Chia sẻ it kinh nghiệm cá nhân về cách chọn chim già rừng

phamkien25

Nói thật sau 12 năm chim cò CM mình nhận thấy Bổi già rừng dể thuần và hay hơn chim má trắng nuôi lên ( thức ăn và sự lạnh lùng với bổi rừng bạn ko treo nơi đông người đc khi chim chưa thân chủ ). Cái vụ quan quạn trọng nhất khì thuần bổi rừng là tuyệt đối ko để nó hoảng mọi cái tiếp xúc với nó phải hết sức nhẹ nhàng ( đi nhẹ nói khẻ hihi)
NGoài những điều chủ thớt và anh em chiu sẻ thì mình còn thấy
- gặp chim hay thường giử lông rất tốt
- Nhìn dáng đẹp chưa hẳn đã là chim hay. Lựa bổi rừng ngoài các tiêu chí trên thì nhìn bờ vai và lồng ngực rộng và to ( thường chim khỏe đấu đá tốt hơn rất cỏ thể là chim giử thổ or đại ca một vùng )
Nói thì dể nhưng khó lắm bạn àh. Vì bản chất khi bắt về là nó nhát rồi mình có nhẹ nhàng cỡ nào đi chăng nữa nó vẩn cứ nhay loạn cả lên....cái loại này lúc mới về ngại lại gần nó lắm sợ nó nhảy toác hết mặt mũi.

kendo

Bài viết thật bổ ích cho những người mới tham gia với niềm đam mê chào mào

truonght

thế là em bắt đc 1 con già rừng rồi ạ. mỏ dầy nhưng nhày cầu đúng kiểu cuộn cầu như bác nói. con này nó lao và đánh chim nhà làm con chim nhà ko còn lông mào luôn bác ạ.

copden

Nói thì dể nhưng khó lắm bạn àh. Vì bản chất khi bắt về là nó nhát rồi mình có nhẹ nhàng cỡ nào đi chăng nữa nó vẩn cứ nhay loạn cả lên....cái loại này lúc mới về ngại lại gần nó lắm sợ nó nhảy toác hết mặt mũi.
cái áo lồng để chùm nó lại bạn ạ. Bạn thuần bổi mà ko có áo lồng thì coi như bỏ nó nhảy loạn trong lồng lâu ngày sinh ngoái cổ lộng mèo đó. Còn vấn đề tróc đầu thì nên chọn loại lồng nan đôi sẻ hạn chế đc tối thiểu hé lồng chử A ngay cửa và 1 lọ thức ăn. dai đoạn đầu đừng cho tay vào lông khi chim ở trong lồng. Trong lồng luôn có 2 cầu cầu trên để nó núp quan sát. Bạn cứ thuần 1 vài con quan sát sẻ ngộ ra nhiu điều thú vị lắm. Mổi con một nết mổi con có cách chăm sóc tiếp cận.....

Linhtg

Chú đèo già của bạn có cái mũ yêu quá. Cảm ơn chủ thớt nhiều nhé

tuanpro

Chào các bác,
Lâu lăm minh mới lại lên diễn đàn đàm đạo về chào mào được.
Minh chơi chào mào được 2 năm nay rồi và hiện tại mình có 3 con 1 con chim mồi va 2 con chim bổi mới bẫy được hơn 1 tháng.
Trong số 2 con bổi có một con rất đặc biệt là 2 chiếc móng giữa ở 2 bên chân bạc trắng, Mỏ chim có đóm bạc lẫn đen của chim.
Mình chưa thấy con chim nào là như con chim này vì vậy cac bác cho em xin ý kiến?

thucdinh

Xin chia sẻ cách tìm kiếm được những em mộc già rừng đấu đá tốt:
Kinh nghiệm tìm mộc già rừng thì như đã trình bày ở trên, giờ mạo muội xin chia sẻ cách thức tìm kiếm những em mộc già rừng mà đấu đá tốt của riêng mình hy vọng mọi người có thể tham khảo:
1. Phải tìm được những hàng bán chim chào mào mộc với số lượng lớn và đông khách đến mua mộc ( thì chủ hàng mới hay nhập các đợt mộc lớn về để bán)
2. Làm quen và làm thân với chủ cửa hàng để tạo mối quan hệ thật tốt với chủ cửa hàng
3. Có quan hệ tốt rồi đặt vấn đề cho mình được chọn hoặc chủ hàng chọn cho mình những con mộc đầu tiên hay nhất trong lô mộc vừa về cách chọn như sau:
- Lô hàng mộc vừa về ví dụ 100 con, chủ hàng sẽ thả vào lồng tập thể ví dụ 20 con một lồng tất cả để trong 5 lồng
- Sau khi thả vào lồng tập thể tầm một buổi được ăn uống chắc chắn sẽ có những con nổi bật /20 con/ 1lồng ví dụ có con đứng trong lồng tập thể nổ sổ giọng hoặc đánh đuổi tất cả các con khác để độc chiếm quả chuối trong lồng ăn chán đi ra chỗ khác thì con khác mới vào ăn chuối được
- Lọc những con suất xắc như trên nhốt chung vào 1 lồng tập thể riêng, sau khi nhốt chung ( ví dụ lọc được 5 con chẳng hạn) sau một buổi sẽ có 1 con nổi nhất trong đám đó sẽ tự sổ giọng hoặc bắt nạt các con còn lại . lọc con ấy ra con ấy là số 1, sau khi bắt con số 1 ra thế nào lại sinh ra 1 con nổi trội con ấy là số 2.
Tùy lọc đến số mấy
- Thương thảo với chủ của hàng để bắt con số 1 với giá mình đưa ra. Tham khảo giá: giá mình mua thì với mộc phú thọ giá bán mộc là 120k giá bắt con số 1 mình mua là 700k con số 2 là 500k ( tất nhiên còn tùy vào quan hệ với chủ cửa hàng mà có giá tương ứng)
4. vấn đề là phải được chọn hoặc chủ cửa hàng chọn cho con nổi trội trong đám mộc vừa về vì thực tế khi một lô mộc vừa về chủ hàng sẽ lọc những con nổi trội ra để riêng ( nổi trội về đầu gấu, nổi trội về bóng bộ, nổi trội về giọng hót), những con này chủ hàng chuyển đi bán riêng hoặc gột riêng lên khi đứng lồng tầm 6 tháng xem chất con chim thế nào mà ra giá. Trong trường hợp chủ cửa hàng đã lọc ra riêng thì tống tất cả các con đã lọc ra vào một lồng tập thể ngồi theo dõi mà lọc 1 - 2 con ra
5. Với mộc dở miền trong giá cao hơn tầm 600k hoặc 1củ trở lên con dở mà gí lồng có thể xòe cánh đấu với nhau rồi thường một cửa hàng có 1 lô 7 đến 10 con thì cũng như trên tống tất vào một lồng tập thể mà chọn. yên tâm là nhốt chung thường ít đánh nhau lắm thường thì một con đứng cầu nổ sổ giọng các con còn lại bám nan hoặc đứng cụp mào chỉ gọi là cùng hoặc im như thóc. Giá lấy con lọc kiểu này phải bù thêm vào giá tầm 500k 1 củ nhưng không phải chủ cửa hàng nào cũng cho chọn kiểu này
6. Khi chọn như trên theo kinh nghiệm của mình con mộc này sẽ có tố chất tốt đấu đá được, còn để thành con thi đấu tốt trên dàn hoặc hơn nữa là đi thi cử ngon thì chặng đường còn dài lắm ạ.
7. Hy vọng mình chém như vậy các bạn có thể tham khảo ít nhiều. Thân
chọn theo cách này hẳn bạn là 1 người có kinh tế tương đối và có lẽ bạn chưa trải nghiệm cảm giác chiến thắng khi chọn được 1 chú chim hay trong cả bầy chim. Cách làm của bạn quá cầu toàn, con chim dữ chưa chắc đã hay. Cách bạn thử có thể chọn ra 1 con chim dữ hay 1 con đã già mùa. Còn 1 con CM hay không nhất thiết phải là đại ca của bầy ngay lúc đó. Thank

culi8111

bài viết rất hay...có ý nghĩa lắm a ơi...cần lắm những kinh nghiệm thế này hihi

nghiado

Mình có 1 em cm Huế 1năm rưỡi tuổi lồng rồi không biết có phải già rừng hay không nữa, nó nhát lắm , ở nhà vẫn xổ giọng ầm ầm cả ngày, giọng rất rát, chậm rãi,có độ ngân rất hay , minh nghe nhiều giọng huế rồi nhưng vẫn kết nhất e này . Nhảy cầu ,bám vanh rât khôn,dù hoảng đến mấy cũng chưa bao giờ có hiện tượng ngoái, hơn 1nam rưỡi rồi chưa thay lông nhưng lông lá vẫn mướt mát như lúc bổi.
Có cái clip kè em nó với em mồi bình định 3 mùa các bác đánh giá giùm nhé . Em huế bên phải , các bác cho e hỏi luôn là em nó chim huế vùng nào vậy ,em nó có sổ vài giọng .
https://www.youtube.com/watch?v=I3aEPEOclDI&feature=youtube_gdata_p

duydat2302

Mình tham gia kinh nghiệm chọn chim già rừng áp dụng với chim bổi như sau:
Với chim bổi chưa có tuổi lồng để chọn con già rừng mình xem chân sau của con chim, nếu bàn chân sau con chim càng bẹt ( to ngang) càng bẹt thì con chim càng già rừng ngược lại chim non tuổi rừng thì chân không bẹt. Kinh nghiệm này mình áp dụng chọn cả chào mào và khuyên đều chuẩn cả
Lý luận: Con chim bổi nhiều tuổi rừng đương nhiên phải sống lâu hơn con non tuổi rừng dĩ nhiên phải ngủ nhiều hơn. khi ngủ chân chim bám chặt vào cành để ngủ vì vậy chân sau phải quắp chặt, lâu ngày càng lâu thì lòng chân sau càng bẹt kiểu người đi bộ chân đất nhiều thì chai chân
Để kiểm chứng rất dễ bạn cứ so sánh lòng bàn chân sau của 1 con già rừng với 1 con má trắng sẽ thấy rõ sự khác biệt
Thân
bài viết của anh rất hay,và rễ..em cũng đã làm theo cách của bác,thấy rất ưng ý với chú ch mình chọn.vì chim mộc tuyển giờ họ hay tách riêng lồng mộc,nên trước tiên em xem độ mau mỏ(xem mấy em),rồi em kè thái độ mấy em với nhau,và với chim thuần.sau khi đã chọn ưng ý đc 2(hoặc 3em).em đi đến việc xem lòng bàn chân...và bắt,hi..iii

Chim Điên

anh em cho mình hỏi, mình có con bổi nuôi 4, 5 tháng rồi mà chỉ hót 4 hay 5 âm thôi, luẩn quẩn chỉ vài giọng :( không biết có phải mới nên nó vậy không, mình đang cho em nó nghe file mp3 không biết co nên không ạ.