Cho chào mào ăn đu đủ để rớt lông nhanh - Ae check thử xem ạ

DucNguyen1306

Trong quả đu đủ có kha khá nhiều chất dinh dưỡng : Đu đủ chín chứa khoảng 70% nước, 13% đường, không có tinh bột, có nhiều ca-rô-ten, a-xít hữu cơ, vi-ta-min A, B, C, Prô-tít, 0,9% chất béo, xen-lu-lô-zơ (0,5%), can-xi, phốt-pho, ma-giê, sắt, thi-a-min, ri-bo-fla-vin...

Như tiêu đề ở trên chú chào mào nhà mình bắt đầu có hiện tượng thay lông từ đầu tháng 7, nhưng chỉ rớt 2 cọng đuôi vs 3-4 cọng cánh từ đó đến đầu tháng 8 ko thi thoảng mới rớt 1 vài lông bụng. Sau gần 1 tháng lông đuôi + cánh đã rớt mọc lại nhưng cũng không rớt thêm. Mình đem vấn đề này hỏi ông anh đang đóng quân trong Bình Định( ông ý đang nuôi 3 em chào mào + 1 em khướu, 3 em chào mào cũng đang thay lông cùng gần xong )
Ông anh mình bảo muốn chim xuống lông nhanh thì cho ăn đu đủ chín.

Chủ nhật ông anh chỉ cách
Sáng thứ 2 nhờ mama ra chợ mua cho 1 quả, mình thấy ae trên diễn đàn có cách cho vỏ quýt vào đáy lồng nên đu đủ mình lấy 1 miếng to đủ ăn trong 2 ngày, bỏ hạt và lớp màng trắng bên trong, vỏ gọt ra cho xuống đáy lồng. 11h trưa ở cơ quan về cho chim tắm + vs sinh lồng. Cho đu đủ vào chiều về thấy có mấy cọng lông bụng dưới đáy lồng.
Sáng hôm qua mở áo lồng treo chim ra tắm nắng thấy chục cọng lông bụng vs 2 lông cánh, 1 lông đuôi. Trưa cho tắm không để ý, chiều về lại thêm lông bụng rớt.
Sáng nay cho tắm nắng lại lông bụng, thêm cả lông đít nữa; trưa về cho tắm đi 2 lông cánh, lông bụng nổ lềnh phềnh trong máng tắm. Chiều nay về sớm treo chim ra cho ngắm trời ngắm đất lại thấy lông bụng vs lông đít rụng.
Mình chưa thử cách cho vỏ quýt vào lồng nên không biết có hiệu nghiệm không nhưng cách này mình thử vs thấy hiệu quả tức thì. Ae nào đã thử dùng cỏ quýt mà chưa hiệu quả thì có thể dùng cách này thử xem. Chú chim nhà mình phủ áo lồng cả ngày trừ lúc tắm nắng, tăm nước và khôg treo ở chỗ có độ ẩm cao nhé vì nhà mình không có chỗ nào như thế. Anh em nào ở Hà Nội biết mấy ngày qua Hà Nội khá là nóng nhưng chim mình vẫn rụng lông đều.

Pleikupho

Chim ban là bổi hay thuần. Mih thay chi gặp may thôi. Chắc trùng hợp thôi

stada

Thông dậy sớm phơi sương à. Đu đủ cũng có tác dụng rớt lông. Nhưng rớt nhiều vậy chắc trùng hợp thôi

DucNguyen1306

Chim ban là bổi hay thuần. Mih thay chi gặp may thôi. Chắc trùng hợp thôi

Chim mình là mộc dở lúc bắt về lông đít vẫn còn đỏ chót và vẫn nhảy tung lồng nuôi đến giờ mới đc 4 tháng, chim của ông anh mình trong Bình Định đc 5 mùa rùi mình nghĩ không phải do trùng hợp đâu bạn ạ.

DucNguyen1306

Thông dậy sớm phơi sương à. Đu đủ cũng có tác dụng rớt lông. Nhưng rớt nhiều vậy chắc trùng hợp thôi

Sáng nay mình đem chim ra phơi nắng thấy rớt chục cọng lông bụng, em nó đứng phơi nắng rỉa lông rớt thêm 1 cọng lông cánh vs 1 cọng lông đuôi nữa. Bạn cho mình muốn chim rớt lông nhanh thì cho ăn gì và cho mình hỏi thêm là chim thay lông mỗi ngày cho tắm 1 lần có vấn đề gì không ??? Mong bác hồi đáp nhanh vì em nuôi có 1 con thôi nên cưng nó lắm ạ

bad boy

chú chim của mình cũng bị tình trạng như con của bạn rớt lông không đều , mấy hôm tuần trước mưa bão nhiều sáng mở áo ra thấy rụng lông bụng thỉnh thoảng thấy 1,2 cọng lông cánh cồn đuôi thì chưa rụng cái nào, sáng 7h cho nó dậy tắm nắng khoảng 15p và cho ăn hoa quả hoặc châu chấu, đu đủ cũng ăn nhưng không thấy rụng nhanh như con của bạn ,vẫn đang theo dõi.mình treo nó từ sáng đên trưa rồi tranh thủ về tắm rồi chùm áo nhưng chưa thấy rụng nhiều cũng đang buồn đây.con của mình là chim bình định 2 mủa lông ngoai hà nội rồi.

chaomao^^py

Moderator
THứ 1 Đu đủ đúng là có tác dụng tích cực trong mùa thay lông , nhưng cứ cho ăn trong ngày như bao loại khác , mùi Đu đủ rất nặng và nồng . Thứ 2 là con chim đã bã lông cả tháng rồi , gặp trái cây mát thì xuống lẹ hơn thôi chứ chưa chắc là công dụng của Đu đủ nhanh vậy . Thứ 3 là theo mình cứ Đu theo chim thôi còn Đủ là đủ thứ nó mới tốt hehe ( chim không bị ngán , ăn nhiều )

stada

Chim thay lông không vội được đâu bác à. Cứ để nó tự nhiên cho ăn thêm trứng kiến và trái cây, tắm một ngày một lần là tốt rồi bác. Nhiều bác trên 4r bảo không phơi nắng nhưng chú chim của bạn mô tả thì bạn nên phơi nắng sớm chừng 15 phút là đủ. Chúc chú chim nhanh rớt lông nhé. Thân

shopthuhavd

Nói thật Pác gặp con chim thay lông nhanh vậy thôi chứ theo mình thì không có khai niệm ăn đu đủ mà thay lông nhanh như vậy, chỉ nhanh một phần nào thôi chứ không thể nhanh đến mức đó, vả lại chim thay lông Pác trùm áo như vậy là ok rôi,... :D
Thân chào !

kuli007

chim thay lông mình toàn là cho en đu đủ thui ah, như vậy sẽ nhanh hơn đúng rùi đó

linhngovnn

Vừa thử mua đu đủ cho em cm nhà mình ăn, vụ thay lông mình ít kinh nghiệm, ngồi hóng các bác chỉ giáo thêm. Hi vọng nó thay lông đúng kế hoạch. hị hị

DucNguyen1306

Vừa thử mua đu đủ cho em cm nhà mình ăn, vụ thay lông mình ít kinh nghiệm, ngồi hóng các bác chỉ giáo thêm. Hi vọng nó thay lông đúng kế hoạch. hị hị

Mình cũng ko có kinh nghiêm về vụ thay lông này, tính đến bây giờ mình mới chơi chim dc hơn 4 tháng :))

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Đúng như chủ đề của topic. Chim nhà mình khi có dấu hiẹu thay lông thì đu đủ vẫn là số một. Chim đi lông ăn đu đủ nhiều bộ lông ra rất nhanh, đặc biệt khi lông xong rất óng mượt và sợi lông mềm mại, rất dai. Bộ lông khỏe thì chim mới ổn định. Do vạy chim nhà mình thay lông rất chuẩn, cứ 12 tháng lại thay 1 lần và lông lúc nào nhìn cũng mới căng.
Đây cũng là kinh nghiệm bản thán chia sẻ AE.

Thân ái!

móc chim ra

Đúng như chủ đề của topic. Chim nhà mình khi có dấu hiẹu thay lông thì đu đủ vẫn là số một. Chim đi lông ăn đu đủ nhiều bộ lông ra rất nhanh, đặc biệt khi lông xong rất óng mượt và sợi lông mềm mại, rất dai. Bộ lông khỏe thì chim mới ổn định. Do vạy chim nhà mình thay lông rất chuẩn, cứ 12 tháng lại thay 1 lần và lông lúc nào nhìn cũng mới căng.
Đây cũng là kinh nghiệm bản thán chia sẻ AE.

Thân ái!
chuẩn ko cần chỉnh heee mình cũng làm vậy 3 năm nay chim thay lông đều và rớt lông rất nhanh.để hơi bẩn bẩn tí nhé.phơi nắng nhẹ và tắm ngay đang ướt lông trùm lông ngay.1 tuần là rụng sạch y như bắt chim ra nhổ lông nhìn gớm lắm haaa

KhanhHoa1

ăn đu đủ có thể hết táo bón đó bạn à . nó cũng giúp chim khỏe đấy :)

DucNguyen1306

chuẩn ko cần chỉnh heee mình cũng làm vậy 3 năm nay chim thay lông đều và rớt lông rất nhanh.để hơi bẩn bẩn tí nhé.phơi nắng nhẹ và tắm ngay đang ướt lông trùm lông ngay.1 tuần là rụng sạch y như bắt chim ra nhổ lông nhìn gớm lắm haaa

Ăn đu đủ thì phải chấp nhận mùi và bẩn thui bù lại mình thấy chú chim ở nhà dù đang thay lông nhưng vẫn rất khỏe, lăng xăng, như lúc chưa thay. Nghe tiếng chim lạ là chơi lại liền :eek:

DucNguyen1306

AE nào biết về vấn đề đu đủ này thì vào nêu ý kiến cho anh em mới chơi đc tường đi

Pleikupho

mình rất thích chim rớt lông nhanh nhưng cũng nhanh vừa thôi nhanh quá đâm ra lo. mình thích chăm chim rơi lông đều và ổn định, chẳng hạn rớt đều ngày mà lông ra ống sen kẻ thì chim sẽ khỏe hơn, chứ rụng 1 lận chuội luôn thì chim yếu lắm, gặp gió dể chết

DucNguyen1306

mình rất thích chim rớt lông nhanh nhưng cũng nhanh vừa thôi nhanh quá đâm ra lo. mình thích chăm chim rơi lông đều và ổn định, chẳng hạn rớt đều ngày mà lông ra ống sen kẻ thì chim sẽ khỏe hơn, chứ rụng 1 lận chuội luôn thì chim yếu lắm, gặp gió dể chết

Đúng rùi bạn nhưng ngoài Bắc thời tiết khắc nghiệt lắm mưa nắng thất thường chim hay bị ngừng rớt lông lắm hichic