Cho chào mào ăn đu đủ để rớt lông nhanh - Ae check thử xem ạ

NTTrung

ăn đu đủ thì công nhận là nó sẽ rụng  nhanh hơn vì đu đủ chứa nhiều nước nên nó sẽ tạ đọ ẩm trong lồng cao hơn bên ngoài chút chim thay lông không nên ép nó làm gì cả cứ để cho nó thay theo tự nhiên thì sẽ tốt hơn<br>theo cách nuôi của 1 số ae thì không cho phơi nắng trong lúc thay lông rồi thì cứ trùm áo lồng cả ngày là hoàn toàn sai lầm <br>chẳng lẽ con chim ngoài thiên nhiên khi thay lông thì nó cứ đứng rú cả ngày cả tháng  ở chỗ tối tăm ẩm thấp ư ? đã có bao giờ bạn đặt ra câu hỏi đó chưa ? <br>con chim thay lông cần rất nhiều chất dinh dưỡng đặc biệt là protein chất này có rất nhiều trong những chiếc long mới của chú chim nên khi chim thay lông thì ae vẫn nên phơi nắng bình thường chỉ là nên phơi ít hơn bình thường chút thôi mỗi ngày phơi 15 phút buổi sáng sớm là tốt nhất còn tắm thì 1 ngày tắm 1 lần tắm xong thì phơi nắng chi khô lông ròi cho vào chỗ mát cho chim nghỉ ngơi đến chiều thì chùm áo cho chim đi nghủ sớm hơn bình thường 1 chút là ok <br>còn về phần dinh dưỡng thì trong thời kì này ae hãy bỏ xung cho chú chim yêu quý thật đầy đủ dinh dưỡng các loại hoa quả nhiều nước và có tính mát như : chuối cà chua cà rốt đu đủ .... không nên cho ăn táo tàu ( vẫn cho được nhưng hạn chế mà tốt nhất là không cho ăn ) châu chấu  1 ngày 10 con 5 con buổi sáng  5 con buổi chiều tuyệt đối không cho ăn sâu <br>sau khi mọc lông xong ae vẫn chăm theo chế độ trên 15 đến 20 ngày cho lông chim cứng cáp hơn ( ae còn gọi là khô lông ) và cho em nó vào ồng lực cho nó tập độ 1 tháng là lông lá sẽ ốp gọn gàng hơn con chim cũng khỏe mạnh linh hoạt và hồi phục sức khỏe sau 1 vụ thay lông đầy vất vả hao tổn  sức lực <br><br><br><br><br><br>Thân <br><br>Chúc ae có những chú chim cưng thật đẹp lông lá mướt mát đít đỏ tươi chói và luôn căng lửa sau 1 mùa lông

tmthuanmc

Tiện đây mọi người cho mình hỏi với:
Chú Chào Mào nhà mình tuần trước thấy rụng nhiều lông (Lông cánh và lông bụng), mình chùm ào lồng cả ngày trừ lúc tắm nằng và tắm nước. Ngoài cám, cho nó ăn hoa quả. Sang tuần này không thấy nó rụng cọng lông nào nữa. Cho mình hỏi thế có bình thường không? Cách khắc phục thế nào??
Mong các pro chỉ giáo!!

phamkien25

Tiện đây mọi người cho mình hỏi với:
Chú Chào Mào nhà mình tuần trước thấy rụng nhiều lông (Lông cánh và lông bụng), mình chùm ào lồng cả ngày trừ lúc tắm nằng và tắm nước. Ngoài cám, cho nó ăn hoa quả. Sang tuần này không thấy nó rụng cọng lông nào nữa. Cho mình hỏi thế có bình thường không? Cách khắc phục thế nào??
Mong các pro chỉ giáo!!
Bình thường thôi bạn rớt 1 đợt rồi rớt tiếp từ ko phải ngày nào cũng rớt nhất là lông cánh ^ đuôi còn lông mình chân lông nhỏ em nó rỉa lông rớt nhiều hơn cánh + đuôi. Chim nhà mình đang thay hôm bữa cả tuần ko rớt nữa là ^_^ giờ cánh & đuôi hết rồi chỉ còn lông mình thôi.

luuthientoan

mấy bác cho em biết quy trình thay lông của chim với, đầu tiên lông ức đến lông đuôi lông cánh, lưng và tách đít và má đỏ phải không? Nếu như đủ đủ làm cho mau rớt lông thì trứng kiến có phải làm cho lông mau hoàn thành không? Nhưng trong quá trình như vậy khi hoàn thành sẽ mất luôn lửa không? Mình thấy có nhiều người chăm lông chả cần cầu kỳ ntn đâu, họ chỉ cho cào cào non, trái cây. Cám chỉ là phụ thôi khi đói mà trái cây và mồi tươi hết.

Ebola

Đu đủ chỉ làm cho lông mượt mà và tách đít đỏ hơn chút. Vì đu đủ chứa nhiều hoạt chất Carotene. Còn lại chắc chẳng có tác dụng gì nữa đâu, cho chim ăn nhiều hỏng hệ tiêu hóa...

luuthientoan

Hỏng thì chả hỏng đâu, mình thấy cách đấy 25 năm vùng đất huyện Xuân Lộc giờ là huyện Cẩm Mỹ chim rừng toàn ăn đu đủ và ớt hiểm thôi. Mà nó sống cả đàn 100 con ấy, giờ cọng lông không còn nữa

DucNguyen1306

Tổng kết mùa thay lông của em nhé, chim của em thay lồng vì lúc đấy em bắt đầu chuyển sử dụng cám HBK số 1 vậy là chim đổ lông lun và tầm đấy cũng bước vào tháng 7 âm lịch.
Cám hbk 1 + đu đủ + cào cào tươi -> sau khi thay lông xong lông bóng mượt luôn. Đít vs tách đỏ chót như chim ngoài trời luôn nhưng tệ 1 cái là chim mất lửa hoàn toàn :( cái này cần phải nghiên cứu lại, vì lông lá ngon lành ốt gọn người em bắt đầu mang đi dãi lại nhưng cảm giác bắt đầu lại từ con số 0, hoặc vì chim của mình là mộc dở nuôi lên lần đầu thay lông trong lồng nên vậy :) cái này các chuyên gia cho mình thêm ý kiến vì năm nay mình bắt đầu đi học tập trung rồi chim cũng mang cho hết rồi. Nếu có thời gian ở nhà thì mình cũng sẽ thử vs chim mộc, mộc dở và cả chim thuộc xem kết quả ntn.

Đến mùa lông, làm cám từ cốt cám gà con 28a.trộn trứng, tôm, cà rốt. Ăn vào xuống lông ầm ầm.Tuy vậy có con hay bị khô chân. Thay xong cho ăn cám chất chân đen trở lại.Mình còn chút cám thay lông.Bạn nào cần thay lông cho chim loại khó thay lông thì mình tặng

trung3399

Đến mùa lông, làm cám từ cốt cám gà con 28a.trộn trứng, tôm, cà rốt. Ăn vào xuống lông ầm ầm.Tuy vậy có con hay bị khô chân. Thay xong cho ăn cám chất chân đen trở lại.Mình còn chút cám thay lông.Bạn nào cần thay lông cho chim loại khó thay lông thì mình tặng
bạn ở đâu vậy mình muốn xin 1 ít mình ở Hà Nội

dole

Nếu như không có cám hiển bảo khánh loại một thì cho chim ăn cám gì để thay lông xong được đẹp đây các bác?