Chia sẻ it kinh nghiệm cá nhân về cách chọn chim già rừng

ducterry

Trước tiên bạn cần có danh giới về tuổi rừng để phân biệt chim già rừng, nhiều người thường nghĩ chim má có tách đỏ gọi là già rừng, tuy nhiên theo tôi cách hiểu đó là sai, tôi quan niệm chim có tuổi rừng từ 2 năm trở lên mới được xếp vào hàng già rừng.chim dưới 2 năm rừng thì đều gọi là chim tơ.
Nếu đích thân đi bẫy chim về nuôi thì việc phân biệt 1 con chim già rừng là không khó, các bạn có thể bỏ chut thời gian ra theo dõi và quan sát chim.
Bài viết sau đây áp dụng cho các bạn không có điều kiện đi bãy chim , mà phải mua chim ngoài cửa hàng, hay của một người không quen biết......
Có rất nhiều tiêu chí để phân biệt 1 con chim già rừng, dưới đây tôi xin đưa ra vài tiêu chí chọn chim của tôi:
Tôi xin lấy clip sau để phân tích:

Ở clip trên là 2 chú chim chào mào mộc dở (7 tháng lồng), con đầu thuộc loại già rừng (3-4 mùa rừng), con thứ 2 là hàng tơ (<2 mùa rừng):
- Về giọng hót, ở con đầu các bạn sẽ thấy giọng đanh và gắt, để ý kỹ sẽ thấy rọng có độ rung, vang , rền, nảy....con thứ 2 là chim tơ (<2 mùa rừng) nên giọng rất yếu, không đanh và gắt.nghe cộc, không có độ rền và rung.có thể là do con chim thứ 2 đang yếu lửa nên giọng không to, tuy nhiên khi căng lửa giọng chỉ to lên thôi chứ không có độ rung và vang, vẫn bị cộc. (đây là tiêu chí quan trọng nhất để trọn chim)

-Cách chim nhẩy:ở clip bạn thấy con đầu có cách nhảy chuồn, cuộn cầu, chim thường có dáng đứng chữ C. Chim tơ không nhẩy cuộn cầu, khi nhẩy xong chim có dáng đứng xòe đuôi và đầu cao bằng đít để giữ thăng bằng sau đó mới đứng yên trên cầu, mặt mũi ngơ ngác.bản đuôi lúc nào cũng xòe, lông chim không có độ bó vào thân, ..... Chim già rừng thì cứ phải 3 năm đến 4 năm lồng chim mới có độ thuần, chim già rừng thuần vẫn có thái độ nhẩy lăng săng chứ không thuần đến mức cầm lồng mà vẫn đứng yên 1 chỗ trừ khi lồng trim được treo chỗ đông người qua lại (cửa hàng, quán nước....).

Đây là clip con chim đèo hải vân già rừng, tôi đã nuôi được 3,5 năm lồng. khi cầm lồng chim vấn nhẩy lăng săng,clip này tôi quay lúc chim đang thay lông (yếu lửa nhất) vậy mà chim cũng không chịu đứng yên.các bạn có thể quan sát nhận biết cách chim nhẩy cuộn cầu ở đây.

Đây là clip con sông kôn tơ lên, tông ra rất cộc và đơn điệu

http://www.youtube.com/watch?v=_BDlwzAZKV4&feature=plcp

-Màu lông: chim tơ có tuổi rừng từ vài tháng đến hơn 1 năm, chim chưa thay lông mẹ đẻ thì dễ phân biệt, màu lông của chim nhạt, phần cổ dưới gáy chim lông có màu trắng, ở chim già rừng thì màu sẫm hơn.phần đầu cánh của chim già rừng đen hơn. Nhìn một cách tổng thế thì màu lông chim già sấm, đen hơn chim tơ. Khi chim đã thay hết lông mẹ thì phân biệt dựa vào mầu lông là hơi khó.

-Ngoài ra còn dựa vào màu chân, mỏ, mắt, đầu, mặt ..........tuy nhiên mình nghĩ với 3 tiêu chí trên là các bạn có thể chọn cho mình 1 chú chào mào già rừng để chơi
PS: Chim già rừng có độ thuần rất khó, tuy nhiên khi đã thuần được chú chim già rừng thì chú đấy sẽ không làm quê các bạn đâu.
Chúc các bạn kiếm cho mình được nhiều chim già rừng để chơi.
Thân.

Sửa lần cuối:

hieuhp

bài viết khá chi tiết và hữu dụng cho anh em mới chơi chim mào như mình.Cảm ơn bác chủ mod

vubaucat

bài viết của bác thật bổ ích.cảm ơn bác nhé.có nhìu chim con nuôi lên nó vẫn giữ lại giọng tuoch tuoch.....

ducterry

bài viết khá chi tiết và hữu dụng cho anh em mới chơi chim mào như mình.Cảm ơn bác chủ mod
có nút thanks kìa bạn ơi. hieuhp có phải là hải phòng không,mình là thành viên mới nên đóng góp tí kinh nghiệm cá nhân thôi. mong là mod set lên bài viết quan trọng cho ae đọc và đóng góp xây dựng

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Chim già rừng, nói rộng hơn tí là chim già mùa, quả thật có những đặc điểm khác hẳn so với chim non mùa. Chim già mùa lồng hay rừng có bộ lông ôm gọn, khí phùng lên rất đẹp, khác hẳn hình ảnh của chính nó ở thời điểm trước, ngoài ra chim già khá tỉnh chim hơn chim non. Bài viết rất hay, cố gắng chia sẻ nhé bạn.

Thân, black_fish9402

copden

Nói thật sau 12 năm chim cò CM mình nhận thấy Bổi già rừng dể thuần và hay hơn chim má trắng nuôi lên ( thức ăn và sự lạnh lùng với bổi rừng bạn ko treo nơi đông người đc khi chim chưa thân chủ ). Cái vụ quan quạn trọng nhất khì thuần bổi rừng là tuyệt đối ko để nó hoảng mọi cái tiếp xúc với nó phải hết sức nhẹ nhàng ( đi nhẹ nói khẻ hihi)
NGoài những điều chủ thớt và anh em chiu sẻ thì mình còn thấy
- gặp chim hay thường giử lông rất tốt
- Nhìn dáng đẹp chưa hẳn đã là chim hay. Lựa bổi rừng ngoài các tiêu chí trên thì nhìn bờ vai và lồng ngực rộng và to ( thường chim khỏe đấu đá tốt hơn rất cỏ thể là chim giử thổ or đại ca một vùng )

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Bài này rất chi tiết (mô tả + hình ảnh cụ thể) nên anh em mới chơi sẽ dễ dàng trong cách chọn lựa hơn. Lâu nay vẫn có nhiều bài viết nói về chủ đề này nhưng nhìn chung vẫn còn mơ hồ, chỉ có những người có kinh nghiệm thì mới thấu hiểu được, còn amatuer thì vẫn mù mờ lắm! Thanks bác.

mecm

bài viết rất bổ ích,thank chủ thớt,nhưng cho e hỏi nhảy cuộn cầu là nhảy sao ạ

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Có thêm chút kinh nghiệm quý báo nữa rồi! Cám ơn anh rất rất rất nhiều!

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Bài Viết Hay! Tuy nhiên phân biệt độ tuổi rừng của chim thì không chính xác được! Chỉ có một % nhất định thôi!

sonlx

bài viết rất hay và chuẩn,mình cũng có một em bổi già rừng rất nhát nhưng ra giọng rất hay

minhtuan211

cũng có thể nói một điều đói với chim bổi mình không thể ép jang được,mình chỉ cần cố gắng ju lửa e nó thì tự khắc e nó sẽ jan,chim già rừng còn có đặc tính ju sách bay rầm rầm nhưng cứ móc lên là chơi.

bin_ballad

Với kinh nghiệm nuôi qua một số loại chim thì em thường chọn qua mắt thôi. Cũng giống như những loài động vật khác thì khi còn ít tuổi, chúng sẽ có một khuôn mặt hiền khô, xinh xắn, đáng yêu... vd đơn giản như chó con, mèo con nhìn rất xinh, nhưng khi chúng già thì nhìn giữ tợn... Chi phối vào khuôn mặt chính là ánh mắt của chúng. Khi non tuổi chúng thường có một cặp mắt tròn xoe, long lanh ( trông như ướt), mi mắt căng nhẵn, màu mắt sáng.. Nhưng khi đã già rồi thì mắt có xu hướng méo đi rất nhiều, có nhiều hình thái méo mắt,( méo hạt chanh, méo lẹm một góc, méo hướng lên hay hướng xuống...); Bởi vì mắt bị méo sẽ kéo theo đồng tử mắt bị ép lại và có xu hướng lồi ra ngoài, tâm mắt bé đi rất nhiều, da mi mắt sẽ khô và nhăn nheo. Màu của mắt ( chính xác hơn là màu viền bên ngoài tâm mắt, chơi họa mi người ta gọi là sa nhãn) cũng biến đổi trông sẫm màu và mờ hơn ( Với chào mào thì thường sẽ từ màu nâu vàng chuyển qua nâu đỏ). Một con chim có cặp mắt méo trông sẽ ác hơn. Không quan trọng đầu to hay đầu bé, với em cứ mắt méo là ác rồi. hì! Vài điều em đúc kết được từ hồi chơi họa mi đá, chia sẻ lại với các bác. Có gì không đúng các bác cứ chém thoải mái cho em tiến bộ :)