s mình bắt đầu với e bổi. Mua 80k( chim bẫy đấu vùng gialai. Mào đih). Chứ k mua lồng t thể như bạn j phía trên nói. Hjhj
Chúc ae sk. Luôn vui vs niềm đam mê chào mào

longteo48

bổi ở lồng tập thể thì nên chọn những con siêng ra mỏ, hay đậu cành quan sát ít bu chụp loạn trong lồng "chứng tỏ ko bản lĩnh" và thường những con như mình tả nó có bộ lông ức sạch và trắng "ko lem luốc bẩn, vs nếu có tướng bộ đẹp nữa thì quá tuyệt tuyển ngay và luôn các bác ạ... và e đã k thất vọng vs e bổi 120k này nè:
https://m.youtube.com/watch?v=-hxqUramlSA lồng trái nha!
chúc các bác chọn được bổi ưng ý!