Chuẩn bị trước thi đấu

hvkt_87

Hầu hết mọi người yêu chim , chơi chim nào cũng mong chú chim của mình đi thi đấu đạt phong độ cao nhất , bao công sức tập lực , làm cám , bắt cào cào , tắm táp ... cũng chỉ mong chú chim của mình đi thi được phong độ nhất, bền nhất . Thời gian để chú chim đạt được lửa tối đa để chuẩn bị cho chú chim đi thi cũng là khá lâu , nhưng chúng ta cũng không nên bỏ qua khâu chuẩn bị cần thiết cho chú chim trước khi vào thi đấu . Vì vậy theo kinh nghiệm của bản thân và của các bô lão mình xin nêu ra cách chuẩn bị của mình để mọi người tham khảo :
+ Trước tiên là phải ngừng tập thể lực khoảng 4-5 ngày trước khi thi
+ Để chú chim như bình thường 2 hôm
+ 3 hôm còn lại thì tách chú chim ra 1 nơi xa nhất có thể , phủ lồng chữ A (chùm lồng nhưng không kéo khóa)
+ Vẫn tắm táp bình thường
+ Chế độ ăn uống vẫn như mọi hôm
+ Buổi tối trước hôm thi thì tăng cường cho chú chim của mình 2-3 con cào cào , hoặc dế
+ Buổi sáng trước khi thi khoảng 30 phút thì mở áo lồng cho em ấy ăn uống bình thường khoảng 15 phút
+ Tùy theo thời tiết , nếu thời tiết mát mẻ , không oi bức thì không cho hoa quả , nếu nhiệt độ tầm trưa mà khoảng 30 độ thì cho vào trước khi thi 1 miếng táo lê (apple)
+ Và điều khá quan trọng đó là nên sài lồng 15 nan , với 1 cầu ngang , 2 cầu tròn , và 1 cầu phụ , điều này rất quan trọng đối với những giải lớn tầm 400-500 lồng , lồng nhỏ , nhiều cầu phụ , sẽ giúp chú chim nhảy cầu đỡ tốn sức , có thể đấu ở các mặt và duy trì được sức khỏe đến cuối giải.
Vì thấy cũng có khá nhiều người hỏi về cách chuẩn bị cho chim đi thi , nên mình viết topic này để anh em thảo luận và xem xét , chuẩn bị tốt cho chú chim đi thi :D
Thân :D

stada

Cảm ơn những kinh nghiệm của anh. Chúc anh sức khỏe, chim cò có nhiều giải. Thân

subin-bentre

Cám ơn bạn đúng là những kinh nghiệm quý báo dành cho anh em mới chơi. Thân Tú

hvkt_87

Mọi người thảo luận nhiệt tình , cách của mình chưa chắc đã là 1 cách hay :D , có khi cũng có chỗ chưa hợp lí thì mọi người có thể đóng góp thêm.
:D

stada

Theo e nghĩ trước khi đi thi cũng phải cho em nó dợt dàn chỗ thi nữa cho quen cội. Giống cầu thủ bóng đá phải tập làm quen mặt sân vậy đó .

hvkt_87

Theo e nghĩ trước khi đi thi cũng phải cho em nó dợt dàn chỗ thi nữa cho quen cội. Giống cầu thủ bóng đá phải tập làm quen mặt sân vậy đó .
Cái này thực ra là không cần thiết đâu 2 , dàn quen , nhưng chim không quen thì cũng không có tác dụng gì cả :D

stada

Cái này thực ra là không cần thiết đâu 2 , dàn quen , nhưng chim không quen thì cũng không có tác dụng gì cả :D
Tại ở em mà thấy có cuộc thi ở cội nào, là ae mang chim ra làm quen cội đó một thời gian ngắn trước ngày thi, cũng có một số chú chào mào chơi quen cội, cội này thì chơi đã lắm qua cội khác nó sụi sụi thế nào ấy.

hvkt_87

Tại ở em mà thấy có cuộc thi ở cội nào, là ae mang chim ra làm quen cội đó một thời gian ngắn trước ngày thi, cũng có một số chú chào mào chơi quen cội, cội này thì chơi đã lắm qua cội khác nó sụi sụi thế nào ấy.
Tùy vào đk, và thời gian của mỗi người , nếu làm được như thế thì cũng là tốt , còn không thì cũng không quan trọng lắm :D

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Ví dụ như chỗ mình là hay tổ chức ở Trường học, địa điểm vui chơi, đến ngày thì ngta mới dựng dàn thì làm sao dợt bác?

Mickeycm.batoqn

Ko Cần thiết phải làm quen cội đâu.đó là bạn nói dợt tại địa phương tp của bạn.nhưng đâu phải lúc nào bạn củng ss sách cái lòng chay 5,10km có thể hơn mà làm quen dc.dó là chưa nói đến các giải Liên tỉnh.nên bỏ hết các chuẩn mực đó đi bạn.
P/s chủ pic bạn có kinh nghiệm nào khi chim thi đấu hạn chế rỉa lông ko.ko thấy bạn đề cập đến vấn đề phơi nắng.

cmtegiac

Ko Cần thiết phải làm quen cội đâu.đó là bạn nói dợt tại địa phương tp của bạn.nhưng đâu phải lúc nào bạn củng ss sách cái lòng chay 5,10km có thể hơn mà làm quen dc.dó là chưa nói đến các giải Liên tỉnh.nên bỏ hết các chuẩn mực đó đi bạn.
P/s chủ pic bạn có kinh nghiệm nào khi chim thi đấu hạn chế rỉa lông ko.ko thấy bạn đề cập đến vấn đề phơi nắng.
Mình thấy để chim ko rỉa lông khi thi thì phải tập cho chim quen dần với nắng đặc biệt nắng gắt với thời gian dài chứ không phải phơi 1-2 bữa trước khi thi là được. Làm thế để tăng cường sức chịu đựng của chim khi đi thi vì thi chim toàn kéo dài tới 12h hay 1h với cái nắng mùa hè thì ở miền bắc hay trung hay nam đều nóng

hvkt_87

Để chim hạn chế rỉa lông thì giai đoạn thay lông là rất quan trọng, bạn vào đọc các topic trong diễn đàn về vấn đề chăm lông , sau khi lông lá đã hoàn thiện thì bạn phải cho chú chim của bạn bước ngay vào giai đoạn tập lực và phơi nắng buổi sáng , tập lực ở đây sẽ giúp chim của bạn ôm lông , và có thể lực tốt hơn.Tập lực là rất quan trọng cho việc chim ôm lông. Nguyên nhân mà chim hay rỉa lông đó là do chim vẫn còn chưa xong lông , chúng phải rỉa để bóc lớp ống ở lông , thứ 2 là do chế độ tám táp cho chim của bạn không đều , khi thì sáng , khi thì chiều , sẽ làm cho chú chim khi ra trường mà thấy đồng đội xỉa lông thì sẽ xỉa lông theo là chuyện bình thường .Nhưng mà mới chủ nhật vừa rùi mình xem giải Hà nội mở rộng thì không trừ điểm xỉa lông , cứ mỏ đều là ok , có em 394 làm mình nhớ mãi , chắc chả bao giờ quên , em ấy 2 lần đá bê len ti , và đề thắng , được phong luôn biệt hiệu là cao thủ sút phạt , em ấy rỉa lông đến tận vòng thứ 10 , cứ xỉa cái lại hót cái , trông mà bùn cười :D nhưng lại vào rất sâu :D . Mình có chút kn , bạn tham khảo coi có ổn không :D

beolun97

chủ nhật rãnh qua cf giao lưu bố chí cầu kì lun cho cái lồng em lun hì chủ thớt :D

beolun97

haha chơi bên hội quán toàn dân đà nẵng tưỡng bác ở đà nẵng :v

hvkt_87

haha chơi bên hội quán toàn dân đà nẵng tưỡng bác ở đà nẵng :v
hehe , tai thấy anh em chơi bên này hay hơn , thú vị , thẳng thắn hơn nên a chơi bên này để còn học hỏi và giao lưu mọi người :D

xphonghn

Để chim hạn chế rỉa lông thì giai đoạn thay lông là rất quan trọng, bạn vào đọc các topic trong diễn đàn về vấn đề chăm lông , sau khi lông lá đã hoàn thiện thì bạn phải cho chú chim của bạn bước ngay vào giai đoạn tập lực và phơi nắng buổi sáng , tập lực ở đây sẽ giúp chim của bạn ôm lông , và có thể lực tốt hơn.Tập lực là rất quan trọng cho việc chim ôm lông. Nguyên nhân mà chim hay rỉa lông đó là do chim vẫn còn chưa xong lông , chúng phải rỉa để bóc lớp ống ở lông , thứ 2 là do chế độ tám táp cho chim của bạn không đều , khi thì sáng , khi thì chiều , sẽ làm cho chú chim khi ra trường mà thấy đồng đội xỉa lông thì sẽ xỉa lông theo là chuyện bình thường .Nhưng mà mới chủ nhật vừa rùi mình xem giải Hà nội mở rộng thì không trừ điểm xỉa lông , cứ mỏ đều là ok , có em 394 làm mình nhớ mãi , chắc chả bao giờ quên , em ấy 2 lần đá bê len ti , và đề thắng , được phong luôn biệt hiệu là cao thủ sút phạt , em ấy rỉa lông đến tận vòng thứ 10 , cứ xỉa cái lại hót cái , trông mà bùn cười :D nhưng lại vào rất sâu :D . Mình có chút kn , bạn tham khảo coi có ổn không :D
Hà Nội mở rộng nào mà đến tận vòng 10 thế bạn? :D Chim xỉa lông mà lọt vào vòng trong thì thường chỉ là ở 3 vòng đầu thôi. tư vòng 4 trở đi(thậm chí là vòng 3 nếu hội thi tổ chức vào dịp nhiều chim căng) xỉa lông thì 95% là bị loại. Vì vòng này chim tương đối đều nhau, ngoài việc ra mỏ thì trọng tài bắt đầu xét đến nết chơi để đánh giá, cho điểm. Xỉa lông bị mất điểm rất nặng, thậm chí nhiều cuộc thi tại HN bây giờ sẽ hạ luôn hoặc thông báo loại chú chim xỉa lông nhiều, dù trước đó có chơi hay và ra nhiều mỏ.

Tuuy nhiên phần chia sẻ về công tác chuẩn bị chim thi rất hay và hợp lý. Cám ơn bạn !