Cho chào mào ăn đu đủ để rớt lông nhanh - Ae check thử xem ạ

dieulam

Mình thấy treo lồng chổ ổn định và luôn trùm áo lồng kín thì làm cho chim thay lông đều. Con ăn đu đủ hay trứng kiến sẽ giúp chim mát và nhanh rớt lông hơn bình thương một chút thôi. Lông ra sẽ đẹp và mượt hơn thôi. Quan trọng là hội tụ đủ kiều kiện thì chim sẽ thay lông nhanh. Nhưng tuyệt đối trong thời gian thay lông không nên thay đổi chế độ nuôi, nếu thay đổi lồng hay chổ ngu ...... Cũng làm cho chim ngừng thay lông. Mình có vài ý kiến như thế, anh em tham khảo

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
khi chim có dấu hiệu muốn thay lông bạn cho ăn mát là nó rớt. Nếu chim không chịu thay cho dù bạn cho ăn đủ đủ mỗi ngày cũng chưa chưa chắc nó rớt

mecm

bổi thì nó ko hiệu quả đâu. vì nếu mới 2 tháng chim rất khó đứng lồng mà tập trung vào thay lông.hihi. thử 1 e thuộc chiến cho nó máu.kakaka
cái vụ đu đu thì minh chưa thử,nhưng thay lông nhanh hay chậm là tùy con chứ k phải bổi là khó thay,mùa trc mình có 1con bổi nhảy như ma đúng mùa thay lông rớt nhanh lắm bạn

hovaten

Moderator
Đu đủ chín thơm mùi là thức ăn cần thiết cho chim thay lông. Đây là điều cơ bản mà

nam

Con chim thay lông có nhiều yếu tố, sức khỏe, điều kiện thời tiết, cách chăm của chủ chim, quan trọng nhất là sức khỏe con chim sẽ quyết định sự thay lông nhanh hay chậm. Ý kiến chủ quan. Thân.

hoangjtam

Đu đủ có tác dụng xuống lông cho chim chào mào rất tốt và rất nhanh . Mình đã áp dụng cho giàn chim ở nhà năm ngoái và thấy rất hiệu quả . Mình bỏ cả nửa quả đu đu vào lồng và cho ăn trong 3-4 ngày rồi vứt đi . Mùi đu đủ chín có tác dụng giúp lông chim xuống nhanh chim ăn đu đủ ra lông rất mượt . Còn vỏ quýt vỏ cam mình cũng đã thử và thấy không hiệu quả cho lắm . Thân chào ! duonghn .
bác này chuẩn nè cho nửa quả vào đáy lồng 1 miếng trên ghim cho chim ăn.
vì sao phải bỏ cả nữa quả dưới đáy lồng :đủ đủ chứa 75% là nước giúp tăng độ ẩm trong lồng đu đủ ăn vào mát nữa.nội công ngoại kích bảo sao không rớt lông nhanh.e chỉ biết tác dụng của đu đủ là vậy.

impala

Chim Thầy
Vào mùa thay lông rồi, lên cho bác nào cần ít kinh nghiệm cho chim cưng thay lông!

Thân, Impala!

Chim mình là mộc dở lúc bắt về lông đít vẫn còn đỏ chót và vẫn nhảy tung lồng nuôi đến giờ mới đc 4 tháng, chim của ông anh mình trong Bình Định đc 5 mùa rùi mình nghĩ không phải do trùng hợp đâu bạn ạ.
Công dụng như bài viết là có, nhưng khả năng thành công không đạt đc đến 75%. Và tất cả mọi chiêu trò cho chim rớt lông khong có cái nào đạt quá 95%.

SherlockTN

Thay lông là quá trình quan trọng nhất trong 1 mùa chim mà nhiều bác cứ vội vàng, cứ muốn chim mình nhanh xong lông để chơi, mà quên để ý trạng thái con chim như thế nào. Theo mình mùa thay lông không nên ép chim xuống lông nhanh làm gì, cứ để tự nhiên cho nó thay cuốn chiếu từ từ. Các bác thử nghĩ xem, với cùng 1 lượng dinh dưỡng cung cấp hàng ngày mà chú chim phải gánh 10 cọng lông mới so với 20 cọng lông mới thì sẽ ra sao?? Tất nhiên 10 cọng lông mới đó sẽ mọc tốt hơn, nhận được đầy đủ dưỡng chất hơn có phải không? Chú chim nhà mình thay lông đến nay tầm hơn tháng, mình theo dõi thấy chim rớt lông rất từ từ và đều đặn (mình chỉ trùm lồng, ăn uống bt không ép uổng gì ráo, thậm chí trong quá trình rớt lông còn không cho ăn đu đủ và trưng kiến :D), lông ra rất nhanh và mượt.
Đóng góp cùng ae 1 chút ý kiến cá nhân. Chúc những chú chim của ae có một mùa thay lông thật tốt!!

shopthuhavd

Cho ăn đu đủ mau xuống lông, cho bộ lông đẹp là mình ghi nhận, nhưng chim đang thay lông mà thấy Pác thớt cho tắm nắng thì theo mình là không nên !
Thân !

SherlockTN

Cho ăn đu đủ mau xuống lông, cho bộ lông đẹp là mình ghi nhận, nhưng chim đang thay lông mà thấy Pác thớt cho tắm nắng thì theo mình là không nên !
Thân !
Nắng sớm 15-30 phút là cần thiết chứ bác, để chim khỏi ức khi trùm suốt với tổng hợp 1 tí vitamin D chứ :D

shopthuhavd

Nắng sớm 15-30 phút là cần thiết chứ bác, để chim khỏi ức khi trùm suốt với tổng hợp 1 tí vitamin D chứ :D

Chim đã xuống lông thì hầu như mất lửa hoàn toàn làm gì có chuyện ức chế hả Pác?, nếu nói như Pác thì do khi thay lông Pác cho kẹp đấu và móc chim gần với mấy em đang có lửa trong nhà nên mới ức chế; mình không cho em nó tắm nắng trong giai đoạn rụng bung bộ lông, nhưng khi lông xong >80% mình sẻ cho tắm nắng cũng không muộn, mình nuôi lông không tắm nắng vẫn cho bộ lông đẹp như thường (điều kiện ăn phải đảm bảo nhé)....
Thân !

SherlockTN

Chim đã xuống lông thì hầu như mất lửa hoàn toàn làm gì có chuyện ức chế hả Pác?, nếu nói như Pác thì do khi thay lông Pác cho kẹp đấu và móc chim gần với mấy em đang có lửa trong nhà nên mới ức chế; mình không cho em nó tắm nắng trong giai đoạn rụng bung bộ lông, nhưng khi lông xong >80% mình sẻ cho tắm nắng cũng không muộn, mình nuôi lông không tắm nắng vẫn cho bộ lông đẹp như thường (điều kiện ăn phải đảm bảo nhé)....
Thân !
Tùy mỗi con thôi. Nhiều chú thay lông vẫn giữ lửa thì chuyện trùm áo cả ngày làm nó ức chế là chuyện bình thường dù không kẹp chim. Thay lông thì sinh hoạt cũng như bình thường thôi, có điều em nó cần yên tĩnh 1 chút để nghỉ ngơi, theo mình thì không nên cắt chế độ nắng của em nó!!

noucamp98960

Chim mình thì chưa có hiện tượng thay lông nhưng mình đổi cám lun, hi vọng e nó sẽ xuống lông và sẽ áp dụng pp thay lông này.