chọn con chim như thế nào là có tố chất

phạm hoàng

chim cà phê là thể loại chim đấu đó bạn nhưng chim cà phê tiêu chí ngược lại với chim thi . thường họ tìm con chim chơi nhạnh mạnh sàn cầu liên tục cánh quạt mát mặt và chỉ cần chơi khoảng 1-1.5h là ok rồi (uống cà phê sáng thì nhiêu đó là đủ rồi). bạn đừng tưởng dễ bắt nạt mấy con chim cà phê nhé. nhiều con chim thi có giải kẹp vào chơi tay đôi với mấy con chim cà phê thua nước là bình thường đó bạn.

tùy quan điểm nhìn nhận của mỗi người thôi cocghe. môn này nó vô chừng lắm . mình thi thoảng cũng có đi xem thi chim và theo đánh giá của cá nhân mình thì cũng có con chim giải nnhất là hay và cũng có con giải nhất theo mình là ko hay vì nó ko phù hợp với quan điểm của mình. túm lại miễn mình thích là được mặc kệ người ta nói gì.hihih.
Thì mình cũng biết là chim đấu rồi.nhưng tại sao k gọi là chim đấu đi.cứ chia ra nhiều phái làm gì. Mất công nhiều người mới chơi họ k hiểu rõ

linhu

Thì mình cũng biết là chim đấu rồi.nhưng tại sao k gọi là chim đấu đi.cứ chia ra nhiều phái làm gì. Mất công nhiều người mới chơi họ k hiểu rõ

Chim đấu chia 2 loại: 1 loại pin dài mang đi thi, pin kém gọi là chim cafe :)

Laviexd

Như thế mới đúng bạn à. Cafe mục đích để test sức chịu đựng e nó trước đối thủ xung quanh. Khi e nó đạt tuổi lồng, đạt phong độ và sức bền mới đưa đi thi. Đó là bước tập sự cho 1 chiến binh. Đành rằng mỗi ng một cảm nhận riêng về cái hay nhưng cái gì cũng có điểm chung hết. Bạn có muốn nuôi chim đến lúc nào ấy mang một món quà từ cuộc thi về nhà k?

Từ cuộc thi nội bộ --> cuộc thi liên CLB --> cuộc thi khu vực --> cuộc thi liên tỉnh. Thì các bạn sẽ hiểu em chym đạt giải đó nó sẽ nổi danh thế nào. Ngoài thương hiệu e nó sẽ có cái giá mà bạn chưa bao giờ trực tiếp nhìn họ giao dịch.

Chúc a e cháy hết mình vì đam mê.

CMQN

Chim đấu chia 2 loại: 1 loại pin dài mang đi thi, pin kém gọi là chim cafe :)
cái vụ này chưa chắc nha pac linhhu,có những người cầm chim hay bền nhưng ko di thi chỉ cfe vì nhiều lý do hỏi mua giá cao mà họ vẫn lắc đầu, chứ ko fai chim cfe pin kém

levantam

cái này chắc còn tùy thuộc tố chất người chủ, chủ hay chim hay, chủ dở chim dở, haha, đúng xin được thanks, ko đúng xin nhận gạch đá :D

phuongcty470

bạn cho mình hỏi chim đi thi mà đoạt giải nhất thì ae có gọi đó là chim hay hay là chim như thế nào ah thì mới gọi là hay
Chim đi thi mà đoạt giải nhất thì nhiều người gọi đó là chim hay. Nhưng chim hay đi thi chưa chắc đã đoạt giải nha bạn. 2 khái niệm đó nó khác nhau hoàn toàn.

phuongcty470

Quan điểm khác nhau thì cuộc chơi mới phong phú, hấp dẫn. Người thì thích chim dữ, sàng cầu, cánh đuôi liên tục, người thì thích giọng ché dài, to, đanh ... đủ mọi sở thích từ mào, dáng... vào chú chim mình tìm kiếm.
Sau gần 4 năm bắt bổi/thuần (từ SK, HB, Cao Áp, An Điềm, Phước Tường, Suối Hoa, Đèo Nam... đủ cả những vùng nổi tiếng chim hay ở Quảng Nam :) ) mình thiên giữ lại mấy con đằm đằm, chơi cúp C, sàng qua lại từ tốn găm chim xung quanh, đều mỏ, giọng đanh trầm ko dính cỡ 5-6 âm, ché cần 2-3 âm rẹt rẹt để giữ lực, lâu lâu bung cánh nhẹ là dc :) Giờ dàn còn 5 con làm của để dành, chấm dứt quá trình tuyển chọn, treo khắp nhà.
Bắt cho lắm cũng mắm với dưa, dọn phân cho tắm, ép viên sấy cám còn hơn nô lệ :)
Chuẩn quá, nhiều khi cứ nghĩ mình làm tôi mọi cho lũ này thấy cực quá. Trưa đi làm về 11h20 loay xoay với lũ chim là tới giờ đi làm luôn ko được ngủ tí nào. :(

lichailon

cái vụ này chưa chắc nha pac linhhu,có những người cầm chim hay bền nhưng ko di thi chỉ cfe vì nhiều lý do hỏi mua giá cao mà họ vẫn lắc đầu, chứ ko fai chim cfe pin kém
Like mạnh mới dc

hoanghai86dn

Theo mình thì cứ kẹp vài con với nhau. Thấy em nào thái độ tốt có nết chơi hay: siêng cánh, ché, cầu, giọng tốt là ok.

chao mao beo

Ái chà chà,mình chỉ nói tóm tắt 1cau nz mà ae đã bàn cãi nhau rầm rầm,mình thành thật xin lỗi ae nhìu nhìu.sang day minh xin noi ro ly do tai sao minh noi (muon co con chim hay la phai dua vao tui tien).<br>(1)...chim boi mua gia tu 1ook...2ook thi phai co kinh nghiem va thoi gian choi chim kha lau moi khien chu chim do thanh tai.Nói nôm na là (Ngọc trong đá)<br>(2).....chim bay đầu nếu bảy ngày lúc nó lên lửa thì nó sẽ rất hay,nhưng nếu nó đang đau hay mà bị sập lụp,lịu nó còn cang noi ko,cho dù có căng lửa nó cũng ko dám chơi hết sức vì còn ám ảnh tâm lý(sùng wa là chết).<br>(3)......nếu bạn có khả năng và lòng đam mê chim  thì chỉ cần bỏ tg nghiên cứu tìm hỉu về những con đã có tiếng hoặc tên tuổi,bảo đảm với số tiền bạn bỏ ra nó sẽ ko làm bạn thất vọng.(tiền nào của đó)<br>(4)......nếu đc giải 1 trong cuộc thi này ,hay là năm số ma trong 1 còi ,1 quán cafe thì con chim của bạn nó ko còn gọi là con chim mà gọi là con cọp,có ai dám bán cho mình con cọp giá 100k,200k ko.(ko bao giờ).<br>(5)....đã gọi là chim hay thì chắc chắn sẽ có giải,nhất hay nhì hoặc hàng khuyến khích vẫn đc.những điều quan trọng ở đây là bạn sẽ đc cái quyền chỉ trích thậm chí là chê bai giám khảo nếu ko công bằng với chú chim của bạn.vì nếu chim bạn hay có nghĩ là nó đã đe đc những chú chim khác so sánh giống kiu  chim bạn đc 10diem thì mấy con kia chỉ đc 4,5 thoi.tham chi con dc nhuing loi ung ho cua ae trong cuoc thi nua.<br>Những lời chim sẻ ở đây ko phải chứng tỏ hay dạy khôn ai hết.mình nói lên những gì mình biết,những gì mình trải và những gì đang diễn ra trong xã hội nói riêng và thế giới chim chào của ae chúng ta nói chung.Rat mong ae hiu va dong gop nhung kinh nghiem quy bau de lam cho dd ngay cang hay va phong trao choi chim phat trien them.THÂN...

hoanghiro

Mới lướt topic thấy 2 bác chửi nhau kinh quá,chơi chim để dưỡng tâm mà các bác,các bác nóng vội vậy làm sao có con chim hay được
Chim hay ngoài các tiêu chí bên ngoài ra thì cũng cần có thời gian quan sát,có con vừa về hót inh ỏi nhưng ra trường xù lông xù lá,có con nuôi cả năm chưa nghe được bọng khi ra trường thì lại nạt nộ đối thủ tới tấp.
Mình nuôi chào mào được 4 năm kinh nghiệm chưa nhiều nên chỉ có chút ý kiến,chim mình k thi thố chỉ nghe hót chơi cafe thôi nên k dám múa rìu qua mắt thợ.
Thân!

tuyetngan1993

Chim hay thì nó tự chọn chủ cho nó chứ mình không chọn được nó đâu , bao giờ duyên tới ắt bạn sẽ có chú chim hay ....Thân.

kjenprodn

Bây giờ mà kiếm được cái hàng bổi toàn diện thì hơi khó.. vì chim cò cũng như con người được cái này thì mất cái kia.. con có yếm thì mũ xấu, con mũ đẹp thì mỏ dầy..... nói chung chọn bổi cũng tùy vào bạn chọn chim theo mục đích nào nữa..... mình mạo muội chia sẻ một tí kinh nghiệm nhé
Chọn bổi tố chất thi : chim phải già rừng ( đầu đàn, hoặc đầu thung ), vì sao phải chọn như vậy thì mình sẽ nói sau, mỏ ngắn ( mau mỏ), cặp cánh phải xệ, vai phải rộng ( chim siêng cánh), hầu phải to ( giọng to ), mào cui lân hoặc mào lân ( chim đấu bền ), mặt phải dữ... nhìn con chim có hồn :D, à quên cặp giò phải to, cao như giò cầu thủ vậy ( chim khỏe )
Chọn bổi nghe hót : Già hay tơ lỡ cũng được miễn mỏ mỏng , ngắn là ok
Chọn bổi đi cf : Tố chất cũng như đi thi nhưng bỏ đi vài yếu tố cũng được :D