chọn con chim như thế nào là có tố chất

phan thanh hai

Nói lan man một hồi mình chẳng hiểu gì cả. Chơi chim phải theo tiêu chí rõ ràng: Chim cafê,chim thi hay chim giọng....dựa vào tiêu chí của mình mà đánh giá. Người thích chim thi và người thích chơi chim ở nhà khó có tiếng nói chung được vì chim cũng có điểm mạnh và điểm yếu như mọi vật trên đời mà thôi. Mình nghĩ topic này cũng khá đầy đủ rồi,nói nhiều sẽ loãng mất....mất hòa khí ae.

giangnam

Nói lan man một hồi mình chẳng hiểu gì cả. Chơi chim phải theo tiêu chí rõ ràng: Chim cafê,chim thi hay chim giọng....dựa vào tiêu chí của mình mà đánh giá. Người thích chim thi và người thích chơi chim ở nhà khó có tiếng nói chung được vì chim cũng có điểm mạnh và điểm yếu như mọi vật trên đời mà thôi. Mình nghĩ topic này cũng khá đầy đủ rồi,nói nhiều sẽ loãng mất....mất hòa khí ae.
mình xin quay về chủ đề top đã đưa ra:
mỗi người mỗi quan điểm, theo mình tố chất ở đây là nước chơi của 1 chú chim , đa phần hiện tại ae chơi chim chủ yếu là cafe, chim thi thì đa phần bộ dáng chú chim gần như quyết định nên bản chất ( ngoại trừ những chú ẩn tướng , thành phần này rất thấp)
bộ dáng chú chim hài hoà tạo nên nước hậu của nó bởi vậy có ae thích ngũ trường, hay ngũ đoản
có người chỉ chọn những chú chim theo mào, theo đầu, hay theo đuôi( mào cao+đầy+đầu to+tocon+dài đòn, mũ cui đui cánh én, chim mình ống mào nhỏ cao...v...vv..)
thêm 1 quan điểm nữa đó là chọn chú chim trên bộ dáng đi kèm với phần hồn của nó( cái này tuỳ theo cảm nhận của mỗi người)
vài lời chia sẽ theo hiểu biết thiển cận của mình, có gì ae thông cảm

phạm hoàng

Mình chưa nghe "chim cafe" bao giờ. Mình chỉ biết trong môn chơi này đang có 3 thể loại: chim đấu,chim mồi và chim hót. Chứ " chim cafe" thì chịu.

lowschool

hay có thi được giải nhất ko

Câu này tôi không cần phải trả lời, vì nó vô cùng và không có liên quan gì cả, tôi chỉ khẳng định là ai đưa tiền cho tôi đi, tôi chắc chắn sẽ có con chim hay, hihii!

cocghe

Trước giờ nghĩ chim đoạt giải nhất là chim hay, bữa nay được biết thêm chim hay là phải đoạt giải nhất.
bạn cho mình hỏi chim đi thi mà đoạt giải nhất thì ae có gọi đó là chim hay hay là chim như thế nào ah thì mới gọi là hay

linhu

Trước giờ nghĩ chim đoạt giải nhất là chim hay, bữa nay được biết thêm chim hay là phải đoạt giải nhất.

Chim đoạt giải nhất là chim hay nhất, đoạt giải nhì là chim hay nhì ... chim hay khuyến khích, chim hay vòng gửi xe ... :)

CMQN

Mình chưa nghe "chim cafe" bao giờ. Mình chỉ biết trong môn chơi này đang có 3 thể loại: chim đấu,chim mồi và chim hót. Chứ " chim cafe" thì chịu.
chim cfe rất đơn giản cứ rảnh rỗi mang ra cội nhìn e nó chơi hay ko chơi nói chuyện với người mh thích,xã stress thế là chim cfe.

lichailon

Q điểm a e khá khác nhau. Nhưng vẫn muốn thỉnh thêm ý kiến. Xin ae com trong hoà bình nhé. Sợ giống mấy bạn trên mất hoà khí. Mình muốn ae đua ý kiến để đóng góp cho ae chơi sau như mình mở rộng thêm tầm nhìn. Chúc ae luôn khoẻ. T công trong cv

datminh1982

Hay ko cần phải có giải . Miễn đưa chim ra gian chơi mà cảm thấy khoái trong lòng là được rồi . Chim có giải chưa chắc đã chơi hay

linhu

Q điểm a e khá khác nhau. Nhưng vẫn muốn thỉnh thêm ý kiến. Xin ae com trong hoà bình nhé. Sợ giống mấy bạn trên mất hoà khí. Mình muốn ae đua ý kiến để đóng góp cho ae chơi sau như mình mở rộng thêm tầm nhìn. Chúc ae luôn khoẻ. T công trong cv

Quan điểm khác nhau thì cuộc chơi mới phong phú, hấp dẫn. Người thì thích chim dữ, sàng cầu, cánh đuôi liên tục, người thì thích giọng ché dài, to, đanh ... đủ mọi sở thích từ mào, dáng... vào chú chim mình tìm kiếm.
Sau gần 4 năm bắt bổi/thuần (từ SK, HB, Cao Áp, An Điềm, Phước Tường, Suối Hoa, Đèo Nam... đủ cả những vùng nổi tiếng chim hay ở Quảng Nam :) ) mình thiên giữ lại mấy con đằm đằm, chơi cúp C, sàng qua lại từ tốn găm chim xung quanh, đều mỏ, giọng đanh trầm ko dính cỡ 5-6 âm, ché cần 2-3 âm rẹt rẹt để giữ lực, lâu lâu bung cánh nhẹ là dc :) Giờ dàn còn 5 con làm của để dành, chấm dứt quá trình tuyển chọn, treo khắp nhà.
Bắt cho lắm cũng mắm với dưa, dọn phân cho tắm, ép viên sấy cám còn hơn nô lệ :)

chaomaopr

chim cà phê là thể loại chim đấu đó bạn nhưng chim cà phê tiêu chí ngược lại với chim thi . thường họ tìm con chim chơi nhạnh mạnh sàn cầu liên tục cánh quạt mát mặt và chỉ cần chơi khoảng 1-1.5h là ok rồi (uống cà phê sáng thì nhiêu đó là đủ rồi). bạn đừng tưởng dễ bắt nạt mấy con chim cà phê nhé. nhiều con chim thi có giải kẹp vào chơi tay đôi với mấy con chim cà phê thua nước là bình thường đó bạn.
bạn cho mình hỏi chim đi thi mà đoạt giải nhất thì ae có gọi đó là chim hay hay là chim như thế nào ah thì mới gọi là hay
tùy quan điểm nhìn nhận của mỗi người thôi cocghe. môn này nó vô chừng lắm . mình thi thoảng cũng có đi xem thi chim và theo đánh giá của cá nhân mình thì cũng có con chim giải nnhất là hay và cũng có con giải nhất theo mình là ko hay vì nó ko phù hợp với quan điểm của mình. túm lại miễn mình thích là được mặc kệ người ta nói gì.hihih.

lichailon

Được 5 em như bạn miêu tả thì mát lòng quá :d
Quan điểm khác nhau thì cuộc chơi mới phong phú, hấp dẫn. Người thì thích chim dữ, sàng cầu, cánh đuôi liên tục, người thì thích giọng ché dài, to, đanh ... đủ mọi sở thích từ mào, dáng... vào chú chim mình tìm kiếm.
Sau gần 4 năm bắt bổi/thuần (từ SK, HB, Cao Áp, An Điềm, Phước Tường, Suối Hoa, Đèo Nam... đủ cả những vùng nổi tiếng chim hay ở Quảng Nam :) ) mình thiên giữ lại mấy con đằm đằm, chơi cúp C, sàng qua lại từ tốn găm chim xung quanh, đều mỏ, giọng đanh trầm ko dính cỡ 5-6 âm, ché cần 2-3 âm rẹt rẹt để giữ lực, lâu lâu bung cánh nhẹ là dc :) Giờ dàn còn 5 con làm của để dành, chấm dứt quá trình tuyển chọn, treo khắp nhà.
Bắt cho lắm cũng mắm với dưa, dọn phân cho tắm, ép viên sấy cám còn hơn nô lệ :)

dungchaomaovt

nếu chơi theo phong cách đấu giàn thì con chim có giải chắc chắn là con chim được gọi là hay, tìm và chăm sóc để có 1 con chim có giải kg hề dễ chút nào. còn 1 con chim chơi như máy nhưng treo vào thi thì im re sợ sệt rất nhiều. đó là vì sao con chim có giải bao giờ cũng có giá trị nhất định.