Cho chào mào ăn đu đủ để rớt lông nhanh - Ae check thử xem ạ

thai

chim bổi mình thay lông ngày nào cũng cho ăn đu đủ mà thay lồng 2 tháng chưa xong nè

hvkt_87

Em vẫn ngồi hóng vụ này :) , cái vụ đu đủ này em thấy cứ sao sao ấy :D

duonghn

Đu đủ có tác dụng xuống lông cho chim chào mào rất tốt và rất nhanh . Mình đã áp dụng cho giàn chim ở nhà năm ngoái và thấy rất hiệu quả . Mình bỏ cả nửa quả đu đu vào lồng và cho ăn trong 3-4 ngày rồi vứt đi . Mùi đu đủ chín có tác dụng giúp lông chim xuống nhanh chim ăn đu đủ ra lông rất mượt . Còn vỏ quýt vỏ cam mình cũng đã thử và thấy không hiệu quả cho lắm . Thân chào ! duonghn .

Pleikupho

nói thật là mình cũng biết cái vụ đu đủ nào lâu rồi. nếu bác nào có chơi với mình chắc biết. mình cho ăn đu đủ 1 tuần mà chẳng rớt nên mình cứ tiếp tục mang đi dợt và chăm như mọi ngày ko nôn nóng nữa thì nó rớt rất nhanh, bây h gần 2 tháng chim đã ra lông xong chỉ còn vài cái lông mào và tách đỏ thôi
chủ topic : rất cám ơn bài viết của bác. chắc chim mình là ngoại lệ rồi.hichic. thôi mai mình lại đi mua đu đủ chín cho con đang rớt lông ăn vậy

DucNguyen1306

nói thật là mình cũng biết cái vụ đu đủ nào lâu rồi. nếu bác nào có chơi với mình chắc biết. mình cho ăn đu đủ 1 tuần mà chẳng rớt nên mình cứ tiếp tục mang đi dợt và chăm như mọi ngày ko nôn nóng nữa thì nó rớt rất nhanh, bây h gần 2 tháng chim đã ra lông xong chỉ còn vài cái lông mào và tách đỏ thôi
chủ topic : rất cám ơn bài viết của bác. chắc chim mình là ngoại lệ rồi.hichic. thôi mai mình lại đi mua đu đủ chín cho con đang rớt lông ăn vậy

Có thể tùy từng con bác ạ, con nhà em hợp món này, con nhà bác hợp món khác. Cái quan trọng là ae đóng góp kinh nghiệm ý kiến của bản thân cho diễn đàn ngày càng phát triển và chăm sóc cho những chú chim yêu của mình đẹp + căng.
Mình viết topic này thật ra cũng chưa chắc chắn lắm về cách dùng đu đủ để chim xuống lông nhanh,cũng nghĩ là tình cờ cho ăn rùi chim rớt lông nên rất muốn ae vào phản bác, tranh luận về vấn đề này. Nếu sai sẽ tìm các cách khác nếu đúng thì là 1 cách dành cho ae trên diên đàn và nhưng ae mới chơi như mình vì những người mới chơi như mình ( mình mới đc 4 tháng ) có rất ít kinh nghiệm chăm sóc chim khi gặp các vấn đề khó rất cuống không biết xử lý ra sao.
1 lần nữa thanks ae đã vào tranh luận topic của mình
Thân :eek:

DucNguyen1306

Em vẫn ngồi hóng vụ này :) , cái vụ đu đủ này em thấy cứ sao sao ấy :D

Bác thử dùng cho 1 chú xem kết quả thế nào rùi dùng cho cả dàn ở nhà. Nhà mình có 1 chú thôi nên đánh liều 50 - 50 đó bác, ai dè có hiều quả lun :D

DucNguyen1306

Đu đủ có tác dụng xuống lông cho chim chào mào rất tốt và rất nhanh . Mình đã áp dụng cho giàn chim ở nhà năm ngoái và thấy rất hiệu quả . Mình bỏ cả nửa quả đu đu vào lồng và cho ăn trong 3-4 ngày rồi vứt đi . Mùi đu đủ chín có tác dụng giúp lông chim xuống nhanh chim ăn đu đủ ra lông rất mượt . Còn vỏ quýt vỏ cam mình cũng đã thử và thấy không hiệu quả cho lắm . Thân chào ! duonghn .

Bác máu thế em chỉ cắt 1 miếng to đủ ăn trong 2 ngày bỏ vỏ, hạt, bỏ cái lớp màng trắng bên trong là cho em nó chén.

matna

cũng nghe nói nhiều về đu đủ nhưng chưa thử bao giờ, ăn chơi thì cho ăn hoài

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
Chim nhà mình từ khi đổ lông cho tới lúc thay xong toàn bộ là đúng 2 tháng, tính từ đầu tháng 6 cho đến cuối tháng 7. Trong thời gian đó mình chỉ hoàn toàn tủ 3 mặt và treo trong nhà. Vì chim thay lông đúng vào lúc đi công tác nên cũng k có time cho nó ăn đu đủ hay trái cây gì nhiều.Theo ý mình chuyện chim rớt lông nhanh hay chậm là tùy vào con . Chỉ tiếc là vì k có nhiều time ở nhà và ăn hơi nhiều bột nóng nên lông lá chim k đc bóng mượt cho lắm.
Hiện tại h ở nhà cũng còn 3 con đang đổ lông, chắc fai đem 1 ku bổi 2thang ra làm thí nghiệm xem sao=))

Pleikupho

Chim nhà mình từ khi đổ lông cho tới lúc thay xong toàn bộ là đúng 2 tháng, tính từ đầu tháng 6 cho đến cuối tháng 7. Trong thời gian đó mình chỉ hoàn toàn tủ 3 mặt và treo trong nhà. Vì chim thay lông đúng vào lúc đi công tác nên cũng k có time cho nó ăn đu đủ hay trái cây gì nhiều.Theo ý mình chuyện chim rớt lông nhanh hay chậm là tùy vào con . Chỉ tiếc là vì k có nhiều time ở nhà và ăn hơi nhiều bột nóng nên lông lá chim k đc bóng mượt cho lắm.
Hiện tại h ở nhà cũng còn 3 con đang đổ lông, chắc fai đem 1 ku bổi 2thang ra làm thí nghiệm xem sao=))
bổi thì nó ko hiệu quả đâu. vì nếu mới 2 tháng chim rất khó đứng lồng mà tập trung vào thay lông.hihi. thử 1 e thuộc chiến cho nó máu.kakaka

hvkt_87

Thường nếu mình mà có nhắc ai chơi thì đều kêu là mùa thay lông không cho ăn đu đủ , vì trước đọc diễn đàn đã có bác bảo không nên cho ăn đu đủ vào thời kì thay lông , còn nguyên nhân thì mình cũng chịu :D
Vụ này chắc phải tự thử thui :D

bientien

Chim em được hơn 2 tháng bổi mà rớt lông kinh khủng ....=.= tùy con đấy các anh ạ .......em chỉ lăn tăn là lông đuôi gãy có nên nhổ hay để tự rụng thôi .... Tại lâu quá sợ nó ra lông mới r vẫn còn mấy cái lông gãy ......hỏi nhiều rồi nhưng vẫn lăn tăn ...... Chán vãi

Hải Băng Giá

Chim em được hơn 2 tháng bổi mà rớt lông kinh khủng ....=.= tùy con đấy các anh ạ .......em chỉ lăn tăn là lông đuôi gãy có nên nhổ hay để tự rụng thôi .... Tại lâu quá sợ nó ra lông mới r vẫn còn mấy cái lông gãy ......hỏi nhiều rồi nhưng vẫn lăn tăn ...... Chán vãi
Bác giống em nè có 1 con bổi rụng gần hết lông đuôi, còn vài cộng k chịu rụng, chác phải nhổ quá

bad boy

mình nghĩ thay lông nhanh hay chậm là do chú chim của mình thôi các bác ah, thay lông thì hoa quả, châu chấu đều tay là đc thôi nhưng cũng phải công nhậ là ăn đu đủ rất tốt, sắp thay lông thì cũng tốt mà lên lông cũng tốt mà lên lông xong rồi để lên lủa hay giữ lửa cũng tốt , đây là kinh nghiệm bản thân của mình . nói tóm lại đu đủ rất tốt rất rất tốt....:)

Hải Băng Giá

có em bổi già 2 mùa rồi không thay lông, trưa nay về chơi nữa trái đu đủ cho em nó thay. Không biết có thay lông không nữa, mà không biết ảnh hưởng thế nào. Phải thử nghiệm thôi

bad boy

chưa bao giờ mong chim rụng lông như lúc này , khoc 7 ngày không hết nước mắt.mà có bác những 2 mùa.

thaiduykha

nói chung ăn đu đủ rất tốt cho chim, hỗ trợ nhiều vitamin trong mùa thay lông, nhưng rớt lông nhanh hay chậm mình nghĩ là do thể chất của chú chim.
mình có 1 chú bổi mùa thứ 2 rồi mà chưa rớt lông, mùa này chỉ rớt lai rai vài cọng mặc dù đã thử nhiều cách trong đó có cho ăn đu đủ nhưng vẫn vậy, theo mình nên để nó tự nhiên đừng nên ép làm gì.
chúc các bạn có chú chim hay, thân!

khanhden1980

cái này mình đã áp dụng và rất hiệu nghiệm,nếu ở nhà có mái tôn nào ở ngoài nắng anh em cứ trùm áo lồng rồi móc dưới mái tôn +với cho đu đủ vào ăn khoảng 2 ngày.nếu 2 ngày sao mà lông ko rớt em chịu cho.em đã áp dụng với mấy con chim ở nhà thấ rất nhanh rớt lông,cả thuộc cũng như bổi em áp dụng cách này đều ok hết hihihihihihhihi

cmtegiac

mình chưa bao giờ cho chim ăn đu đủ mùa thay lông do làm biếng hii mà chim vẫn rớt lông ầm ầm, cả 1 chú bổi mới bẫy 2 tháng lồng, sau 2 tháng xong lông và 1 chú thuộc cũng sau 2 tháng xong lông. Mình để tự nhiên thôi, con nào khi tích đủ năng lượng cần thiết nó sẽ rụng lông và ra lông mới rất nhanh. Một khi chưa đủ mà ép thay lông thì lông mới sẽ yếu, ra không đủ lông hoặc lông không đẹp. Trong quá trình nuôi mình thấy để chú chim thay lông nhanh thì đòi hỏi chăm sóc phải đều đặn trong suốt mùa lông trước chứ không phải đợi đến khi gần thay lông mới tấp hoa quả hay chất dinh dưỡng vào, e rằng lúc đó không kịp