Chuẩn bị trước thi đấu

hvkt_87

Hà Nội mở rộng nào mà đến tận vòng 10 thế bạn? :D Chim xỉa lông mà lọt vào vòng trong thì thường chỉ là ở 3 vòng đầu thôi. tư vòng 4 trở đi(thậm chí là vòng 3 nếu hội thi tổ chức vào dịp nhiều chim căng) xỉa lông thì 95% là bị loại. Vì vòng này chim tương đối đều nhau, ngoài việc ra mỏ thì trọng tài bắt đầu xét đến nết chơi để đánh giá, cho điểm. Xỉa lông bị mất điểm rất nặng, thậm chí nhiều cuộc thi tại HN bây giờ sẽ hạ luôn hoặc thông báo loại chú chim xỉa lông nhiều, dù trước đó có chơi hay và ra nhiều mỏ.

Tuuy nhiên phần chia sẻ về công tác chuẩn bị chim thi rất hay và hợp lý. Cám ơn bạn !
Giải vừa rùi ở chỗ mình không trừ điểm xỉa lông bạn ơi :D

hvkt_87

Chế độ tắm trước khi thi thế nào Bác :)
Như mình cũng đã nói ở trên , bạn vẫn tắm cho em nó bình thường trước hôm thi , 1 vài người có bảo mình không cho tắm trước thi khoảng 4-5 hôm , để nó tức lông , đi đấu sẽ lửa hơn . Cách này mình chưa áp dụng do có nhiều vấn đề còn nghi ngại :D

bong2207

không có chim đi thi nhưng toptic rất bổ ích cho anh em thảo luận cám ơn bạn đã chia sẻ

hvkt_87

không có chim đi thi nhưng toptic rất bổ ích cho anh em thảo luận cám ơn bạn đã chia sẻ
Thank bạn.Mọi người có thể nêu ra cách của mình để chúng ta cùng trao đổi , và học hỏi , chia sẻ nhưng kinh nghiệm của nhau :D

shopthuhavd

Cảm ơn Pác đã chia sẽ, thấy rất hợp lý về cách chăm. Nhưng theo mình lồng 15 nan bố trí cầu nhiều quá em nó có cảm thấy bị chật không :D?
Thân chào !

hvkt_87

Cảm ơn Pác đã chia sẽ, thấy rất hợp lý về cách chăm. Nhưng theo mình lồng 15 nan bố trí cầu nhiều quá em nó có cảm thấy bị chật không :D?
Thân chào !
Theo mình , và kinh nghiệm của các bác đi trước truyền lại thì không ảnh hưởng gì bạn ơi , nhiều cầu và cách bố trí như mình nói sẽ rất có lợi cho chú chim khi mún đấu ở các mặt , khi chú chim truyền cầu sẽ đỡ tốn lực hơn , đối với những bác yêu lồng vuông thì theo mình nên làm thế , còn với những bác thích lồng tròn , thì cách bố trí cầu sao cho khoảng cách các cầu không xa nhau quá , ví dụ như lồng 68 nan thì nên dùng 3 cầu ngang , 2 trên 1 dưới , 2 cầu trên thì 1 cái cao 1 cái thấp theo dạng như bậc thang ấy :D.

hvkt_87

Bố trí cầu như trong ảnh này là ok nhất :D
view
[/URL] [/IMG]

t2t

CLB Chào Mào Gia Định
thanks chủ thớt nhé, bài viết khá đầy đủ.

Theo mình thì mình cần hiểu tính nết chú chim mình trước rồi có cách chăm sóc hợp lý và cách bố trí cầu sao cho phù hợp, ít tốn sức khi thi đấu

copden

-Đúng là thiết kế cấu như bạn nói rồi. A e daklak bửa nay dùng loại lồng vuông 18 19 nan thiết kế như cầu vuông của bạn nhưng bán nguyệt 4 góc. Ngoài ra lồng tròn 72nan còn có thể thiết kế 4 cấu bán nguyệt cao thấp khác nhau củng đc. Bản thân mình ko đồng ý cho chim nghỉ lực 4 5 ngày chỉ cẩn thận quá thì 2 đến 3 ngày là đủ. Nếu nuôi xác định lâu dài thì đừng nên kích chim quá đừng vì 1 vài cuộc thi mà để hỏng nết con chim hậu quả thế nào thì các bác cứ luận ra sẻ biết.
- Ngoài ra nên chọn loại trái cây mền vừa phải cắn 1 2 miếng là đủ thì hay hơn cám củng vậy ko nên dùng cảm nhỏ quá khiến chim ăn lâu bỏ đẩu sẻ bị....

hvkt_87

Cho mình hỏi chim tập lực co cần ngày nào cũng tập hay là tập cách ngày
Tập lực thì không nhất thiết ngày nào cũng phải tập , bạn cứ liên tưởng đến việc mún tập sức khỏe cho chính bản thân bạn đó , nhiều quá , sẽ khiến chú chim bị nhão , mệt mỏi , xù lông , mất lửa , Như trong bài bác Luongdd đã viết rất đầy đủ trong mục Huấn luyện chào mào đấu.Chúc bạn thành công :D

hvkt_87

Bạn cho mình hỏi cái lồng tre vuông đó mua ở cửa hàng nào hn vậy giá bao tiền. Inbox bạn nhé.hihi. Thank bạn
Bạn thông cảm , mình chỉ lấy hình này trên mạng để post cách bố trí cầu cho anh em thôi , chứ cũng không biết lồng bán ở đâu , và giá tiền thế nào :( , anh em giao lưu kn là chính mà :D

hvkt_87

-Đúng là thiết kế cấu như bạn nói rồi. A e daklak bửa nay dùng loại lồng vuông 18 19 nan thiết kế như cầu vuông của bạn nhưng bán nguyệt 4 góc. Ngoài ra lồng tròn 72nan còn có thể thiết kế 4 cấu bán nguyệt cao thấp khác nhau củng đc. Bản thân mình ko đồng ý cho chim nghỉ lực 4 5 ngày chỉ cẩn thận quá thì 2 đến 3 ngày là đủ. Nếu nuôi xác định lâu dài thì đừng nên kích chim quá đừng vì 1 vài cuộc thi mà để hỏng nết con chim hậu quả thế nào thì các bác cứ luận ra sẻ biết.
- Ngoài ra nên chọn loại trái cây mền vừa phải cắn 1 2 miếng là đủ thì hay hơn cám củng vậy ko nên dùng cảm nhỏ quá khiến chim ăn lâu bỏ đẩu sẻ bị....
Thank you anh t2t
Bạn copden : Mình cũng đồng ý với ý kiến dùng loại hoa quả mềm , cho nên mình thường dùng loại táo lê , mềm mà rất nhiều nước , trong táo này chứa lượng đường lớn , giúp chim có thể hấp thụ luôn , cũng dạng như mình khi mệt mỏi , đói , thì thường uống 1 cốc nước đường sẽ giảm ngay cơn mệt trong chốc lát , có rất nhiều bác bày cách bảo mình trước khi thi nên cho khoản nửa muỗng cafe đường glucozo( Do cứ đến lúc thi mình quên sừ mất , nên chưa có thời gian thử), còn vấn đề cám thì mình thấy cũng hợp lí. Nhưng cũng không quan trọng. Nhưng vấn đề vẫn tập thể lực thì mình lại không đồng quan điểm với bạn , thời gian nghỉ ngời 4-5 ngày cũng là khoảng thời gian đủ để chú chim ổn định lại thể lực , và không mất đi độ bền thể lực được tạo ra trong quá trình tập luyện . Cảm ơn sự gop ý của copden nhé !!