Chuyến Bẫy Chim Gặp Yêu Quái (Tường thuật lại của anh archpro)

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Chuyện là thế này các bác àh: Cách đây khoảng 20 ngày em có đi bẫy chim ở Quảng Nam với thằng bạn (bẫy chim ở Nam Giang - Quảng Nam), kết quả là mỗi người được 1 chú bổi già mang về, nhưng điều làm em tiếc nuối là chú bổi già mà em chưa bẩy được. Quả thật đó là 1 chú chim cực hay (sau mấy lần thăm nuôi em nó thì em chắc chắn đó chính là con đầu đàn). Hôm đó nó là tên về đầu tiên, về 1 cách ầm ĩ và gấp gáp lắm, ché - sổ - bung cánh liên tục. Con mồi mà em mang theo cũng thuộc loại tầm tầm nên em chắc mẩm rằng mình sẽ bắt được con này (xưa nay vẫn vậy mà, hic hic). Nhưng hỡi ôi, gần cả 1 buổi sáng nó chỉ có vậy thôi, cứ đến bên cạnh lồng làm quen với con mồi rồi lại đi. Em đổi đến 3 thế thì nó vẫn vậy, nó cứ nhướn người như muốn nhảy nhưng rồi thụt lại, đau tim quá! Nhưng cuối cùng, ở hiền cũng gặp lành các bác à, rồi cũng có 1 em nhảy vào cái rụp và éc éc ( điều đáng nói là khi em này nhảy vào thì nó vẫn đứng bên cạnh cái lống và đấu với em mồi, nhưng chỉ đấu giao hữu vậy thôi). Em ra về với tâm trạng cũng không đến nỗi nào (phải về sớm vì miền núi hay có mưa giông vào buổi chiều lắm, mà em thì lại yếu tim). Chú chào mào mà em bẫy được thì hôm nay đã ra giong khá rồi, có thể đấu chút chút với chim mồi rồi, hôm rồi em bỏ vào lồng bẫy và mang đi rừng thử thì em nó cũng chơi chút chút, vậy là ổn (chắc do còn lửa rừng đây).

Nhưng hình ảnh về chú chim chưa bẫy được cứ ám ảnh em mãi. vậy là đúng 1 tuần sau, em mang theo 2 con mồi (với thằng em mang 1 con nữa là 3) lên thăm lại em nó (chắc mẩm lần này sẽ đưa nó về nhà). Nhưng ôi, chính ngày hôm đó em quyết định đặt tên cho nó là "Yêu quái". Cả 1 ngày hôm đó, từ 8g sáng đến 4 giờ chiều nó cột 2 anh em không đi đâu cả. Nó đá sập lồng thằng em một lần, đá sập lồng con mồi chiến nhất 3 lần, đá hông con mồi thứ 2 những 2 lần và 1 lần đá sập cầu, nhưng tất cả chỉ có vậy, không dính được 1 cọng lông của em nó các bác à. Ban đầu thì em nghĩ chắc là gió làm sập lồng bẫy (vì mấy cái bẫy này em chỉnh nhạy lắm), nhưng sau đó thì em quyết định ngồi ôm luôn cái ống nhòm, và em phát hiện ra rằng em nó đá lồng cực nhanh, chỉ xẹt qua là biến liền, nhanh đến nỗi lưới không kịp sập xuống. Kết thúc 1 ngày trắng tay! Về nhà mới phát hiện ra 1 con mồi của mình đã bị nó làm cho mất tiếng luôn(phải mất 1 ngày sau mới hồi phục lại được).

Nhưng em vẫn chưa nản chí, hôm chủ nhật vừa rồi em lại lên lần thứ 3 với thằng bạn, 2 người và 4 con mồi. Sau lần trước thì em nghĩ rằng do chim biết lỗng bẫy và sợ cầu tử nên lần này em cẩn thận lấy đồ ngụy trang tất cả cầu tử (làm rất giống thật), chỉ chừa mỗi cái bướm thép thôi. Lần này em mang con mồi chiến và chiến lợi phẩm của nó vào 3 tuần trước. Nhưng thật kinh ngạc, khi treo con mồi chiến vào vị trí cũ thì nó im bặt, chỉ kêu lí nhí trong miệng thôi. Móc thử qua mấy nhánh gần đó thì có khá hơn đôi chút, nhưng vần không đúng phong độ của nó. kết thúc một buổi sáng không có kết quả. Chán nản, em thu lồng và đi bẫy nơi khác, nhưng khi móc lên thì con mồi chiến lại thể hiện đúng phong độ đỉnh cao của nó, lúc này em mới giật mình nhớ lại con "Yêu quái". Sự cay cú trỗi dậy, em lại trở lại chỗ cũ và móc lồng vào nhánh cũ, con mồi lại lí nhí trong miệng. Nó về nhưng chỉ đứng trêu thôi. Oải, em lại xách lông đi về. Nghĩ tới đường về mà em càng oải thêm, hơn 80 km các bác àh. Vậy là 3 lần rồi, tông cộng cũng khoảng 500 km để đi bẫy em nó rồi.

Về nhà, ngồi nghĩ mãi cũng không biết làm cách nào để bẫy em nó (em đúng là gà thật), chợt nhớ ông cậu có con mồi hay lắm, đã từng bẫy dính chim trung mang vài lần. Lon ton chạy đi mượn, và ổng okie liền! Mình chuẩn bị tinh thần để lên thăm em nó lần nữa, và may thay, hôm nay Sếp đi công tác. Vậy là từ sáng sớm, mình đã một mình một ngựa lên thăm em nó (vì ngày thứ nên không rủ được ai đi cùng cả). Đến nơi, chọn nhánh thế, bỏ đi những nhánh trở ngại, mình treo chim mồi lên. Vừa móc lên thì chim mồi làm liền 1 tràng thật dài, đúng là mồi chiến, he he. Đợt này thì yên tâm rùi, mình nghĩ vậy! Chừng 3 phút sau con :yêu quái" lại về. Nhưng lần này còn kinh khủng hơn những lần trước, công lực của nó đã tăng lên đáng kể. Nó sổ - bung cánh - ché liên tục, nhất là giọng ché và sổ, hơn hẳn những lần trước. Kết quả là chỉ sau 2 lần chạ lồng và một hồi sổ - ché - bung cánh, em mồi đã im bặt như thóc. Không con hi vọng gì vào em nó, em đành thu lồng về. Lại hơn 80 km đường về. Lần này nữa là 4 lần, là gần 700 km rồi, vẫn chưa đưa được em nó về nhà!

Mình viết lên đây quá trình mình lên thăm em nó để các bác có thể hiểu được em muốn đưa em nó về nhà đến nhường nào. và cũng qua đây, mong anh em, chú bác chia sẻ cho em một số kinh nghiệm để em có thể có niềm tin để lên thăm em nó lần nữa. Nhất định sẽ đưa em nó về nhà. À, còn có cách bẫy bằng keo nhưng em vẫn chưa muốn dùng cách này vì hơi phi thể thao, he he.
Vậy các bác nhiệt tình giúp em nhé! Thanks các bác nhìu nhìu!

Một thời gian sau :

Vẫn với tâm trạng háo hức muốn đem em Yêu Quái về nhà, hôm qua mình lại lên thăm em nó. Đợt này mình đi với ông chú rất dày dạn kinh nghiệm. Hai người, 2 mồi chiến đang thay lông và 1 em tơ mới lên. Đến nơi thì trời cũng bắt đầu nắng, em nó đã đi kiếm ăn. Theo đề nghị của mình, ông chú mắc ngay 1 con mồi lên chỗ cũ nhưng chờ mãi ko thấy em nó về, mình nghĩ chắc là nó đã bị bẫy, buồn! Nhưng khác với mình, ỗng chú thì lại nhận định khác, ông ta quan sát và nhận thấy nó đang nuôi con, 3 con tơ các bác à (sao mình ko nhận ra điều này sớm nhỉ, gà quá!). Và ông chú nhận ra rằng vùng mình đang treo chim ko fải là lãnh thổ của nó. Vậy là ông ta lại lội bộ đi tìm vùng của nó, lủc trở ra là 2 em tơ ở 2 mặt lưới, ông chú nói rằng đây là 2 đứa con của nó, chim tơ nhưng rất hung dữ, bung cánh đấu lại chim mồi, 1 em dính rồi nhưng em kia vẫn đấu và éc éc... Và theo mình quan sát thì đúng thế thật, em Yêu Quái lại về nhưng nó ko chung mà chỉ đứng ché, nó canh con tơ (mái) còn lại, còn con vợ của nó thì bay quanh tìm con. Chờ khoảng 30ph nữa vẫn ko có kquả gì, mình và ông chú lại lên đường. Vậy là ok rôi, Yêu Quái mất con rồi thì lần sau sẽ tới lượt nó. Cũng phải nó thêm là 2 con tơ này rất đẹp, con đầu có điểm đặc biệt giống hệt bố nó, con này ông chú đang nuôi, con còn lại thì tặng cho thằng em rồi. Hai chú cháu tiếp tục lên đường, kết quả là lại được 1 em tơ, em này chính là 1 em tơ đầu đàn, rất đẹp (bạn nào chỉ cách mình sẽ up hình em nó lên), em nó dẫn cả đàn đi tắm, khi gặp chim mồi em nó đứng rúc rúc rất lâu, sau đó dẫn đàn đi, nhưng kô hiểu sao đột nhiên em nó kéo cả đàn quay lại và lao vào con mồi, con mồi ché lần thứ 3 trong ngày và em nó nằm gọn trong lưới. Con này ông chú ưu ái nên để cho mình nuôi. Sau đó chim lại về nhưng trời trở giông, gió và mưa nên 2 chú cháu đanh fải ra về. Kết quả là được 3 em tơ rất đỉnh, 2 em lớn đã có vài sợi tách, tất cả các em này đều đấu với mồi chiến và lồng ko mắc trái cây. Lòng rất vui và hi vọng vào ngày trở lại nơi đó, hi vọng lần sau em sẽ đưa được em Yêu Quái về nhà! Chúc các bác một ngày tốt lành và một tuần vuii vẻ!

Và cái ngày có kết quả tuyệt vời

Vui quá xá các bác à! Vậy là cuối cùng em cũng đưa Yêu Quái về nhà, he he. Lần thứ 7 (= 1.120 km), gần 1 triệu tiền xăng, nắng, mưa, nằm lá, ngủ rừng rồi cuối cùng cũng tóm được em nó.

Chuyện là như vầy:

Hôm thứ 6 vừa rồi, em được nghỉ học 1 ngày liền chở theo ông chú lên thăm Yêu Quái. Vì hôm Chủ nhật trước đó đã bắt được 2 thằng con của nó nên hôm nay tràn trề hi vọng. Quả thật như vậy, vừa lên đến nơi thì đã nghe nó sổ rồi. Mình thì lúi húi dựng xe, chuẩn bị vài thứ và lấy cái ống nhòm, còn ông chú thì chạy đi mắc bẫy. Quả thật là Yêu Quái, cái nết của nó bao giờ cũng vậy, ngay lập tức nó đuổi con mái đi, vừa rút sào là đã thấy nó ở cạnh lồng rồi. Mình và ông chú đứng ra xa và ...dòm. Ban đầu cả 2 cứ nghĩ là con tơ còn lại hôm trước(vì nó về mà chẳng kèn trống gì cả), nhưng khi thấy nó bay vào đá hông con mồi thì cũng thấy vui vì chắc là 1 con tơ khác và cũng ko đến nỗi nào. Đến khi thấy nó đá rát và khôn quá ,cứ áp sát hông lồng và cùm chân với con mồi thì mới hoảng hồn, tơ gì mà kin vậy! Đến khi nó lên mặt lồng và cùm với con mồi thật lâu, ông chú cứ ngờ là dính rồi, mình thì nói là chưa (vì mình có ống nhòm mà), nói vậy nhưng ổng vẫn cứ chạy lại, thấy người nó buông con mồi ra và lên nhánh cây gần đó sổ lại, ông chú reo lên " nó đấy, con của con đấy" (kin, sao mà tự tin thế!). Rồi ông chú quay lại chỗ mình và theo dõi, nó lại về và lại đá hông con mồi,may mà con mồi này quá lão luyện rồi, hết mùa này là nó được 18 tuổi với khoảng 16 năm kinh nghiệm đi bắt chim, nên nó rất bình tĩnh và khôn ngoan, nó cứ đứng cầu sổ lại và cùm con ngoài khi nó nhập lồng. Thấy tình hình không ổn, ông chú liền xoay lông đổi thế, một thế khó hơn để buộc con Yêu Quái fải sa vào mặt bẫy. Nhưng mọi việc không dễ như dự tính, nó lại đi tìm thế đá hông, mặt dù những nhánh thế đó đều cách khá xa lồng (khoảng chừng hơn 1 m), nó đá như vậy một lúc thì thấy ko ăn con mồi và đã thấm mệt, nó di chuyển dần về nhánh thế mà mình mong đợi. nó về đứng đó một lúc và... nhảy...rụp...éc...éc... Ông chú reo lên "dính rồi" nhưng mình vẫn không tin (từ sáng đến giờ vẫn vậy mà), bèn lấy cái ống nhòm ra kiểm tra, khi thấy mấy sợi lông đuôi nó thò ra thì mình ko kìm nổi niềm vui sướng, quăng càng cái ống nhòm ra đất, mình chạy theo. Lao nhanh xuống triền dốc, bắt chim bỏ vào đẫy, tay mình vẫn còn run, quên cả việc chụp hình kỉ niềm cái thời khắc quan trọng ấy. Xách cả chim mồi và con Yêu Quái lên đến mặt đường thì mình mới fát hiện ra chân mình đã bị trật khớp nhẹ, chắc là do lúc nãy lao nhanh xuống dốc đây, ko sao, chuyện nhỏ!

Bắt được Yêu Quái, 2 chú cháu lại rong ruổi tiếp, cũng định về nhưng thấy tiếc, vì dù sao cũng đã đi 1 quãng đờng dài để lên đến đây, với lại cũng còn khá sớm, mới 8g30, vậy là con Yêu Quái đá đúng 1 tiếng rưỡi đồng hồ. Mãi đến chiều vẫn không tìm ra chim, chỗ có thì chim bận nuôi con nên ko về chung lồng. 3g chiều rồi, về thôi! May thay, mình mới vừa xuất fát được 1 đoạn thì nghe chim sổ, ông chú nhanh chóng tìm thế móc bẫy.

Sau 1 tiếng rưỡi đồng hồ (sao trùng hợp vậy nhỉ), với mấy lần người và trâu bò qua lại làm em ngoài bỏ đi, cuối cùng nó lại về và thử sức cùng con mồi lần cuối, và ... rụp...éc éc. Thật là vui ko tả nổi, 2 chú cháu ra về với cảm giác lâng lâng của 1 ngày bẫy chim đá, một cảm giác thật Yomost!

Vì hôm vừa rồi mĩnh bẫy được em nó sớm quá, cả ngày chỉ uống nước và ăn mấy quả trứng cả nên em nó hơi mệt. Đợi vài ngày nữa em nó tỉnh hẳn mình sẽ chụp và post hình lên cho bà con xem nhé! Chúc bà con một ngày tốt lành và một tuần thành công!

À, hôm qua mình lại bẫy được 2 con bổi già nữa đấy, một con nước chơi rất hay, gần giống với Yêu Quái nhưng đòn dáng đẹp hơn hẳn, con này mình để nuôi. Còn con thứ 2, con này chưa ra hết nước chơi nhưng đòn dáng rất đẹp, mũ cao - đuôi xếp - và đặc biệt là có 2 mí lửa, con này mình đã tặng cho thằng em rùi, hi vọng nó cũng sẽ chơi hay. Có dịp mình sẽ kể và post hình 2 em này luôn.

Sưu tầm svcvietnam

Sửa lần cuối:

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Hôm này là đúng 1 tuần kể từ ngày mình đưa em Yêu Quái về nhà. Em nó đã hơi tỉnh tỉnh, sáng nay mình làm vài kiểu ảnh để bà con **** nhé! Em này có cái đặc điểm rất dễ nhận biết là cái đốm đen ngay mép mỏ, cũng nhờ vậy mà mình chắc chắn đã bắt được nó chứ ko fải em nào khác. Ban đầu nhìn qua ống nhòm mình nghĩ là đốm lông đen, nhưng khi bắt thì ko fải các bác àh, em nó đang thay lông nên rụng 2 bên như vậy đó.
Kiểu 1:

scaled.php

scaled.php

scaled.php

scaled.php

scaled.php

scaled.php

Sưu tầm svcvietnam

Sửa lần cuối:

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Híc! Đọc mà cứ như xem phi hành động. Chúc mừng bác đã thu phục được chim hay.

kangluv

nghe bác kể như đọc truyện của Kim Dung ấy. chúc mừng bác . e cũng đã từng như bác . chắc tất cả những a e yêu chim đều hiểu đc cảm giác của bác. hỳ hỳ

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Món quà xứng đáng cho công sức của anh!!! Chúc mừng! Mong ngày được nghe thấy clip!

P/s anh Tuấn tranh thủ mau mau lấy clip nhé!

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Nãy h đọc cứ tưởng bác Sym thu phục được chứ ai ngờ sưu tầm hjhj. Câu chuyện rất hay cứ như phim Tôn Ngộ Không đi thu phục yêu quái :D.

toprui

Nhìn em nó mà thèm quá, nghe bác tả cách em nó đấu ngoài trời cũng chưa hình dung hết được, nhưng nhìn tướng tá (lông sát, thon dài, ngực nở) thế thì chim rất chiến, nhanh miệng, siêng chơi. Mình rất thích những em như thế này. Chúc mừng chủ thớt.

N

namkiet

Guest
hihih con này là quỷ sa tăng chứ yêu quái cũng không bằng nó, thuần đựơc chú này thì khỏi chê luôn
Thân

chaugiathuan1

đọc bài của bạn, mình có cảm giác như đọc tiểu thuyết kiếm hiệp :)
bạn có em bổi nào khá thì chia sẽ với mình có được ko ? lời nói của 1 người yêu chim thích thuần bổi thật sự đấy ạh :)

symphony

Thú Vui Tao Nhã
chúc mừng bác đã chinh phục được yêu quái
thân chào

Híc! Đọc mà cứ như xem phi hành động. Chúc mừng bác đã thu phục được chim hay.

nghe bác kể như đọc truyện của Kim Dung ấy. chúc mừng bác . e cũng đã từng như bác . chắc tất cả những a e yêu chim đều hiểu đc cảm giác của bác. hỳ hỳ

Món quà xứng đáng cho công sức của anh!!! Chúc mừng! Mong ngày được nghe thấy clip!

P/s anh Tuấn tranh thủ mau mau lấy clip nhé!

con mồi của bác cũng ghê nhỉ gần 20 tuổi chứ chả chơi @@

đọc bài của bạn, mình có cảm giác như đọc tiểu thuyết kiếm hiệp :)
bạn có em bổi nào khá thì chia sẽ với mình có được ko ? lời nói của 1 người yêu chim thích thuần bổi thật sự đấy ạh :)

Câu chuyện này là của anh archpro mình đọc thấy lôi cuốn từng cm nên gom lại post lên cho anh em đọc thôi. Chứ không phải là câu chuyện của mình các bác ah

hovaten

Moderator
anh em trên này biết mặt em này rồi, thể nào cũng tho dõi, bác update thường xuyên nhé.

Chim trời hay, nhưng để luyện hắn thành 1 em mồi đấu giàn hay lại rất mất thời gian khá đấy ...

Công trình chỉ mới bắt đầu,

Chúc mừng bác

trelang38h

Nghe bác kể chuyện mà hồi hộp và hấp dẫn quá ..chúc mùng bác vì Yêu Quái đã về nhập hộ khẩu nhà bác ..

laohacrom

Con này đúng yêu quái đây, tướng tá mặt mủi này ko thành lãnh đạo thì cũng tướng cướp ,quá dữ dằn

yeuchimhue

nghe gặp yêu quái tưởng đâu bác chủ đi bẫy bị dân tộc yêu nên bị ở lại trên đó lun ấy chứ hhehehehe