Chào mào bông đẻ của Dungqn

hoangjtam

không biết nên vui hay buồn, hôm 30 tết đôi của mình đẻ rơi 1 quả , hôm mùng 1 đẻ 1 quả, hôm nay mùng 2 đẻ tiếp quả nữa, nhưng em mái k thấy nằm ấp. lâu lâu thấy nhảy vào tổ tý lại nhảy ra, hay là nó còn đẻ nữa nên chưa ấp nhỉ các bác? lứa này là lứa đẻ đầu tiên, con mái trước bị chết, mình ghép mái này đc tầm 4 tháng là đẻ đúng tết âm lịch. nó mà ấp nở thành công thì quá tuyệt vời.
Kính chúc anh em chaomao.org năm mới nhiều sức khỏe và tuyển tập đc nhiều chú chim hay
mới đẻ nó chưa ấp nhiều đâu bạn vài bữa nữa nó mới nằm ổ khi nào gần nở nó mới nằm luôn trong tổ.

dungqn

Ở miền Trung, từ Đà Nẳng trở vào bắt đầu ghép cặp cho chim đẻ được rồi. Năm 2014 mình ghép muộn hơn mà cũng được 4 lứa. Năm nay rút kinh nghiệm chỉ đẻ 2 lứa thôi để nuôi con cho tốt.

chickenchoac

thời gian nằm ấp đang tăng dần lên rồi, chỉ có 2 trứng thôi. hôm qua đôi cu gáy ghép đẻ đang ấp làm rơi 1 trứng, sắp nở rồi còn rơi tiếc quá các bác ạ. năm nay đúng vào dịp tết em có 2 cặp sinh sản, hi vọng năm nay bội thu, hihi

dungqn

Mùng 6 Tết cm nhà mình bắt đầu đẻ trứng đầu tiên, đây là cặp bố mẹ đã từng sinh ra nhứng đứa con tuyệt vời:

dungqn

Sáng nay 27/2 kiểm tra thấy đẻ 4 trứng, đành bỏ bớt 2 trứng giữa chỉ giữ lại 2 trưng thôi, KH mà!...

duongnhiet

Member
Hồi nhỏ thường bắt ổ 1 trứng thì em thấy là chim trống
2 trứng thì con đầu trống con sau mái
3 trứng thì con đầu+út trống, con nhì mái
ổ 4 trứng ngoài tự nhiên em chưa thấy.
Chúc ổ trứng nhà anh dungqn nở ra chiến binh, đóng góp vào đội quân org hùng mạnh :eek:

dungqn

Chim đầu mùa sung lắm, mình lấy trứng thứ 2 nó đẻ trứng 3 tưởng hết rồi ai dè đẻ trứng 4 luôn, bó tay!

duongnhiet

Member
Kiểu này tung tin "trứng chim chào mào chữa được bệnh ung thư..." thì anh em org nuôi chim sinh sản phát tài rồi!
A dungqn nhớ siêng post tình hình ổ trứng cho mọi người xem nha anh.

gaututi

Sáng nay 27/2 kiểm tra thấy đẻ 4 trứng, đành bỏ bớt 2 trứng giữa chỉ giữ lại 2 trưng thôi, KH mà!...
sao lại bỏ bớt đi vậy. uổng ghê, mình cũng làm avi mà 2 mua rùi chẳng đc gì, còn bị chuột nó lùa chết 2 cặp, chán chẳng chết

duongnhiet

Member
Anh dungqn ơi cập nhật chim con xem cho vui anh...
Lâu lâu đọc lại bài để tiếp thêm đam mê 1 ngày nào đó nuôi chim đẻ giống anh.