Chào mào bông đẻ của Dungqn

dungqn

Ngày hôm qua, 14/3/2014 cặp chim bông của mình đã đẻ quả trứng đầu tiên của mùa chim năm 2014. Đây là năm đẻ thứ 2 của cặp chim nầy. Năm ngoái, do ghép muộn nên nó chỉ đẻ 1 lứa 2 con toàn mái, trong đó một con có chút xíu bông. Hy vọng năm nay cũng sẽ thu hoạch được bông!
Đây là chim trống:

Chim mái:

nguyen8x

Chúc mừng a..hy vong chim mái a để cho e cũng dc như vậy...chim a đẻ muộn nhỉ. E có một cặp tới hnay là bắt đầu lứa thứ 3 rùi nè...

dungqn

một mùa chim chào mào sinh sản mấy lứa vậy các bác
Năm ngoái cặp cm thường của mình đẻ 4 lứa. Có người nuôi đẻ tới 6 lứa. Cm ấp trứng 12-14 ngày thì nở, nuôi con 15-17 ngày chim chuyền, khoảng 5 ngày sau chim đẻ lại. Tất nhiên bạn phải cho mồi tươi đầy đủ.

noucamp98960

Ko biết ngoài tự nhiên ( trường hợp chăm con tới lớn) thì 1 cặp Cm làm tổ mấy lần bạn nhỉ

mecm

có đc mấy con bông con rồi bạn,nuôi lồng này cũng đẻ hay vậy

gaututi

Năm ngoái cặp cm thường của mình đẻ 4 lứa. Có người nuôi đẻ tới 6 lứa. Cm ấp trứng 12-14 ngày thì nở, nuôi con 15-17 ngày chim chuyền, khoảng 5 ngày sau chim đẻ lại. Tất nhiên bạn phải cho mồi tươi đầy đủ.
em cũng tập tành ghép đẻ mà chưa đc cơm cháo gì, chán ghê bác ạ

tvxdnhatphat

Bạn hãy cố lên, nuôi đẻ cũng có cái thú riêng của nó.
Đúng rùi đó bạn, nuôi đẻ thấy cũng vui vui, dù rằng chim con lên cũng khó hay mà cực lắm.
Phải trái cây đầy đủ, lúc nào cũng có sâu qui nói chung là đồ ăn làm sao phải thấy dư giả thì chim mới an tâm đẻ.
Còn ghép cặp thì hên xui thôi. Có cặp mình ghép 1 cái là đẻ liền, có cặp ghép vào mái cắn trống chết queo or trống cắn mái. Có cặp ghép vào đẻ cả rổ trứng (mỗi lần đẻ 03 trứng ấp mà ấp hoài hỏng nở rùi đẻ tiếp). Hic....
Nói chung là phải kiên trì và hê xui nữa. Thân!

dungqn

Hôm qua, sau 12 ngày ấp trứng, con chào mào đầu tiên đã ra đời, còn 1 trứng chưa thấy nở. Mỗi ngày mình để thức ăn đầy đủ 2 loại trái cây và dế loại nhỏ, sâu gạo nhỏ. Mới nở 2 ngày mà đã thấy chim con nhoi lên đòi ăn, trông rất dễ thương. Chưa dám chụp hình vì sợ chim bỏ con.